Jump to content

เครื่อง 1.8 รถติดๆ สุดๆ รับประทานน้ำมันกันแค่ไหนครับ

Recommended Posts

เครื่อง 1.8 รถติดๆ สุดๆ รับประทานน้ำมันกันแค่ไหนครับ ผมปี 2006 เจอช่วงนี้ไปทำงานโซน สยาม กลับบ้านแถวเสาชิงช้า รู้สึกว่ารับประทานน้ำมันมากๆ เลยครับ แย่สุด 5.xx km/l. รถวิ่งไป 104,xxx km. ละครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรองทุกหมื่น น้ำมันเกียร์ กรองอากาศทุก 2 หมื่น ล้อ17 ลมยาง 34 ขับปรู๊ดปร๊าดบ้าง แบบนี้มันกินเกินไปไหมครับ จะมีอะไรต้องไปเช็คไหม รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ตอบยากครับถ้าเจอรถติดหนักๆ

ถ้าจะให้ชัวร์มีโอกาสขับยาวๆซัก 250+ กม แล้วนำมาคำนวนการใช้น้ำมันน่าจะได้ข้อมูลที่แน่นอนกว่าครับ (เติมให้เต็ม > ใช้ไปกี่กม > เติมให้เต็ม)

ผมก็เคยเป็นแบบเจ้าของกระทู้ครับ

ผม 1.8 M/T ปี 07

เมื่อก่อน (ก่อนมีรถไฟฟ้าถึงแบริ่ง) ผมใช้เส้น แพรกษา เวลา7.00 ปากน้ำ สำโรง แยกบางนา ตอกนานมากๆ

จุดหมายปลายทางอยู่ที่ สุขุมวิท 64/1 (ตรงข้ามปิยรมณ์) กว่าจะถึง ปาไป 9 โมงกว่า

เต็มถัง ได้มากสุดแค่เกือบ 400 โลเองครับ

ปะมาน 7 Km/ลิตร

ผมก็เคยเป็นแบบเจ้าของกระทู้ครับ

เมื่อก่อน (ก่อนมีรถไฟฟ้าถึงแบริ่ง) ผมใช้เส้น แพรกษา เวลา7.00 ปากน้ำ สำโรง แยกบางนา ตอกนานมากๆ

จุดหมายปลายทางอยู่ที่ สุขุมวิท 64/1 (ตรงข้ามปิยรมณ์) กว่าจะถึง ปาไป 9 โมงกว่า

เต็มถัง ได้มากสุดแค่เกือบ 400 โลเองครับ

เมื่อก่อน (ก่อนมีรถไฟฟ้าถึงแบริ่ง) ผมใช้เส้น แพรกษา เวลา7.00 ปากน้ำ สำโรง แยกบางนา ติดนานมากๆ

ของผมได้ประมาณ6กิโลกว่าๆ ทำไจแล้วละครับไม่รู้ขับอย่างไร ทั้งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีๆ ตั้งวาล์ แต่ถ้าไปตจว วิ่งยาวๆก็ได้ประมาณ 13กิโล แนะนำให้ลองไปวิ่งตจว แล้วจะรู้ว่ารถรุ่นเรามันเหมาะกับวิ่งระยะยาวนะครับ

ในกรุงเทพ ถ้าวิ่งเจอรถติดๆ เดี่ยวหยุด เดี๋ยวขยับ FD นี่ ซดน้ำมัน หรือซื้ดแก๊สไม่ใช่เล่น กินน่าดู :0129:

แต่ถ้าได้วิ่งยาวๆ ทางไกลๆ นี่ ประหยัดใช้ได้เลย เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ พิกัดเดียวกัน แถมยังดีกว่า 1.5 บางตัวด้วย :0025:

ผมพักอยู่พญาไท เรียนอยู่จุฬา ขับ FD ไปเรียนทุกวันแถวๆ ย่านนี้ น้ำมัน 1 ถังแบบเต็มๆ จะวิ่งได้แค่ประมาณ 200+-5 km ครับ

ผมพักอยู่พญาไท เรียนอยู่จุฬา ขับ FD ไปเรียนทุกวันแถวๆ ย่านนี้ น้ำมัน 1 ถังแบบเต็มๆ จะวิ่งได้แค่ประมาณ 200+-5 km ครับ

ปกติผมจะเติมน้ำมันใหม่ตอนเหลือประมาณ 4 ขีดครับ เติมประมาณ 36 ลิตร ก็ประมาณ 5 km/l ครับ

