Jump to content

โคมไฟหน้า Projector Depo

Recommended Posts

โคมไฟหน้า Projector Depo

มีท่านใดใช้อยู่บ้างครับ

มันสว่างมั้ยครับ

ถ้าใส่ซีนอนแล้วแสงจะฟุ้งมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.มีปัญหาในการใช้มั้ยครับ

ปล.2 ขอย้ายมาจากห้องรับแขกครับ

ขอตอบบแบบ พอรู้นะครับ

สว่างมั้ย อันนี้ผมไม่รู้ครับ (แต่เคยเห็นคนบ่นๆกัน) แต่ถ้า Xenon ดีๆน่าจะช่าวยได้ถ้ามันไม่สว่าง มันขึ้นอยู่กับค่า K ด้วยละครับ ถ้า เอาใช้งาน 4300-6000 ก็น่าจะโอเค อยู่ แต่ถ้ามากกว่านั้น

โดนไฟถนน กลบหมดแน่นอนครับ ^^

แต่จะมาตอบเรื่อง ฟุ้ง มันคงไม่ฟุ้งครับ เพราะมันเป็นโปรเจคเตอร์ ยิงแสงเป็นลำ ครับ

ถ้าอยากรู้ว่าฟุ้งไม่ฟุ้ง ผมว่าให้ดูว่าจริงๆมันทำมาให้ใช้กับหลอดไส้หรือหลอดซีนอนโดยเฉพาะน่ะครับ ถ้าทำมาใช้กับขั้ว H ทั้งหลายแปลว่ามันใช้กับหลอดไส้ ถ้าเอามาใส่ซีนอนน่าจะฟุ้งน่ะครับ

เท่าที่เห็นหลอดไส้จะมีขั้วเป็นอักษร H เช่น HB4, H4 อะไรแบบนี้ ถ้าเป็นหลอดซีนอนจะเป็น D เช่น D2R, D2S อะไรแบบนี้น่ะครับ

โคมไฟไม่ฟุ้งนะครับแต่ผมว่าโคมแบบนี้ไม่ค่อยสว่างเท่าไรแต่ถ้าอยากได้แบบนี้แนะนำว่าเอาโคมเดิมทำretrofitดีกว่าครับ

โคมไฟไม่ฟุ้งนะครับแต่ผมว่าโคมแบบนี้ไม่ค่อยสว่างเท่าไรแต่ถ้าอยากได้แบบนี้แนะนำว่าเอาโคมเดิมทำretrofitดีกว่าครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าไม่ใช่ OEM projector ส่วนใหญ่เขาจะว่ามันไม่สว่างน่ะครับ ถ้าอยากได้สว่างๆจริงๆก็ตามนี้แหละครับ retrofit โลด

แต่ถ้าไม่เน้นว่าต้องโปรเจคเตอร์ ก็โคม 2.0 + ชุดซีนอน 2.0 แท้ๆมือ 2 ครับ สว่างขึ้นแน่นอน

ทั้ง 2 แบบราคารวมกันหมดแล้วเต็มที่ไม่น่าเกินหมื่นกลางๆครับ (ของผมเอา option 2 อยู่ที่ประมาณ 10,000 เลย)

ถามเพิ่มครับพวก projector ไตหวัน หรือ ทรานฟอเมอร์อะไรพวกนั้น ดีกว่า xenon ไหมครับ

มันพอจะเป็นเส้นตรงไม่ค่อยฟุ้งหรือเปล่า

ถามเพิ่มครับพวก projector ไตหวัน หรือ ทรานฟอเมอร์อะไรพวกนั้น ดีกว่า xenon ไหมครับ

มันพอจะเป็นเส้นตรงไม่ค่อยฟุ้งหรือเปล่า

ต้องอธิบายแบบนี้ครับ

โปรเจคเตอร์ คือ ประเภทของโคม (โคมแบ่งประเภทหลักๆมี โปรเจคเตอร์ กับ รีเฟลคเตอร์)

ซีนอน คือ ประเภทของหลอด (หลอด แบ่งประเภทหลักๆมีหลอดฮาโลเจนหรือหลอดไส้ กับหลอด HID หรือ ซีนอนครับ)

ทีนี้โคมทั้ง 2 แบบ ก็จะถูกออกแบบมาให้ใช้กับหลอด 2 แบบตามที่บอกไป แบบไหนก็แบบนั้นเลย แต่มันจะมีประเภทครับว่าโคมนั้นๆออกแบบมาให้ใช้กับหลอดไส้ หรือ หลอดซีนอน ถ้าใช้ผิดประเภท แสงจะเสีย pattern ครับ เป็นที่มาของแสงฟุ้ง แต่ถ้าใช้ตรงประเภท แสงจะไม่ฟุ้งครับ

ตัวอย่างเช่น โคมสะท้อน (รีเฟลคเตอร์) ในรุ่น 1.8 กับ 2.0 ที่ออกแบบมาให้ใช้กับหลอดไส้ และซีนอนตามลำดับ สังเกตว่าไฟรุ่น 2.0 เองที่เป็นซีนอนจากโรงงาน แสงจะไม่ฟุ้ง แต่ถ้าเอาซีนอนข้างนอกไปติดในโคม 1.8 แสงจะฟุ้งครับ นี่เพราะมันเป็นการเอาโคมไปใช้ผิดประเภท

