Jump to content

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วยตนเอง by Tommie เพิ่มเติม By jchoomal

Recommended Posts

เปิดดูกระทู้พี่ Tommie นี้เลยเกิดแรงบันดาลใจ ไป DIY ล้างลิ้นปีกผี่เสื้อเอง

ขอบคุณมากครับ :)

ที่ระยะทาง 146800 กิโลเมตร

ก่อนล้าง

หลังล้าง

รู้แล้วจะให้ใครล้างให้ อิอิอิ

แล้วเราต้องเติมน้ำหล่อเย็นเพิ่มั้ยครับผม ตอนนี้เสียงยังไม่หายครับ

เติม ไม่เติม ไม่เป็นไรครับมันหายไปหน่อยเดียวเอง

ปัญหาเสียงนี่อะไรนะ ไม่น่าเกี่ยวกะล้างลิ้นนะคับ มันไม่ได้ไปย่งกะเครื่องเลย

พอดีเริ่มจับอาการเครื่องครับ วันนี้พึ่งสังเกตุ ลองจับน้ำมันดู เหมือนว่ากินน้ำมันมากขึ้นครับ ตัวเลขเฉลี่ย ลดลงเร็วมากเลยตอนจอดรถติดไฟแดงครับ

• 1 month later...
ล้างออกมา ก้อจบครับ วิ่งเพลินกลับบ้านกันเลย :D

ของผมมันเลยคำว่าสกปรกไปแล้วล่ะครับป๊า 5555 ขอบคุณพี่ดิว และพี่ๆทุกท่านที่ช่วยรื้อด้วยนะครับ  :wub:

• 3 weeks later...

ไม่ได้รับทำคับ แค่ช่วยเหลือกันน่ะ ใครอยากทำ แต่ไม่มีผู้ช่วยก้อไปหาได้ที่นั่นน่ะคับ  :D

• 1 month later...

เฉพาะ วันอาทิตย์ใช่หรือป่าวครับ อยากจะไปทำเหมือนกัน เครื่องสั่น ตอน temp. เย็นๆ

• 2 weeks later...

ความเดิมตอนที่แล้ว ที่อยากจะล้างลิ้นผีเสื้อเอง

เริ่มต้นก็เสียเวลาไปซะ เกือบๆ 1 ชั่วโมงในการ งัดแงะ แกะ ต่างๆ เพราะว่าไม่เคยทำ

หลังจากแกะออกมา ก็มาดูซะหน่อยว่า มันสกปรกมากมั้ย  จากภาพ... ก็สกปรกเหมือนกัน ว่าทำไมรถมันสั่นจริงๆ เวลาเครื่องเย็นๆ

ภาพด้านในของลิ้นผีเสื้อ   สกปรก มากๆ แหะ  บริเวณขอบๆ ลิ้น แสงไม่มีส่องผ่านเลย เพราะว่าเศษผงต่างๆ คราบน้ำมันไปปิดอัดกันซะแน่นเลย

จากเท่าที่ดูๆมา จะแนะนำให้ใช้ Sonax กัน ซึ่ง จริงๆแล้วผมมองว่า Sonax มันอาจจะทำความสะอาดคราบต่างๆ ได้ไม่ดีเท่าน้ำยาล้าง ที่มีขายตามท้องตลาดทั่วไป

ก็เลยไปเสาะแสวงหามาที่ Cantral ปิ่นเกล้า  เดินๆ ดูก็เจอเจ้านี่ กระป๋องละ 185 บาท  คนขายบอกว่ามันดีมาก   เอาวะ... ลองดู  ไหนๆ ก็จะลองทำละ

หลังจากฉีดล้างเสร็จ  ฉีดล้างเบาๆ นะครับ  ฉีดไม่แรง  และผมก็ใช้พู่กัน ที่ปลายมันแข็งๆหน่อย ซื้อจาก ไทวัสดุ  เล็กๆ บางๆ แข็งๆ ค่อยปัดออกทีละนิด ทีละนิด