กินมากๆเลยครับ ถ้ามีรถไฟฟ้าผมไม่ขับรถไปแน่ๆ หรือไม่ก็ออกเช้าๆ ผมวิ่งอยู่ รังสิต-ประตูน้ำ วิ่งทุกวัน 13.1 กม/ลิตร ดูน้ำมันเหลือครึ่งถัง วิ่งไปแล้ว 312 กม. ครับ ออกเช้าๆกันนะครับ :0207:

กินมากๆเลยครับ ถ้ามีรถไฟฟ้าผมไม่ขับรถไปแน่ๆ หรือไม่ก็ออกเช้าๆ ผมวิ่งอยู่ รังสิต-ประตูน้ำ วิ่งทุกวัน 13.1 กม/ลิตร ดูน้ำมันเหลือครึ่งถัง วิ่งไปแล้ว 312 กม. ครับ ออกเช้าๆกันนะครับ :0207:

( วิ่งได้ประหยัดเพราะออกเช้าครับ )

ผม 6.5 ครับ วิ่งจรัญ 13 ออก ปากซอย เข้าจรัญ 12 แล้ว ออกมา ผ่านเดอะมอลล์ท่าพระ

ข้ามสะพานพระราม 3 ลงเจริญกรุง สี่พระยา สามย่าน

เย็นกลับ ก็ หัวลำโพง เยาวราช พระปกเกล้า เข้าจรัญ 12 กลับเข้าจรัญ 13

แต่ดูๆ ไม่แน่ใจใช้ e20 เลย กินเยอะหรือป่าวนะครับ สังเกตุ ถ้าใช้ โซ 95 จะเด้งมาได้แถวๆ 7 ต้นๆ

ประมาณเดียวกันเลยครับ แสดงว่าผมไม่ผิดปกติละ ^_^

ในกรุงเทพ ถ้าวิ่งเจอรถติดๆ เดี่ยวหยุด เดี๋ยวขยับ FD นี่ ซดน้ำมัน หรือซื้ดแก๊สไม่ใช่เล่น กินน่าดู :0129:

แต่ถ้าได้วิ่งยาวๆ ทางไกลๆ นี่ ประหยัดใช้ได้เลย เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ พิกัดเดียวกัน แถมยังดีกว่า 1.5 บางตัวด้วย :0025:

ใช่ครับ รถติด ผมขอตอบว่า เปลืองมากน้อยแล้วแต่เวลาที่รถติดนานขนาดไหน ติดแล้วไหลยาว หรือติดแล้วขยับๆ นะครับ

แต่ท่าวิ่งไกลๆยาวๆ FDผมวิ่งได้ทุกครั้งไม่ต่ำกว่า 17.6โลลิตร ปลื้มสุดก็19.8โลลิตร :0207:

ส่วนมากผมขับออกต่างจังหวัดอะครับ เข้ากรุงเทพบางครั้ง

เคยได้แบบติดสุดๆก็ราวๆ 8-10 อะครับ เจอพวกพี่ๆ 5 บ้าง 7 บ้าง

ช็อคเลย :0022: :0022:

วิ่งให้ประหยัดสำหรับเกียร์ออโต้นะครับ ความเห็นส่วนตัวที่ทำประจำนะครับ

เวลาวิ่งเลี้ยงรอบให้นิ่งที่สุดเท่าที่จะทำได้ + รอบเคื่องไม่เกิน 2,500 + ถ้าเกินยกคันเร่งค่อยเตะใหม่

+ ค่อยๆออกตัวครับ ไม่ใช่เร่งแบบ รอบกวาดไป 2,500 - 3000 แบบนี้ซดแน่นอนครับ

เคยขับใน กทม. เต็มถังวิ่งได้ 350Km.

วิ่งต่างจังหวัด ชิวๆ สบายๆ

เต็มถังวิ่งได้แตะ 600Km. วิ่งไฟเตือนครับ

เคยซดเต็มที่ 7 - 8km/l ครับ จากกัลปพฤกษ์มาสาทร สีลม นราธิวาสฯ ช่วงเร่งด่วน ติดตั้งแต่กัลปพฤกษ์เลย

ผมวิ่งจากบางบัวทองเข้ามาลาดพร้าวทุกเช้า ติดตั้งแต่พระนั่งเกล้ายันลาดพร้าว เต็มถังจนไฟเตือนได้ 400 โล +-ไม่เกิน 20 คับ