Jump to content

เกียร์กระตุกครับ

Recommended Posts

ขับๆอยู่ออกตัวกระตุกเป็นประจำเลยแก้ไขยังไงดีครับรถปี07วิ่งมา93000ใลครับ

รอฟังด้วย ของผมมันจะกระตุกถี่ๆช่วงจะเปลี่ยนเกียร์จาก 2 ไป 3 ครับ ที่ความเร็วประมาณ 30 กว่าๆ แต่จะเห็นชัดช่วงที่ค่อยๆไล่รอบน่ะครับ คือบังคับเท้าให้มันเปลี่ยนเกียร์ที่ 2000 rpm

เคยเป็นอาการเดียวกันน่ะครับตอนประมาณ 30000km อาการก็ประมาณช่วงเร่ง25>30ต้นๆเครื่องจะเหมือนสะดุด

พอพ้นความเร็วก็กลับมาเป็นปกติ

ตอนนั้นให้ศูนย์เช็คเขาแก้ให้ด้วยการล้างปีผีเสื้อให้น่ะครับหายสนิทเลย

ยังไงดีนะครับ อาการนี้มันเป็นหลังจากผมไปล้างลิ้นปีกฝีเสื้อมา ตกลงมันเป็นเพราะอะไรกันแน่ครับ

เป็นอยู่เหมือนกัน ยังไม่ทราบสาเหตุครับ

แต่คาดว่าเกิดจากโซลินอยด์เกียร์ล้า

เปลี่ยนเกียร์แล้วไม่ลงล็อกครับ

ของผมปี 06 ก็เป็นครับ เหมือนที่พี่ๆคนอื่นบอกเลย เป็นช่วยที่ เกีย2ขึ้น3 ความเร็วประมาณ 25-30 อะครับ สงสัยเหมือนกัน ถามศูนย์ๆอ้างว่ามันเกิดจากการสึกหลอของระบบเกียร์ผมก็ไม่แน่ใจว่าจิงไหม เพราะตอนนี้รู้สึกเหมือนศูนย์ฮอนด้าจะปัดๆลูกค้าว่าไม่เป็นไรหลอกๆตลอดเลย เพราะรถผมมีอาการที่พี่ๆในเว็บเขียนหมดพวกว่า เครื่องสั่นเวลาสตาร์ทเครื่องไว้เฉยๆ ชั่งก็บอกว่าเกิดจากคลัชแอร์สึกเลยจับไม่ถึงแล้วใช้รอบเครื่องช่วย พอไปร้านแอร์ร้านแอร์บอกว่าคลัชยังดีอยู่เลย ผมเลยรู้สึกแย่กับศูนย์ยังไงก็ไม่รู้ ไป2ทีเจอแบบเดียวกันเลย

เป็นอยู่เหมือนกัน ยังไม่ทราบสาเหตุครับ

แต่คาดว่าเกิดจากโซลินอยด์เกียร์ล้า

เปลี่ยนเกียร์แล้วไม่ลงล็อกครับ

ตามนี้เลยครับ

รถผมเปลื่ยนมาแล้วอยู่ในประกัน มันจะเป็นช่วง

จังหวะเปลื่ยนเกียร์ 2 ไป 3 รอบเครื่องประมาณ1500-1800รอบ

ยิ่งช่วงเวลาขึ้นสะพานจะเห็นได้ขัดเจนที่สุด

ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่ยางรองแท่นเครื่อง

ถ้าไม่อยากให้ solenoid เสื่อมสภาพเร็ว

น้ำมันเกียร์ และกรองน้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนให้เร็วขึ้น

ถ้าเป็นไปได้ควรใส่ oil gear cooler ช่วยลดอุณหภูมิของน้ำมันเกียร์ลง ช่วยลดความสึกหรอ เพราะ FD นำ้มันเกียร์ อุณหภูมิทำงานสูงกว่า 83องศา

รถที่บ้าน 1.8 MC Navi 11x,xxx กม. ยังขับเนียน เครื่อง เกียร์เดินเรียบครับ

รถผมเปลื่ยนมาแล้วอยู่ในประกัน มันจะเป็นช่วง

จังหวะเปลื่ยนเกียร์ 2 ไป 3 รอบเครื่องประมาณ1500-1800รอบ

ยิ่งช่วงเวลาขึ้นสะพานจะเห็นได้ขัดเจนที่สุด

ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่ยางรองแท่นเครื่อง

แล้วอย่างงี้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วถ้าใช้ต่อไปมีผลเสียอะไรไหมคับ

แล้วค่าเสียหายอยู่ประมาณเท่าไหร่หลอครับ ^^

ลองเช็คยางแท่นเกียร์ด้วยนะครับ

ก่อนหน้านี้เคยมีอาการเกียร์กระตุก พอเช็คยางแท่นเกียร์ปรากฎว่าฉีก

เปลี่ยนลูกเดียวหายเลย ลองดูล่ะกันครับ...

