Jump to content

รบกวนขอ DIY.ติด Xenon ที่ตำแหน่งไฟตัดหมอกครับ

Recommended Posts

วันนี้มีเรื่องมารบกวนชาว DIY.กันอีกแล้วครับ

รบกวนขอ DIY.ติด Xenon ที่ตำแหน่งไฟตัดหมอกครับ

ใครทราบบ้างครับ ว่ามันต้องตัดต่อ สายไฟตรงไหนบ้างมั้ย

พอดีลองๆหาดู มีแต่ ติดตั้งในไฟต่ำครับ

แล้ว บลาลาสที่ใช้ ควรจะใช้ที่ กี่วัตต์ ครับ ระหว่าง 35 หรือ 50

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไฟตัดหมอก ติด Xenon เลยหรือครับ

ขอแนะนำ พวกหลอด LED ตามรูปจะดีไหม ครับ คุณภาพของแสงไม่น่าแตกต่างกันนะครับ

ราคาน่าจะดี กว่าด้วย หรือเจ้าของกระทู้ มีไฟ Xenon อยู่แล้วอยากติด ก็ขอโทษด้วยนะครับ

บลาลาสมีมาพร้อมกับหลอดไม่ใช่หรอครับ ส่วนการติดตั้งมันจะเป็นแจ็คสำหรับเสียบเข้ากับของเดิมอยู่แล้วเหมือนกับไฟต่ำหนิครับ

ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

ไฟตัดหมอก ติด Xenon เลยหรือครับ

ขอแนะนำ พวกหลอด LED ตามรูปจะดีไหม ครับ คุณภาพของแสงไม่น่าแตกต่างกันนะครับ

ราคาน่าจะดี กว่าด้วย หรือเจ้าของกระทู้ มีไฟ Xenon อยู่แล้วอยากติด ก็ขอโทษด้วยนะครับ

อ๋อ LED ใช้อยู่ครับ แต่พอเปิดใช้งานแล้ว มันไม่สว่าง จริงๆครับ บางทีวิ่งในซอยบ้าน มืดๆนี่ไม่ช่วยไรเลยครับ (แบบว่าบางทีไม่เปิดไฟหน้า)

H11 ทาวเวอร์ 18 เม็ด

บลาลาสมีมาพร้อมกับหลอดไม่ใช่หรอครับ ส่วนการติดตั้งมันจะเป็นแจ็คสำหรับเสียบเข้ากับของเดิมอยู่แล้วเหมือนกับไฟต่ำหนิครับ

ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

อ้าวหรอครับ มันไม่ต้องตัดต่ออะไรใช่มั้ยครับ ที่กลัวคือ ขี้เกียจ ตัดต่อ หรือ ปอกสายไฟ

ถ้ามีปลั๊กพร้อมก็ดีแหะ ^^

ปล.คือที่อยากจะติด ซีนอล ในตำแหน่งนี้ เพราะ บางทีอยากใช้งาน ให้มันสว่างๆ(แต่จะกดให้ต่ำไม่แยงตานะครับ)

ขอบคุณทั้ง 2 ความเห็นนะครับ ^^

ปกติซื้อ xenon จีนตามตลาดทั่วไป มันก้มาทั้งชุดนิครับ ขั้ว H11 มั้ง ถ้าผมไม่มั่วนะ แล้วก้ต่อไฟเข้ากับปลั้กหลอดไฟตัดหมอดเดิม เข้าบัลลาส อีกข้างของบัลลาสก้เอาไปเข้าหลอด จบ ครับ

ปกติซื้อ xenon จีนตามตลาดทั่วไป มันก้มาทั้งชุดนิครับ ขั้ว H11 มั้ง ถ้าผมไม่มั่วนะ แล้วก้ต่อไฟเข้ากับปลั้กหลอดไฟตัดหมอดเดิม เข้าบัลลาส อีกข้างของบัลลาสก้เอาไปเข้าหลอด จบ ครับ

ขอบคุณครับ คุณก็อต

แสดงว่าซื้อมามันก็ เสียบสายๆ จบเลยใช่มั้ยอ่ะครับ

(ไม่เคยซื้อมาติดเองเลยไม่รู้ แหะๆ)

ขอบคุณมั่กๆครับ

ขอบคุณครับ คุณก็อต

แสดงว่าซื้อมามันก็ เสียบสายๆ จบเลยใช่มั้ยอ่ะครับ

(ไม่เคยซื้อมาติดเองเลยไม่รู้ แหะๆ)

ขอบคุณมั่กๆครับ

ใช่ครับแต่ปกติ xenon H11 ขั้วที่เสียบกับขั้วไฟเดิมมันจะเป็นหางปลาครับไม่ได้เป็นปลั้กนะ ถ้าอยากให้แน่ๆ ก้หาปลั้กมาตัดต่อแล้วเสียบเอาแน่นแน่นอน

ใช่ครับแต่ปกติ xenon H11 ขั้วที่เสียบกับขั้วไฟเดิมมันจะเป็นหางปลาครับไม่ได้เป็นปลั้กนะ ถ้าอยากให้แน่ๆ ก้หาปลั้กมาตัดต่อแล้วเสียบเอาแน่นแน่นอน

โอ๊ว ขอบคุณอีกครั้ง ครับ ^^

• 2 weeks later...

