Jump to content

นำเสนอ เปลี่ยนเครื่อง R18A ==> K20A4 i-Vtec DOHC 155HP(honda stream)

Recommended Posts

• Replies 298
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

@PM

เยี่ยมเลยคับ อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ลุ้นอยู่หลายจุดว่าช่างจะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะหากหาเครื่องที่ไม่ตรงบอดี้มาวางมันมีหลายจุดต้องพิจารณาก่อนวางเลยคับ   ขออนุญาติให้ข้อมูลท่านที่คิดจะหาเครื่องมาวางในบอ

Sam LADDER

หากน้องๆ มีกำลังเงิน (ไม่เกิน100,000 บาท) แนะนำเล่นตัว K24A2 ดีกว่าครับ .. ดีกว่า K20 ฝาแดง ทุกประตู   แรงม้า 200 hp สูสีฝาแดง แต่แรงบิดเยอะกว่าฝาแดงครับ โมนิด โมหน่อย ก็แรงกว่าฝาแดงเห็นๆ (ได้เปร

modernm69

Update 05-06-12   วันนี้ไม่มีภาพอะไรครับ เพราะยังไม่มีิะไรเปลี่ยนแปลง ได้คุยกับช่าง ตอนนี้คือ สตาร์ทได้แล้ว วิ่งได้ แต่ติดที่ไฟบางจุดไม่ขึ้น กำลังไล่สายต่อไป ได้แก่ วัดรอบไม่ขึ้น, ไฟเกียร์กระพริบ, ไ

ใกล้แล้วๆ รอติดตามครับ

เฝ้าติดตามตลอดครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันความรู้นะครับ

มาช่วยลุ้น และเป็นกำลังใจให้ครับ

มาติดตามอีกคนครับผม

ขอเก็บข้อมูลหน่อยน่ะครับ

เป็นอีกตัวเลือกที่ดี่ครับ

ใครความจริงขึ้นมาทุกที...สู้ๆครับ

อยากเห็นจริงๆ เพราผมก็ใช้ R18A เหมือนกัน เอาใจช่วยให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีนะครับ

ขอบคุณทุกคนครับ ผมเป็นหนูลองยาให้ (อาจจะมีคนอื่นวางไปแล้ว แต่ไม่ได้นำเสนอข้อมูลเหล่านี้) หวังว่าคนเป็นประโยชน์กับทุกคนครับ ไม่ได้ทำเพราะอยากอวด แต่ทำเพราะเงินที่จำกัด ใช้เงินที่มีอันน้อยนิดให้คุ้มค่าที่สุดครับ หลังจากนั้นค่อยมาทำ "แรง" ทีหลัง เหอๆ

ขอบคุณทุกคนครับ ผมเป็นหนูลองยาให้ (อาจจะมีคนอื่นวางไปแล้ว แต่ไม่ได้นำเสนอข้อมูลเหล่านี้) หวังว่าคนเป็นประโยชน์กับทุกคนครับ ไม่ได้ทำเพราะอยากอวด แต่ทำเพราะเงินที่จำกัด ใช้เงินที่มีอันน้อยนิดให้คุ้มค่าที่สุดครับ หลังจากนั้นค่อยมาทำ "แรง" ทีหลัง เหอๆ

ที่มีคนติดตามกระทู้พี่ เพราะว่าดูบ้านๆดีครับ จับต้องได้ และเป็นตัวเลือกที่ไม่แพงมากจนเกินไป สำหรับคนที่ต้องเปลี่ยนเครื่องใช้งานจริงๆ ชื่นชมครับ

Update : 09-06-12 แวะไปดูอีกวัน อาทิตย์หน้าคงจะวิ่งได้จริงๆ สักที

วันนี้ช่างเอารถไปทำท่อมาแล้ว โดยทำส่วนแค่ท่อนหน้าไปพักลางเท่านั้น และฝั่งเซ็นเซอร์เหมือนเดิม (รถวิ่งได้แล้ว แต่ยังไม่ได้เทส ละเอียด)

ตอนนี้อุปสรรค อย่างที่พี่ @PM โพสไว้

คือหน้าปัทม์ รอบไม่ขึ้น และไฟ D จะกระพริบตลอดเวลา ซึ่งช่างจะทำเรื่องวัดรอบให้ขึ้นให้ได้ก่อน ส่วนไฟเกียร์ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไร ผมไม่ซีเรียส และไฟ check engine ทำไฟแยกออกมาต่างหากต่อกับ LED แทน

ส่วนการทำงานอื่นๆ หน้าปัทม์แสดงผลได้ปกติ : ความเร็ว, ระดับน้ำมัน, ระดับความร้อน, ไฟแบต, น้ำกลั่น, ไฟเลี้ยว, ไฟหน้า, ไฟสปอร์ตไลท์ เป็นต้น (ยังไม่ได้เทสไฟครุยคอนโทรลที่ติดมาเพิ่มจากพี่พร)

อีกจุดเรื่องของความเรียบร้อย คือ ย้ายกล่อง ECU ของเครื่อง K20A4 เข้ามาในตัวรถแทน เนื่องจากกล่องตัวนี้ไม่มีซีลกันน้ำเหมือน FD เรา ส่วนกล่องของ R18A เดิม ไว้ข้างนอกเหมือนเดิมได้สบายๆ วันนี้ช่างได้ลองสตาร์ทให้ดูแล้ว เสียงเครื่องปกติดี ลองเร่งเครื่องก็โอเค ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดปิดปกติ

ดังนั้นอาทิตย์นี้คงจะเป็นการทำวัดรอบให้ขึ้น และเช็คระบบไฟละเอียดอีกที หลังจากนั้นก็คงได้วิ่งทดสอบกันเสียที ลุ้นๆ ขอให้เป็นอย่างที่คิดก็พอ

ดีขึ้นเป็นลำดับ เอาใจช่วยครับ ขอให้สมบูรณ์ 100% ทุกอย่างน่ะครับ

รอดูด้วยคนครับบบบ