รถอยู่ในระยะประกันครับเคลมเอา

ถ้าจำไม่ผิดตรวจเช็คหลายรายการ

มีตรวจเช็คหัวฉีด ล้างปีกผีเสื้อ ปรับตั้งวาล์ว

ตรวจเช็คน้ำมันเชืี้อเพลิงว่ามีน้ำปนหรือไหม

แล้วเปลื่ยนโซลินอยล์เกียร์

ส่วนราคาที่ศูนย์ประเมินมาจำไม่ได้ครับ

ปล. ก่อนหน้าผมนำรถแจ้งเคลมสามรอบถึงจะหาย

สองศูนย์ ยังไงขอให้รถกลับมาเหมือนเดิมไวๆนะครับ

ถ้าไม่อยากให้ solenoid เสื่อมสภาพเร็ว

น้ำมันเกียร์ และกรองน้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนให้เร็วขึ้น

ถ้าเป็นไปได้ควรใส่ oil gear cooler ช่วยลดอุณหภูมิของน้ำมันเกียร์ลง ช่วยลดความสึกหรอ เพราะ FD นำ้มันเกียร์ อุณหภูมิทำงานสูงกว่า 83องศา

รถที่บ้าน 1.8 MC Navi 11x,xxx กม. ยังขับเนียน เครื่อง เกียร์เดินเรียบครับ

หาได้ที่ไหนหรอครับ oil gear cooler ยี่ห้อของอะไรครับ ราคาเท่าไร

ของผมเป็นคนละอย่างกัน แต่ขอถามในกระทู้นี้ละกัน เวลาเข้าเกียร์ไป R ไม่ว่าจะจาก N หรือ P เสียงมันดังพอสมควรเลยอะคับ ไม่ทราบว่าปกติรึเปล่า? จำได้ว่ามันไม่ดังขนาดนี้ :mellow:

ผมก็เจออาการนี้บ้างตอนที่รถกำลังขึ้นเนินครับ

หาได้ที่ไหนหรอครับ oil gear cooler ยี่ห้อของอะไรครับ ราคาเท่าไร

ลองดูที่นี่เลยครับ ของคุึณ Sam LADDER

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php?/topic/85-sam-ladder-%e0%b8%82%e0%b8%b2%e0%b8%a2%e0%b8%ad%e0%b8%b0%e0%b9%84%e0%b8%ab%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b9%81%e0%b8%a5%e0%b8%b0%e0%b8%82%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b9%81%e0%b8%95%e0%b9%88%e0%b8%87-fd-%e0%b8%99%e0%b8%b3%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%88/

ของผมเป็นคนละอย่างกัน แต่ขอถามในกระทู้นี้ละกัน เวลาเข้าเกียร์ไป R ไม่ว่าจะจาก N หรือ P เสียงมันดังพอสมควรเลยอะคับ ไม่ทราบว่าปกติรึเปล่า? จำได้ว่ามันไม่ดังขนาดนี้ :mellow:

ถ้าจำได้ว่าเมื่อก่อนไม่ดังขนาดนี้ ก็น่าจะผิดปกติครับ (อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ) แต่ที่ผมสังเกตดู ถ้าเราเหยียบเบรคลึกๆ เอาลึกสุดๆไปเลย รู้สึกเสียงมันจะเงียบกว่าครับ

ถ้าจำได้ว่าเมื่อก่อนไม่ดังขนาดนี้ ก็น่าจะผิดปกติครับ (อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ) แต่ที่ผมสังเกตดู ถ้าเราเหยียบเบรคลึกๆ เอาลึกสุดๆไปเลย รู้สึกเสียงมันจะเงียบกว่าครับ

เป็นเหมือนผมเลยครับ

Solenoid ตอนเคลม เค้าลงค่าใช้จ่ายไว้เท่าไหร่ครับ ??

เดี๋ยวผมไปหาใบแจ้งราคาช่อมก่อนนะครับ

ไม่รู้อยู่หรือป่าว

รถผมก่อนหน้านี้ใช้งานหนักไปหน่อย อาการหนักเลยกระตุกถี่มาก

เมื่อวันก่อนไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ อาการดีขึ้นเยอะเลยครับ ลองย่นระยะ

การเปลี่ยน้ำมันเกียร์ให้สั้นลง ตามที่คุณแมวบอก ช่วยได้ครับ

พี่โป่ง... ผมก็เป็นยังไม่หายไม่รู้ทำไงดีติดตามข้อมูลครับจะได้ตรงจุด. อาการนี้รถผมศูนย์ยังเอาไม่จบเลย

บอกเค้ารื้อมาเปลี่ยน โซลินอยด์เลยครับ รถพี่ยังไม่ถึงขั้นผ่าเกียร์

รอมันเปลี่ยนเกียร์แล้วลื่นก่อน ค่อยผ่า เคยมีอาการหนเดียว 6 เดือนมาแล้ว

รอมันเป็นถี่ๆ ก่อนค่อยผ่า รอไหวมั้ยเนี่ย ??