หรือในซีวิค FB ที่ใช้โปรเจคเตอร์ทุกรุ่น ก็จะเห็นว่าในรุ่น 1.8 จะใช้หลอดไส้ แต่รุ่น 2.0 จะใช้หลอดซีนอน ซึ่งโปรเจคเตอร์ทั้ง 2 รุ่นนี้จะไม่เหมือนกันครับ ถ้าเอาชุดซีนอนไปใส่ในโปรเจคเตอร์ของ 1.8 ผมก็ว่าแสงจะฟุ้งนะครับ

สำหรับคำถามของเจ้าของกระทู้ ถ้าหมายถึงโคมโปรเจคเตอร์รุ่นที่ใช้กับซีนอน แล้วเอามาใช้กับหลอดซีนอน ถึงจะเป็นของไต้หวัน แสงก็จะมี pattern เป็นลำมากกว่าโคมรีเฟลคเตอร์ของหลอดไส้แต่เอาไปติดซีนอนครับ เพราะมันเอาไปใช้กับหลอดถูกประเภทแล้ว แต่ถ้าเอาโปรเจคเตอร์รุ่นที่ใช้กับหลอดไส้ ไปติดหลอดซีนอน แบบนี้ฟุ้งไม่มีแพทเทอร์นเหมือนกันครับ

ยาวไปหน่อยนะครับ แต่อาจจะตอบคำถามได้

ขอตอบแบบเข้าใจง่ายๆครับ โบ็ท พอพี่ใช้อยู่

คือ การเอา โปรเจคเตอร์ ไต้หวัน มายัดใส่ โคมเดิม มันดีกว่าใส่ Xenon เฉยๆกับโคมเดิมตรงที่แสงเป็นลำ ไม่ฟุ้งครับ แต่สว่างมั้ย สำหรับที่ใช้อยู๋ก็โอเคนะ

คัตออฟมันเป็น ปีกกา ไม่เหมือนพวก OEM แค่นั้นเอง

• 2 weeks later...

ต้องอธิบายแบบนี้ครับ

โปรเจคเตอร์ คือ ประเภทของโคม (โคมแบ่งประเภทหลักๆมี โปรเจคเตอร์ กับ รีเฟลคเตอร์)

ซีนอน คือ ประเภทของหลอด (หลอด แบ่งประเภทหลักๆมีหลอดฮาโลเจนหรือหลอดไส้ กับหลอด HID หรือ ซีนอนครับ)

ทีนี้โคมทั้ง 2 แบบ ก็จะถูกออกแบบมาให้ใช้กับหลอด 2 แบบตามที่บอกไป แบบไหนก็แบบนั้นเลย

แต่มันจะมีประเภทครับว่าโคมนั้นๆออกแบบมาให้ใช้กับหลอดไส้ หรือ หลอดซีนอน ถ้าใช้ผิดประเภท แสงจะเสีย pattern ครับ เป็นที่มาของแสงฟุ้ง แต่ถ้าใช้ตรงประเภท แสงจะไม่ฟุ้งครับ

ตัวอย่างเช่น โคมสะท้อน (รีเฟลคเตอร์) ในรุ่น 1.8 กับ 2.0 ที่ออกแบบมาให้ใช้กับหลอดไส้ และซีนอนตามลำดับ สังเกตว่าไฟรุ่น 2.0 เองที่เป็นซีนอนจากโรงงาน แสงจะไม่ฟุ้ง แต่ถ้าเอาซีนอนข้างนอกไปติดในโคม 1.8 แสงจะฟุ้งครับ นี่เพราะมันเป็นการเอาโคมไปใช้ผิดประเภท

หรือในซีวิค FB ที่ใช้โปรเจคเตอร์ทุกรุ่น ก็จะเห็นว่าในรุ่น 1.8 จะใช้หลอดไส้ แต่รุ่น 2.0 จะใช้หลอดซีนอน ซึ่งโปรเจคเตอร์ทั้ง 2 รุ่นนี้จะไม่เหมือนกันครับ ถ้าเอาชุดซีนอนไปใส่ในโปรเจคเตอร์ของ 1.8 ผมก็ว่าแสงจะฟุ้งนะครับ

สำหรับคำถามของเจ้าของกระทู้ ถ้าหมายถึงโคมโปรเจคเตอร์รุ่นที่ใช้กับซีนอน แล้วเอามาใช้กับหลอดซีนอน ถึงจะเป็นของไต้หวัน แสงก็จะมี pattern เป็นลำมากกว่าโคมรีเฟลคเตอร์ของหลอดไส้แต่เอาไปติดซีนอนครับ เพราะมันเอาไปใช้กับหลอดถูกประเภทแล้ว แต่ถ้าเอาโปรเจคเตอร์รุ่นที่ใช้กับหลอดไส้ ไปติดหลอดซีนอน แบบนี้ฟุ้งไม่มีแพทเทอร์นเหมือนกันครับ

ยาวไปหน่อยนะครับ แต่อาจจะตอบคำถามได้

ขอบคุณคับ สำหรับข้อมูล

ว่าจะเปลี่ยน เเต่เก็บข้อมูลก่อนดีกว่า

เก็บข้อมูล ครับ

ดีมากๆเลย เพราะตอนนี้ กระแสของโคมไฟ มีเยอะมาก

เป็นข้อมูลที่ดีเลย ครับ

• 1 month later...