Jump to content

[Review] กล้องติดรถยนต์ Provia P200 Season2

Recommended Posts

• Replies 68
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

mnirun

เกริ่นนำ   ตัวผมเองอยากได้กล้องติดรถยนต์ที่ขนาดเล็ก ไม่จำเป็นต้องมีหน้าจอแสดงผล และราคาไม่แพงมากนัก เอาไว้บันทึกเหตุการณ์เผื่อต้องใช้ในยามจำเป็น แต่เอาเข้าจริงๆ นี่ก็เป็นตัวที่ 3 แล้ว เอาเงินมารวมกั

mnirun

ความรู้เกี่ยวกับ Car DVR   เริ่มแรกเลยก็ต้องปูพื้นความรู้กันก่อน เราจะมาลองดูว่าความสามารถของ Car DVR ที่เค้าโฆษณากันนั้น มันหมายความว่าอย่างไรกับบ้าง   1. Automatically recording after car start,

mnirun

ตัวเก่าผมก็ติดโดยเทปกาว 3m VHB (Very High Bond) ตอนลอกออกเพื่อติด Provia ฟิลม์ก็ไม่เสียครับ ส่วนตัวมองว่าติดโดยเทปกาวไม่ทำให้ฟิลม์เสีย เพราะไม่ได้ดูกระจกเหมือนพวก suction mount ที่อุปกรณ์ GPS หรือ Car

สุดๆเลยครับ เยี่ยมมั๊กมาก

รีวิว ได้ขั้นเทพจริง ๆ ครับ...

ใครที่ยังไม่เคยคิดจะติด ผมว่าถ้าได้มาอ่าน รีวิวนี้ คงจะอยากหาซื้อมาติด กันหลายคนแน่ ๆ ครับ :)

กระทู้ดีดีอีกแล้วคับท่าน ^^

ด้วยความยินดีครับ :)

มาเรื่อยเลยนะ

อะไรกัน คุณน้อง Spoon :lol:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ครับผม

เค้าว่าสัญญาณกล้องบันทึกมันจะรบกวนสัญญาณ GPS ในรถ ของพี่เป็นหรือเหล่าครับ

http://www.pantip.co.../V12420838.html

ผมใช้งาน Car DVR กับ GPS พร้อมกันได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ ยังงงเลยว่ามันเกี่ยวกันอย่างไร ขับที่ 160 กม./ชม. GPS ก็ยังนำทางได้ปกติครับ

เอาไว้วันเสาร์นี้ผมถ่ายวิดีโอการทดสอบโดยเอา GPS ทั้งสองตัวของผมไปจ่อกับกล้อง DVR เลย แล้วมาดูกันว่าจะเป็นอย่างไรกัน ดีไหมครับ ;)

ขอบคุณคุณเต้ยสำหรับรีวิวดีๆ ที่เป็นความรู้และข้อมูลสำหรับผู้สนใจได้เป็นอย่างดีเลยครับ

ผมก็สนใจอยู่พอดีเลย เห็นในเรื่องจริงผ่านจอ แล้วอยากใช้บ้าง

กระทู้นี้จุดประกายให้ผมได้เริ่มและต่อยอดแล้วนะครับ

ขอบคุณแทนทุกคนและตัวผมอีกครั้ง สำหรับการสละเวลามาเขึยนริวิวเพื่อแชร์ความรู้ให้ทุกคน ขอบคุณจากใจจริงครับ :0051: :0051: :0051:

แจ่มมาก เพื่อน เต้ยยย

:0114:

ขอบคุณคุณเต้ยสำหรับรีวิวดีๆ ที่เป็นความรู้และข้อมูลสำหรับผู้สนใจได้เป็นอย่างดีเลยครับ

ผมก็สนใจอยู่พอดีเลย เห็นในเรื่องจริงผ่านจอ แล้วอยากใช้บ้าง

กระทู้นี้จุดประกายให้ผมได้เริ่มและต่อยอดแล้วนะครับ

ขอบคุณแทนทุกคนและตัวผมอีกครั้ง สำหรับการสละเวลามาเขึยนริวิวเพื่อแชร์ความรู้ให้ทุกคน ขอบคุณจากใจจริงครับ :0051: :0051: :0051:

รู้สึกดีทุกครั้งที่กระทู้ของผมมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ

--------------------------------------------------------------------------------

ผลการทดสอบ GPS กับกล้องติดรถยนต์

ผมทำการทดสอบใต้โรงจอดรถที่บ้าน

การทดสอบทำโดยติดเครื่องรถและเปิดใช้งานกล้องติดรถยนต์ตามปกติ เริ่มจาก GPS บนมือถือก่อน

นำไปจ่อกับกล้อง GPS ก็ยังรับสัญญาณได้ครับ

มาดู GPS บนเครื่อง Windows CE กันบ้าง

รับสัญญาณ GPS ได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใค

จากนั้นผมจึงทดสอบอีกรูปแบบ โดยการดึงสายไฟของกล้องออกจากปลั๊กของรถ เพื่อดูว่าระหว่างเปิด-ปิดกล้อง มีผลต่อการรับสัญญาณ GPS หรือไม่

สรุปว่าไม่เห็นความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญครับ

จากการค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม พบว่าสาเหตุที่เจอกันเกิดขึ้นจาก adapter จ่ายไฟของกล้องที่ไม่มีคุณภาพ ทำให้เกิดสัญญาณรบกวน (interference) กับการรับสัญญาณของ GPS ได้ หากเปลี่ยนไปใช้ adapter ที่ดีขึ้นก็สามารถแก้ปัญหาได้ครับ

กระจ่างเลยครับงานนี้ ขอบคุณมากๆครับ สงสัยต้องจัดมั้งแระ

จัดแล้วมารีวิวให้ดูบ้างนะครับ อยากรู้ว่ารุ่นอื่นๆ มันชัดมาก-น้อยแค่ไหนครับ

รถผมฟิลม์มืด (คันขวาสุด) ภาพที่ออกมาเลยไม่ค่อยชัดสักเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับ Review ดีๆ ครับ

เข้ามาอ่านแล้วรู้ได้เลยว่าไม่ทำให้คนอ่านผิดหวัง :) :) :)

กำลังเล้งอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่มีข้อมุล พี่มาให้ความรุ้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

• 1 month later...

[quote name=AE FD' timestamp='1343725973' post='129842]

มีใครเคยใช้กล้องรุ่นนี้บ้างเป่าครับ F900LHD พอดีสนใจอยู่ครับ

http://ozthailand.ta...7656_th_4700634

กำลังมาเห็นตัวนี้ น่าสนใจดีนะครับ ราคาน่าสนใจด้วย

ขอบคุณรีวิวดีดีเช่นเคยครับพี่ สอบถามเพิ่มเติมนิดนะครับพี่

ว่าติดแล้วมันมีปัญหากับฟิล์มหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