Jump to content

อยากจะบอกเป็นประสบการณ์ จากคน ตจว.เข้ากรุง

Recommended Posts

คือช่วงเมื่อต้นอาทิตย์ได้ขับรถเข้า กทม.เพื่อทำธุระกับครอบครัว โดยปกติไปไหนมาไหนใน กทม.จะไม่ได้เอารถไป พึ่งบริการรถไฟฟ้ากับแท็กซี่ซะส่วนใหญ่ เพราะไม่ค่อยรู้ทางกับขับทาง กทม.ไม่เซียน แต่คราวนี้ต้องใช้รถขับไป ก็เลยมีประสบการณ์อยากบอก อยากเตือน ไม่ได้ว่ากล่าวใครนะครับ

1. คนในคลับที่มีสติ๊กเกอร์ทั้ง CCTH ทั้ง CFDT น่าจะมีน้ำใจให้กันบ้าง ไม่รู้ว่าเห็นสติ๊กเกอร์ผมหรือเปล่าไม่รู้ แต่ผมเห็นของท่าน ขอไม่ระบุสีกับเลขทะเบียน แต่มีสติ๊กเกอร์ทั้ง 2 เวป ช่วงจังหวะยูเทิร์นในถนนรถติด ผมทิ่มหัวรถค่อยๆจะเลี้ยวอยู่แล้ว กดแตรใส่ไล่กัน ไม่ใช่การทักทายแน่นอน เพราะกดยาวเลย แถมส่องไฟไล่อีกต่างหาก "น้ำใจมีกันบ้างมั้ย" คุณรีบไปก็ติดข้างหน้าอยู่ดี แถมผมก็หักเข้าเลนมาครึ่งลำแล้ว ...จบ

2. ท่านที่เป็นสมาชิกคลับ กรุณาติดสติ๊กเกอร์ของท่านด้วย ระหว่างทางกลับ เจอรถแต่งอย่างสวยแต่ไม่มีสติ๊กเกอร์คลับ บางทีเห็นสมาชิกบางท่านก็ไม่ได้ติดสติ๊กเกอร์ฺ เห็นรถสวยดี ผมก็กดแตรทักไปเบาๆ 2 ที เพื่อทักทาย ย้ำ เบาๆเพื่อทักทาย แล้วผมก็แซงไป หันมามองอีกที รถคันนั้นจี้ตูด พยายามจะแซง ผมก็หลบให้ นึกว่าจะทักทายเรามั้ง ที่ไหนได้ คนนั่งข้างคนขับ ลดกระจกลงพร้อมกับยกนิ้วกลางให้ ...โอ้!!! เสียวเลย ถ้าเป็นปืนก็คงไม่ต้องพูดถึง ก็เลยเบารถให้มันขับแซงหายไป

3. ต่อจากข้อ 2 สมาชิกที่ไม่มีสติ๊กเกอร์ อย่าทักทายผมเช่นกัน เพราะผมไม่รู้ว่าท่านทักทายหรือว่าไล่ให้ผมหลบทาง เจอกันอีกทีที่ปั้มถึงได้ทักทายกัน อันนี้รู้จักเพื่อนใหม่ซะงั้น ดีไป ยังคุยกันเลยว่าที่ผมไม่ทักตอบเพราะกลัวว่าจะเป็นการไล่กัน หัวเราะกันไป

ที่ผมเล่ามาเป็นประสบการณ์นิดหน่อยนะครับ บางทีเข้า กทม.ทีไร พยายามหาเพื่อนสมาชิกบนท้องถนน อยากจะจับบ้าง อิอิ แต่ก็ไม่ค่อยเห็นเลย ไม่รู้ว่าชอบออกกลางคืนกันหรือเปล่า 555+

• Replies 63
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

กำแพงแสน

ทุกวันนี้จ้องจะทักแต่ CCTH เพราะผมเชื่อว่ารถที่ติดสติกเกอร์ CCTH คือคนจริง ตัวจริง มีอยู่จริง ที่โดนหักหลัง+โดนทำร้ายมาก่อน พูดแล้วมันเศร้า

jink

คือช่วงเมื่อต้นอาทิตย์ได้ขับรถเข้า กทม.เพื่อทำธุระกับครอบครัว โดยปกติไปไหนมาไหนใน กทม.จะไม่ได้เอารถไป พึ่งบริการรถไฟฟ้ากับแท็กซี่ซะส่วนใหญ่ เพราะไม่ค่อยรู้ทางกับขับทาง กทม.ไม่เซียน แต่คราวนี้ต้องใช้รถ