แต่ถ้าเป็นตัดหมอกของ sub จะใช้ขั้วหลอด hb4 นะครับ

ถ้าติดแล้วอย่าเปิดตอนวิ่งปกตินะครับ มืดๆวิ่งคนเดียวหรือตามต่างจังหวัดไม่ค่อยมีรถก็ตามสบายครับ

แต่ถ้าเป็นตัดหมอกของ sub จะใช้ขั้วหลอด hb4 นะครับ

ถ้าติดแล้วอย่าเปิดตอนวิ่งปกตินะครับ มืดๆวิ่งคนเดียวหรือตามต่างจังหวัดไม่ค่อยมีรถก็ตามสบายครับ

ข้อมูลใหม่ ขอบคุณครับ เพราะผมเคยเห็นแต่ H11

H11 ขั้วตัดหมอกโรงงานคับ

แต่ถ้าของซับ Depo ใช้ HB4 เหมือนไฟต่ำเลย ของผมตอนทำ Projector ก้อโยกมันลงมาตัดหมอกนี่แหละ ประหยัดไป

ปล. ต้นระวังการใช้ด้วยคับ ตัดหมอกกดให้ตายก้อแยงตา คับ ขับเข้าซอยนี้ มันส่องยันขอบกำแพงบ้านเลย :P

ผมใช้ขำๆเวลาเดินทางหรือขับเล่นเข้าออกซอยน่ะ ไม่อยากเปิด Pro มาก เสียดายชั่วโมงหลอด

• 3 weeks later...

H11 ขั้วตัดหมอกโรงงานคับ

แต่ถ้าของซับ Depo ใช้ HB4 เหมือนไฟต่ำเลย ของผมตอนทำ Projector ก้อโยกมันลงมาตัดหมอกนี่แหละ ประหยัดไป

ปล. ต้นระวังการใช้ด้วยคับ ตัดหมอกกดให้ตายก้อแยงตา คับ ขับเข้าซอยนี้ มันส่องยันขอบกำแพงบ้านเลย :P

ผมใช้ขำๆเวลาเดินทางหรือขับเล่นเข้าออกซอยน่ะ ไม่อยากเปิด Pro มาก เสียดายชั่วโมงหลอด

ครับ พี่ทอม ถ้าติด ซีนอล ตรงตำแหน่งนั้น จริงๆคงไม่เปิดบ่อยครับ คงได้เปิดตอนขับ เข้าซอยแบบ ดึกๆไม่มีรถวิ่งมาครับ กับ วิ่งไกลออก ตจว.ครับ :D

แต่ผมก็พึ่งรู้นะนี่ว่า ขอบซับ นี่ใช้ขั้ว HB4 พอดีกะว่าถ้าเปลี่ยนเป็น ซีนอล แล้วจะ เอาหลอด LED ไปให้น้องใส่ (ยาริส ใส่ ตัดหมอก ซับของ FD) อย่างนี้ก็ใส่ไม่ได้แน่เลย เพราะ ตัดหมอกผมของศูนย์ H11

ปล.ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับ จะได้ระวังในการใช้ ซีนอลมากขึ้นครับ ^^

ขอบคุณข้อมูลที่ทุกท่านช่วยกันตอบครับ ผมกำลังคิดจะทำแบบเดียวกับ จขกท เลย (คิดว่าเอามาสว่าง กดให้ต่ำ) :)

ปล.ถ้าพี่ทอมมี่ไม่บอกว่า ส่องยันขอบกำแพง ผมคงกะเปิดตลอดแล้ว :0026:

ผมว่า ไฟตัดหมอกก็มีหน้าที่ตัดหมอกน๊ะ

อย่าไส่เลย LED หรือหลอดที่ไม่ตัดหมอก

รำคาญชาวบ้านครับ แถมยังไม่ได้ช่วยทัศนาวิสัยในการขับขี่

(ผมกลับน่านบ่อย หน้าหนาวแบบนี้แหละครับ ไปตัดหมอกสำคัญมากที่สุด)

ช่วยนำทาง ให้เราเห็นทาง ให้เขาเห็นเรา..... :D

ผมว่า ไฟตัดหมอกก็มีหน้าที่ตัดหมอกน๊ะ

อย่าไส่เลย LED หรือหลอดที่ไม่ตัดหมอก

รำคาญชาวบ้านครับ แถมยังไม่ได้ช่วยทัศนาวิสัยในการขับขี่

(ผมกลับน่านบ่อย หน้าหนาวแบบนี้แหละครับ ไปตัดหมอกสำคัญมากที่สุด)

ช่วยนำทาง ให้เราเห็นทาง ให้เขาเห็นเรา..... :D

:D เห็นด้วยๆ

อยากใส่จิงๆ ลองหาของ bm or mb ปีใหม่ๆ หน่อย พวกนั้นมี โคมเป็น fog lamp projector xenon

แต่ ราคา ก็ ตาม ยี่ห้อเลยละคับ แพง ทน ดี :wacko: