Jump to content

Review Upgrade Brake System with Odyssey's set

Recommended Posts

• Replies 65
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Endless

ความเป็นมาคือ ผมต้องการที่จะอัพเกรดระบบเบรคให้ดีขึ้นกว่าของเดิมหลังจากที่ผ่าน Step แรกมาแล้วด้วยการเปลี่ยนจากผ้าเบรคศูนย์มาเป็น Mu spec (ไม่ใช่ว่า Mu spec ไม่ดีนะครับ แต่มันเพียงพอกับความต้องการ ^^")

Lhorn

ตอนนี้ ผมได้ชุดเบรคหน้ามาใหม่ครับ ของพี่เก่ง (Keng_BlackFD) ชุดปั้ม 2.0 ผ้า จาน คาลิปเปอร์   จานหน้าหนา 22.4mm จาก 23mm. ชุดลูกสูบ ลูกยางต่างๆสภาพดีไม่เปื่อยยุ่ย   ราคาแทบจะให้กันเลยครับ ไว้จะท

sanru.9595

เรื่องอายุการใช้งาน คงแล้วแต่ การใช้ของแต่ละคนล่ะครับ   เชื่อไหมว่า รถที่บ้าน รุ่นเดียวกัน (CR-V G3 2.0) 2 คัน   คันแรก ... วิ่งแต่ในเมือง ปีนึงจะออก ตจว. (ใกล้ๆ) สักครั้งนึงมั้ง ผญ ขับ ด้วย แต่ผ้

ทำแบบนี้แล้วจะมีผลกระทบกับระบบ ABS ไหมครับ

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ของผมมันรุ่น S MT ไม่มี ABS นะครับ ^^"

แต่ถ้าเดาอาจจะมีผลที่มันหยุดได้ไวอาจจะทำให้ ABS ทำงานบ่อยขึ้น แต่มากน้อยอันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

• 1 month later...

ใช้งานมาเป็นอย่างไรบ้างครับ เบรคหยุดดีมากขึ้นมั้ยครับ

หลังๆ อยากจะเปลี่ยนจานใหญ่ขึ้น แต่ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือป่าว

ขอบคุณครับ

ใช้งานมาเป็นอย่างไรบ้างครับ เบรคหยุดดีมากขึ้นมั้ยครับ

หลังๆ อยากจะเปลี่ยนจานใหญ่ขึ้น แต่ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือป่าว

ขอบคุณครับ

เบรคดีขึ้นมากครับ

ดูดดีแต่ไม่ใช่แบบกดนิดหัวทิ่มเลย คุมน้ำหนักง่ายครับ

ถ้าเทียบกับเบรคเดิมผ้าเบรคเดิมจะรู้สึกได้ชัดเจนว่าไม่ไหลและฟีลการกดไม่แข็งเหมือนผ้าเดิม(ผมรู้สึกว่ากดแล้วผ้าเดิมมันแข็ง แต่เอาไม่อยู่ อันนี้จะนิ่มกว่าแต่ดูดดีอะครับ)

ส่วนข้อเสียคือจานใหญ่เลยมีน้ำหนักมากขึ้นทำให้พวงมาลัยหนักขึ้นหน่อยนึงและออกตัวช้าลงเล็กน้อย แต่ตอนนี้ชินเป็นปกติละครับ

ที่ผมเลือกตัวนี้มีอีกเหตุผลคือไม่ค้องดัดแปลงอะไร ถอดเก่า เอาของใหม่ใส่ได้เลยครับ (จะว่าตรงรุ่นก็ได้) ทำให้ไม่กังวลเรื่องการดูแลรักษามากเท่าไร ผ้าเบรคหาง่าย

ลองดูหลายๆทางครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน เอาแบบที่เราชอบใช้แล้วมีความสุขดีที่สุดครับ

ถ้าใช้งาน OK สิ้นปีโบนัสออก อาจจะไปทำบ้างครับ แต่... กับล้อเดิมมันจะใส่ได้หรือป่าวครับ กลัวว่าจะใช้ไม่ได้

จานเบรคหน้าเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ แอบเสียดายจัง ใช้งานมา 1หมื่นกว่า Km. เอง จานเก่า เจียรไป 3 รอบเหลือ 20mm. เลยถอดทิ้งเลย ( เจอร้านยางแถวติวานนท์ เชียร์ให้เจียร์ )

เจียรรอบแรก เบรคไหม้ ( ไปลงเขาใหญ่ ) จานไหม้เป็นรอย

เจียรรอบสอง เปลี่ยนผ้าเบรค Bendix ใช้ไป 8,000 Km. ถอดทิ้ง

เจียรรอบสาม เปลี่ยนผ้าเบรค Mu-Spec เจียรเสร็จขับรถกลับบ้าน นอนนึกไปนึกมา จานมันจะบางป่าวหว่า เลยเปลี่ยนจานใหม่อีก....

หมดจะเกือบหมื่นละ ไม่จบซักที ขอบคุณสำหรับแนวทางมากๆครับ

ล้อ 16 ผมไม่แน่ใจอะครับว่าใส่กับจาน 300 ได้มั้ย ยังไงจะหาข้อมูลมาให้เพิ่มนะครับ

จาน 1.8 min thick อยุ่ที่ 19mm ครับ ^^

• 3 weeks later...
  • 2 months later...
ล้อ 16 ผมไม่แน่ใจอะครับว่าใส่กับจาน 300 ได้มั้ย ยังไงจะหาข้อมูลมาให้เพิ่มนะครับ

จาน 1.8 min thick อยุ่ที่ 19mm ครับ ^^

2.0 ปี05-06 ก็ล้อขอบ16นะครับ จานเบรคน่าจะใช้ได้กับขอบ16ครับ

• 1 month later...

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

เปลี่ยนทั้งคอม้าเลยเปล่าครับ หรือว่าแค่ถอดปั้มกับจานมาใส่ใน fd ครับ

เปลี่ยนทั้งคอม้าเลยเปล่าครับ หรือว่าแค่ถอดปั้มกับจานมาใส่ใน fd ครับ

ใส่ได้เลยครับ ถอดมาแต่ปั้มกับจาน แล้วยกใส่ได้เลยครับ ไม่ต้องแปลงอะไรเลย ^^

• 4 weeks later...

เข้ามาดูอีกรอบ

กำลังหาเปลี่ยน

สอบถามหน่อยครับ จานเบรคหลัง เปลี่ยนหรือป่าวครับ

• 2 weeks later...

เปลี่ยนแค่ ตัว ปั้มเบรค กับจานครับ .........ไช้ได้ดีทีเดียวครับ อยากไห้ลอง .....

เข้ามาดูอีกรอบ

กำลังหาเปลี่ยน

สอบถามหน่อยครับ จานเบรคหลัง เปลี่ยนหรือป่าวครับ

หลังไม่ได้เปลี่ยนครับใช้จานเดิม เปลี่ยนแต่ผ้าเบรคใช้ muspec มันจะได้คุยกันรู้เรื่อง ภาระจะได้ไม่ไปตกที่เบรคหน้ามากไป เดี๋ยวผ้าเบรคหน้าหมดเร็วขึ้น ^^"