ZXON

เห็นใจครับ พ่อผมอายุ68 แม่อายุ66 หลานผมอายุ8ขวบ พ่อขับมาเยี่ยมผม ตามสใตลคนแก่ ตจว ขับ คงเงอะงะโดนเค้าเบียดตกถนนวงแหวนแล้วเค้าจอดยกนิ้วกลางให้ เกือบตายทั้งคัน เข็ดเลยบอกพ่อไมต้องมาอีกเลยเดี๋ยวผมไปหาเอง

ใจเย็นๆครับ

จากที่ผมเคยเจอมา ถ้าคันไหนไม่มีสติกเกอร์คลับ ผมจะไม่ทักครับเพื่อความปลอดภัย เเต่ถ้าเขาทักมาผมก็จะทักตอบครับ

ปล.ถ้ามาทางถนนบางนา-ตราด เสาร์-อาทิตย์ ทักทายกันได้ครับ :D :D

ทักทายกันได้ครับพี่ ของผมติด CCTH ทั้งสองคัน

(ฎต 8881 ,ญส 8881) คนกรุงเทพนิสัยดีๆและมีน้ำใจยังมีอยู่อีกเยอะครับ คนบางจำพวกก็ปล่อยๆมันไป คิดซะว่าเดี๋ยวมันก็ไปตายด้วยลูกปืนคันหน้าเอง ^^

ส่วนตัวคิดว่า การกดแตรค้าง= ด่า+ไล่. กดสั้นๆ1T=การเตือน

กดสั้นๆ2T = การทักทาย

เห็นใจครับ พ่อผมอายุ68 แม่อายุ66 หลานผมอายุ8ขวบ พ่อขับมาเยี่ยมผม ตามสใตลคนแก่ ตจว ขับ คงเงอะงะโดนเค้าเบียดตกถนนวงแหวนแล้วเค้าจอดยกนิ้วกลางให้ เกือบตายทั้งคัน เข็ดเลยบอกพ่อไมต้องมาอีกเลยเดี๋ยวผมไปหาเอง คนแย่ๆมีเยอะ จะสติกเกอร์อะไรขับรถแพงแค่ใหนก็ยกระดับจิตใจคนที่มันต่ำอยู่แล้วยากครับ

สรุปแล้ว ดวงไม่ดีมาก่อน ดวงดีมาทีหลัง เจ๊าๆครับ อิอิ

ผมก็เป็นคนต่างจังหวัดเหมือนกันครับ เวลาเขากรุงก็จอด ไปแท็กซี่ กะรถเมย์ครับ

ข้อที่2 ก็ทำเกินไป ยกนิ้วกลางให้

พอทราบสีแนวการแต่งไหมครับ PM.มาก็ใด้ครับ

ถ้าไม่สะดวกตอบก็ไม่เป็นไร

อ่านแล้วเห็นใจครับ ครับ คุณโป่ง

แต่ คนกรุง ขับดีๆยังมีอีกเพียบครับ ^^

ก็อย่างที่ แมน บอกครับ สำหรับผมเจอ คลับเดียว กัน อย่าว่า แต่ CCTH เลยครับ CFDT ผมก็ยังทัก ถ้าสถานการณ์ อำนวยนะ

ปิ้นๆ 2 ที ผมถือเป็นการทักทายครับ แต่ ปี๊น ยาวๆ ด่า พ่อง ผมชัวว์เลย - -*

แต่อย่างข้อ 2 ไอนี่ก็ทำเกินไป ถึงกับต้องยกนิ้วให้กันเลย พวกนี้ไม่มีมารยาทในสังคมหรอกครับ ไม่รู้ หรอกว่า แตรบีบสั้น-ยาวหรือ ถี่ๆ หรือ 1-2 ที มัน แตกต่างกันยังไง

คิดว่า บีบแตร เป็นการท้าทายมั้ง ผมสันนิถานว่า ***พวกนี้ เด็กน้อยขับ ห้าวเข้าว่า

555+ คงไม่ใช่เทาบลูอิช ทะเบียน 6418 นะครับ 555+

แสดงว่าเค้าไม่ได้อยู่คลับไหนหรอกครับ เพราะบีบแตรทักเค้ายังไม่รู้เรื่องเลย ดันมายกนิ้วให้อีก เหนื่อใจแทนครับ :0184: :0184: :0184:

แสดงว่าเค้าไม่ได้อยู่คลับไหนหรอกครับ เพราะบีบแตรทักเค้ายังไม่รู้เรื่องเลย ดันมายกนิ้วให้อีก เหนื่อใจแทนครับ :0184: :0184: :0184:

