Jump to content

ฝากถึง Club Pajero Sport เรื่องมารยาทบนถนน

Recommended Posts

*-* ขับใน กทม ทำใจครับ

ผมอยู่เลนกลางดีๆ มีคันหน้าอยู่อีก 3 คัน

ยังเคยเจอคันหลังเปิดไฟไล่

ไม่รู้มันจะรีบไปไหน อยากจะเปิดไมค์ตะโกนบอก

gu ก็รีบเหมือนกันช่วยไปบอกอีก 3 คันข้างหน้าด้วย

-..- ฮ่วย บินได้บินไปแล้ว

• Replies 54
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

t0ey

จริงๆแล้ว จขกท ฝากไปถึง คลับ ของ ปาเจ่โร่ เพื่อหาคนผิด ไมไ่ด้ไปอ้างอิงว่าคลับเค้าไม่ดี   แต่อีกซักพัก กระทู้นี้ มันก็จะเพี้ยน กลายเป็น การโจมตีระหว่างคลับแทน เพราะคนที่มา คอมมเม้นส์ เริ่มไม่อ่านกระ

eieimetro

อ่านกระทู้แล้วหวาดเสียว ยังไงก็ว่ากันเป็นรายคนดีกว่าครับ   อย่างผมโชคดีหน่อยเจอคนขับ Pajero ใจดี โดยเหตุการณ์ดังกล่าวรถผมติดหล่มทรายที่ปราณบุรี แถวนั้นไม่มีรถเลย มีชาวบ้าน 4-5คนเท่า   นั้น ก็มี p

Ms_smart

อืม...ในรายละเอียดก็ไม่ได้บอก(หรือว่าผมไม่เห็น) ว่ารถคันดังกล่าวอยู่ในคลับไหม มีอะไรเป็นหลักฐานเช่น sticker club   เข้าใจความรู้สึกคนเจอนะครับ มันย่อมโมโหเป็นธรรมดา ก่อนนั้นผมก็เป็น ตอนนี้ก็ยังโมโหอ

อ่านกระทู้แล้วหวาดเสียว ยังไงก็ว่ากันเป็นรายคนดีกว่าครับ

อย่างผมโชคดีหน่อยเจอคนขับ Pajero ใจดี โดยเหตุการณ์ดังกล่าวรถผมติดหล่มทรายที่ปราณบุรี แถวนั้นไม่มีรถเลย มีชาวบ้าน 4-5คนเท่า

นั้น ก็มี pajero จากไหนไม่รู้ขับผ่านไปแล้วเค้าก็ถอยหลังมาช่วยดึงเจ้า FD ผมขึ้นมา มีน้ำใจมากๆครับ ยังไงเรื่องของมารยาทอยู่ที่บุคคล

ครับ เจ้าของกระทู้ใจเย็นๆ เน้อ

คนขับลงมาสอบถอมให้ความช่วยเหลือ (ป้ายยังแดงอยู่เลย)

ลากๆๆๆๆ

ดันๆๆขึ้นไป ขอบคุณชาวบ้านแถวนั้นแล้วก็คนขับ Pajero ด้วยครับ

ยังไงก็สังคมเดียวกัน รักกันไว้ครับ ใครขับรถไร้มรรยาทก็อย่าไปใส่ใจครับ ซักวันเค้าอาจเจอกับตัวบ้างแน่นอนครับ

คนดีต้องชมจากใจ คนจันรัยต้องด่ามัน

ประเทศไทยมีไฟเลี้ยวและไฟขอทางไว้เปิดตอนเกิดอุบัติเหตุครับ ตอนขับปกติๆ mother มันไม่ยอมเปิด จะเปลี่ยนเลน ตัดหน้า หรือจะเบียด mother มันก็ไม่ยอมเปิด

แต่ พอเกิดอุบัติเหตุปั๊ป เปิดปุ๊ป แล้วมีหน้ามาบอกว่า "ฉัน/ผม เปิดสัญญาณไฟแล้วนะ" อยากกระโดดถีบยอดหน้ามันจริงๆ

ปล. ฝากไว้ด้วยละกันเวลา "เปิดไฟเลี้ยว" ไม่ได้หมายความว่า เปิดแล้วจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลนได้ทันทีนะครับ แต่จะต้องรอให้คนที่เขาขับเลนตรงหรือเลนที่คุณจะเลี้ยวไปให้ทาง หรือยอมให้คุณเข้ามาในเลนซะก่อน ถึงเลี้ยว/เปลี่ยนเลนได้

ต้องขออภัยสมาชิกคลับด้วยครับ ตอนโพสยอมรับว่าอารมณ์ขึ้นจริง

บวกกับยอมชนและจอดเคลียร์แบบที่พี่หลายคนแนะนำไม่ได้ เนื่องจาก ผมต้องใช้รถ และเส้นทางนั้นกำลังเตรียมรับเสด็จครับ พี่ตำรวจก็ไล่ให้ไปเร็วๆ แต่มีคนนึงเห็นเหตุการณ์แน่ครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า ต้องใจเย็นๆ(แม้ว่ามันจะทำยาก ณ บัดนั้น อ่ะเนอะ)