บ่องตงๆ   การชะล้าง คราบน้ำมันและเขม่าดีมาก

ข้อเสีย...  ต้องใส่ถุงมือ  หากสัมผัสโดยตรงระยะเวลานาน   แสบมือครับ ต้องรีบวางไปล้างมือเลย  

อีกด้านของลิ้นผีเสื้อนะครับ ใช้เทคนิคเดียวกัน ค่อยๆฉีดเข้าไป และใช้พู่กัน  ค่อยๆ ปัดออกครับ   น้ำยาจะแห้งเร็วมาก  ต้องรีบทำครับ

หลังจากทำเสร็จก็ทำการประกอบเข้าที่ให้เรียบร้อย และ Start รถ ทำวิธี Idle learning ในหน้าแรกๆ ครับ

สรุป.

ใช้เวลาไปทั้งหมด 1.30 ชั่วโมง  เสียเวลาถอด ท่ออากาศเข้า และ จุดอื่นๆ ประมาณ 40 นาที  กว่าจะรู้เทคนิคต่างๆ

หลังจากเสร็จประกอบ และทดลอง Start รถรอบไม่ค้าง และ ออกตัวดี เครื่องไม่สั่น และไม่กระตุก ในจังหว่ะออกตัวต่างๆ

วิ่งด้วยน้ำมัน ในหมู่บ้าน 2 รอบ และวิ่งด้วย Gas อีก 2 รอบ

พอใจกับการทำครั้งนี้ครับ

ขอ ขอบคุณ กระทู้นี้ และ พี่ๆทุกคนที่ให้ความรู้และเทคนิคต่างๆในการทำทีละขั้นตอน

ปล. ภาพจาก Iphone 5 ซึ่ง ทำไปถ่ายไป สกปรกมากกก

ขอบคุณครับ

• 9 months later...

ผมก็เพิ่งล้างเองเมื่อวานครับ       แล้วอาการรอบสวิงนี้แต่ละท่านเป็นกันกี่วันหายครับกว่ากล่องจะลงตัว  ถ้าขับทุกวัน

จริงๆ ต้องนับ จำนวนครั้งตอนสตาร์ทใหม่ วิ่งนานไม่นานไม่ส่งผล

ของผมสตาร์ท ใช้งาน เช้า เย็น อาทิตย์เดียวก้อลงมาเกือบปกติ แล้วครับ เหลือนิดนึง

จริงๆ ต้องนับ จำนวนครั้งตอนสตาร์ทใหม่ วิ่งนานไม่นานไม่ส่งผล

ของผมสตาร์ท ใช้งาน เช้า เย็น อาทิตย์เดียวก้อลงมาเกือบปกติ แล้วครับ เหลือนิดนึง

. ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้กำลังจะปกติ. แล้วครับ. อยู่ที่ 850. แล้ว

• 2 weeks later...

ตอนนี้ยังไม่นิ่งเลยครับของผม     (กรองเปลื่อย) ครับ

• 5 weeks later...

ล้างเองเรียร้อยครับ หลังจากขับไปได้2อาทิตย์แต่รอบก้ยังไม่นิ่ง เรยดิ่งไปที่ hondaพระราม5 ตั้งรอบเดินเบาใหม่ 233.xx บาท (ศูนย์เค้าล้างรถให้ด้วย สบายเรย555)

เผื่อคัยล้างลิ้นปีกผีเสื้อเองแล้วรอบไม่นิ่งก้เป็นอีกทางเลือกครับ ^^  

• 4 months later...

ล้างเองเรียร้อยครับ หลังจากขับไปได้2อาทิตย์แต่รอบก้ยังไม่นิ่ง เรยดิ่งไปที่ hondaพระราม5 ตั้งรอบเดินเบาใหม่ 233.xx บาท (ศูนย์เค้าล้างรถให้ด้วย สบายเรย555)

เผื่อคัยล้างลิ้นปีกผีเสื้อเองแล้วรอบไม่นิ่งก้เป็นอีกทางเลือกครับ ^^  

เออราคาถูกดีจังครับ ร้านข้างนอกคิดตั้งเป็นพันแนะ แค่คลิ๊กไม่กี่ปุ่มเอง