เห็นด้วยครับ เค้าอาจจะไม่ได้อยู่คลับเรา เค้าเลยไม่ทราบวิธีการทักทาย ทำให้เข้าใจผิดก็เป็นได้ครับ

อ่านแล้วอย่าไปใส่ใจครับ มาเล่าเป็นประสบการณ์เฉยๆ บางทีก็ทักทายเจอกันบนถนนก็ปกติครับ ไม่เกิดอุบัติเหตุก็พอแล้ว 555+

ทำไมหัวข้อที่ 2 ทำตัว...กาก ต่ำ สถุน ชั่ว เลว .... เช่นนั้นครับ

เขาแค่ทักทาย คุณไม่ทักก็ไม่ว่าถึงกับชูนิ้วกลางด่าเลยหรอ...เจอผมหน่อยเหอะ จะรีบหลบมันให้เร็วเลย 555+++

ข้อ1 ผมว่าเป็นที่บุคคลครับเดี๋ยวนี้แย่ลงทุกวัน

ข้อ2 อันนี้ผมว่าบางทีเค้าไม่รู้ว่าเป็นการทัก เพราะเค้าไม่ได้อยู่ในคลับ ไปบีบแตรเคิาก็นึกว่าไปไล่อะไรเค้า ข้อนี้เราต้องเข้าใจครับว่าเป็นการทักเฉพาะกลุ่มที่ตั้งกัน

ข้อ3 มันกลับกันกับข้อสอง เพราะถ้าเค้าไม่มีเค้าสามารถทักเราได้ถ้ารู้จักธรรมเนียมของกลุ่ม (ที่สำคัญแอบจับเราได้ด้วย)

สุดท้ายอย่าไปใส่ใจครับบีบแตรทักไม่ทักกลับ ทักเรามาทักกลับ ก็เป็นความสุขของเราครับ

เจอทั้ง CCTH และอันเก่าครับ.. แต่ขอเสียมารยาทไม่ทักนะคับ ... เพราะไม่รู้ว่าใครขับ ... อาจจะเป็นญาติ พ่อ หรือแม่

นอกเสียจากว่าทักทายมาก่อน ผมก็ทักตอบกลับ

สัปดาห์ที่แล้ว ก็มี FD มากดเล่นกันเส้นบางนา-ตราด ช่วงออกจาก IKEA

วิ่งกันขำขำ ไม่ได้เอาเป็นเอาตาย FD คันนั้นยังชลอ เพื่อรอผมขึ้นไปเล่นด้วย ..

แบบนี้ชอบครับ ไว้เจอกันใหม่น๊า.... :D

ปล. ทะเบียน 14 รถใครหว่า? ไว้เจอคราวหน้าขออีกรอบนะคร๊าบ

แต่หากเจอใครที่รู้จัก ... คงมีทั้งบีบแตร ดูดตูด ตามไปถึงที่....ถ่าย clip มาลงกันเลย

เหมือนอันนี้แน่ๆ 555

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3380-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%9A-ccth-%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-3-%E0%B8%81%E0%B8%A3-kira-%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%87-the-code/

ผมเองส่วนใหญ่จะรอเค้าทักก่อน แต่ตามทำเนียมบีบแตร 2 ที ครับสั้นๆ

คนขับรถนิสัยดีๆยังมีอีกเยอะครับ แต่พี่อาจเจอคนนิสัยไม่ดี ก็เท่านั้นครับ มารยาทที่ดีบนท้องถนนไม่มีสอนกันหรอกครับนอกจากอยู่ในจิตสำนึกของแต่ละบุคคล

เห็นใจและเข้าใจเจ้าของกระทู้นะครับ ตัวผมเองก็ขับรถไม่ค่อยเก่ง

และไม่ค่อยรู้ทางเหมืนอกัน แต่ก็พอไปไหนมาไหนได้ อาศัยใจเย็นๆ อย่างเดียวครับ

เพราะ รีบไป ไปงัดกับเค้าก็คงไม่จบ บางทีเจอพวกไม่ดีอีก

เช่นมอเตอร์ไซด์ พวกเขาเหยียบกระจกมองข้างขักเลยนะครับ

จะทักที่มีสติ๊กเกอร์คลับเท่านั้นครับ...ที่ไม่มีสติ๊กเกอร์ไม่กล้าทัก

กลัวเจอแบบเจ้าของกระทู้ ข้อ 2

ถ้าไม่มีสติกเกอร์พวกเดียวกันอย่าเลยนะครับทีหลังอย่าบีบทักเดี่ยวจะเป็นเรื่อง..55 ยินดีต้อนรับสู่กรุงเทพมหานครครับ