แต่บางที โลกออนไลน์มันรวดเร็วครับ บางทีอาจจะสื่อ อารมณ์ลงมาใน คีย์บอร์ด มากไป จนอาจจะกลายเป็นเรื่องเกินเลยได้ครับ ^^

อ่านกระทู้แล้วหวาดเสียว ยังไงก็ว่ากันเป็นรายคนดีกว่าครับ

อย่างผมโชคดีหน่อยเจอคนขับ Pajero ใจดี โดยเหตุการณ์ดังกล่าวรถผมติดหล่มทรายที่ปราณบุรี แถวนั้นไม่มีรถเลย มีชาวบ้าน 4-5คนเท่า

นั้น ก็มี pajero จากไหนไม่รู้ขับผ่านไปแล้วเค้าก็ถอยหลังมาช่วยดึงเจ้า FD ผมขึ้นมา มีน้ำใจมากๆครับ ยังไงเรื่องของมารยาทอยู่ที่บุคคล

ครับ เจ้าของกระทู้ใจเย็นๆ เน้อ

คนขับลงมาสอบถอมให้ความช่วยเหลือ (ป้ายยังแดงอยู่เลย)

ลากๆๆๆๆ

ดันๆๆขึ้นไป ขอบคุณชาวบ้านแถวนั้นแล้วก็คนขับ Pajero ด้วยครับ

ยังไงก็สังคมเดียวกัน รักกันไว้ครับ ใครขับรถไร้มรรยาทก็อย่าไปใส่ใจครับ ซักวันเค้าอาจเจอกับตัวบ้างแน่นอนครับ

แสดงว่า สังคมยังมีคนมีน้ำใจอยู่อีกเยอะครับ ^^ เห็นแล้ว รู้สึกดีอ่ะ ใช้รถใช้ถนน เจอปัญหา ไม่ใช่ปล่อยวาง แต่ให้ความช่วยเหลือ น่ายกยย่องครับ

ใจเย็นๆ กันนะครับ (เตือนตัวผมเองด้วยครับ)

:lol: :lol: :lol:

ตั้งแต่ขับรถได้ เจอเรื่องแบบนี้มาเยอะมากๆๆ

เก็บมาคิด เครียดเปล่าๆ

ใจร่มๆเด้อ

คิดอีกอย่าง เค้ารถป้ายแดง อาจจะพึ่งหัดขับ ก้อได้นะคะ

แบบว่ากะจังหวะรถไม่ถูก ประมาณว่า เข้าไม่เข้าดี หรือไม่ก้อกะ ระยะไม่แม่น (มือใหม่เป้นทุกคน)

ปล .คิดในแง่ดีนะคะ

เป็นธรรมดาครับ ผมชินแล้ว

เรารถ เก๋ง เสียเปรียบ โดนมาเราก็เสียหายมากกว่า

มันรถยกสูง มันไม่แคร์อยู่แล้ว

ลืมไปอีกอย่าง ถ้ารถป้ายแดง

บางที คนขับ ก็ไม่ใช่เจ้าของนะครับ

ส่วนฬหญ่จะเป็นพวกส่งรถให้ลูกค้า

เดี๋ยวนี้คนขับรถไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวเยอะครับจะชนตูดหลายทีแล้วถ้าขับตามเร็วคงชนแน่ๆ แต่ยังไงก็ให้อภัยไปเถอะครับจะได้แล้วกันไป

เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้ขับรถแล้วยังสงสัยเลยว่า เขามีรถรุ่นที่ไม่แถมไฟเลี้ยวมาให้ด้วยรึเปล่า เห็นเลี้ยวทีไม่มีไฟเลี้ยวกันเลย สงสัยให้มาแต่โคมหลอกๆ

คิดอีกอย่าง เค้ารถป้ายแดง อาจจะพึ่งหัดขับ ก้อได้นะคะ

แบบว่ากะจังหวะรถไม่ถูก ประมาณว่า เข้าไม่เข้าดี หรือไม่ก้อกะ ระยะไม่แม่น (มือใหม่เป้นทุกคน)

ปล .คิดในแง่ดีนะคะ

คนหน้าตาแบบนี้ คิดแบบนี้ โอ๊ย มีอีกมั๊ยเนี่ย อิอิ

แซวๆๆๆ ไปละ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ผมเข้าใจอารมณ์ของท่านคับว่าไม่พอใจ แต่ต้องทําใจคับ คนพวกนี้มีอยู่แยอะคับบนท้องถนน..พอเกิดเหตุขึ้นมาก็มาหาว่าเราเปนฝ่ายผิดอีก...สังคมทุกวันนี้มีแต่เร่งรีบและเห็นแก่ตัวคับ..ผมก็เปนคนหนึ่งที่ใจร้อนถึงร้อนมาก...แต่ทุกวันนี้เจอคนขับรถแย่ๆบ่อยจนกลายเปนเรื่องธรรมดาไปแล้วคับ...ใจเย็นๆปล่อยไปเถอะคับเดี๋ยวเขาก็เจอ..ไข้โป้งเองแหละคับ..

งัยก็ใจเย็นๆครับ การขับรถไม่เกี่ยวว่าจะอยู่คลับใหน คนขับFDขับแย่ๆก็มีเยอะไป(คิดว่าคงไม่มีในคลับเรา) คิดอีกทางเค้าอาจจะเป็นมือใหม่ หรือ ไม่รู้ทางไม่เคยมาแถวนั้น ด้วยอาการร้อนรนก็เลยลืมเปิดไฟเลี้ยวก็ได้ครับ

เจอบ่อยพวกปลี่ยนเลนในระยะกระชั้นชิดแล้วไม่เปิดไฟ มันทำให้หงุดหงิด

แต่เดี๋ยวนี้พยายามทำใจให้เย็น ยังไงๆก็เลี่ยงกับพวกนี้ไม่ได้เจอทุกวัน

คลับปาเจโร่สปอร์ต ผมก็อยู่ครับ

ไม่ได้สนับสนุนการขับรถแบบนี้

ว่าแต่ทำไม จขกท. แนะนำให้ไปใช้มารยาทแบบนี้กันเองในบอร์ด งง

ผมว่าอยากจะให้สมาชิกทุกท่านไม่โพสกระทู้ประเภทแบบนี้อ่ะครับ

เพราะว่าผมว่าการขับรถแทบจะทุกครั้งในทุกๆวัน ของสมาชิกก็เจอเรื่องแบบนี้

และหลายๆคนก็ไม่พอใจก็เยอะ ผมก็เข้าใจนะครับเพราะว่าผมก็เจอบ่อยมาก

เพียงแต่ไม่อยากให้ไม่มาโพสเพื่อจะได้ไม่ทำให้เกิดการทะเลาะกันเองและทะเลาะกันข้าม Club

เนื่องจากยิ่งแสดงความคิดเห็นกันยิ่งทำให้มีอารมณ์ ผมกลัวว่านานๆเข้าจะมีแต่กระทู้ประเภทแบบนี้เต็มหน้าห้องรับแขก

ไม่ได้จะมาว่าเจ้าของกระทู้นะครับ

ขับแย่ๆ มีทุกคลับหล่ะครับ เหมารวมแบบนี้เสี่ยงที่จะกระทบกระทั่งกัน ทำใจครับใช้รถใช้ถนน ร้อยพ่อพันแม่ มีดีมีแย่ ปะปนกันครับ อย่าเก็บมาคิดแค่นี้ก็สบายใจเราครับ เขาขับแย่ปล่อยเค้าไปวันหนึ่งคงเจอของจริงเองหล่ะครับ จบเถอะเนาะ

ผมว่าอยากจะให้สมาชิกทุกท่านไม่โพสกระทู้ประเภทแบบนี้อ่ะครับ

เพราะว่าผมว่าการขับรถแทบจะทุกครั้งในทุกๆวัน ของสมาชิกก็เจอเรื่องแบบนี้

และหลายๆคนก็ไม่พอใจก็เยอะ ผมก็เข้าใจนะครับเพราะว่าผมก็เจอบ่อยมาก

เพียงแต่ไม่อยากให้ไม่มาโพสเพื่อจะได้ไม่ทำให้เกิดการทะเลาะกันเองและทะเลาะกันข้าม Club

เนื่องจากยิ่งแสดงความคิดเห็นกันยิ่งทำให้มีอารมณ์ ผมกลัวว่านานๆเข้าจะมีแต่กระทู้ประเภทแบบนี้เต็มหน้าห้องรับแขก

ไม่ได้จะมาว่าเจ้าของกระทู้นะครับ

ขับแย่ๆ มีทุกคลับหล่ะครับ เหมารวมแบบนี้เสี่ยงที่จะกระทบกระทั่งกัน ทำใจครับใช้รถใช้ถนน ร้อยพ่อพันแม่ มีดีมีแย่ ปะปนกันครับ อย่าเก็บมาคิดแค่นี้ก็สบายใจเราครับ เขาขับแย่ปล่อยเค้าไปวันหนึ่งคงเจอของจริงเองหล่ะครับ จบเถอะเนาะ

เห็นด้วยครับ

คนหน้าตาแบบนี้ คิดแบบนี้ โอ๊ย มีอีกมั๊ยเนี่ย อิอิ

แซวๆๆๆ ไปละ ฮ่าๆๆๆๆๆ

เค้าอ่ะนางฟ้าชัดๆๆ

หร๊า......ม่ะเชื่ออ่ะ

หนูเนี่ยนางฟ้าทั้งกายและใจเลยอ่ะค้า

ไม่ต้องไปสวรรค์หรอกมาเจอหนูก้อพอแล้ว อิ อิ