Jump to content

นำเสนอ เปลี่ยนเครื่อง R18A ==> K20A4 i-Vtec DOHC 155HP(honda stream)

Recommended Posts

กระทู้นี้มีความรู้มากเลยครับ อู๋นี้วางเครื่องเรียบร้อยดีจังเลยครับ คุณเอ็ม

เก็บงานเสร็จ ผลเป็นยังไงบ้าง อย่าลืมมาบอกกันด้วยนะครับ :P:D:lol:

• Replies 298
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

@PM

เยี่ยมเลยคับ อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ลุ้นอยู่หลายจุดว่าช่างจะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะหากหาเครื่องที่ไม่ตรงบอดี้มาวางมันมีหลายจุดต้องพิจารณาก่อนวางเลยคับ   ขออนุญาติให้ข้อมูลท่านที่คิดจะหาเครื่องมาวางในบอ

Sam LADDER

หากน้องๆ มีกำลังเงิน (ไม่เกิน100,000 บาท) แนะนำเล่นตัว K24A2 ดีกว่าครับ .. ดีกว่า K20 ฝาแดง ทุกประตู   แรงม้า 200 hp สูสีฝาแดง แต่แรงบิดเยอะกว่าฝาแดงครับ โมนิด โมหน่อย ก็แรงกว่าฝาแดงเห็นๆ (ได้เปร

modernm69

Update 05-06-12   วันนี้ไม่มีภาพอะไรครับ เพราะยังไม่มีิะไรเปลี่ยนแปลง ได้คุยกับช่าง ตอนนี้คือ สตาร์ทได้แล้ว วิ่งได้ แต่ติดที่ไฟบางจุดไม่ขึ้น กำลังไล่สายต่อไป ได้แก่ วัดรอบไม่ขึ้น, ไฟเกียร์กระพริบ, ไ

พี่จอมทำที่ศูนย์หรือเปล่าครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ 500-800 แบบที่คุณเอ็มแนะนำหรือเปล่า

อยากเข้าศูนย์ไปลองทำบ้างครับ ตอนนี้พอแอร์ทำงานแล้วรอบเครื่องร่วงลงมานิดนึงครับ

พี่ืทำที่อฺู่ฮอนด้าข้างนอกครับ ช่างในศูนย์นั่นแหละ. ตั้งวาล์ว 400. ล้างลิ้นปีกผีเสื้ิอ 200. Reset ECU 200 ครับ

อู่แถวรามอินทราครับ

จัดให้คร่าวๆ นะครับ

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดโดยคร่าวๆ

1. ค่าเครื่อง K20A4 + เกียร์ + เพลา + กล่อง 28,500 บาท

2. ค่าแรง 12,000 บาท

3. ค่าของ เดินท่อ, O2 sensor, น้ำยาแอร์, น้ำมันเครื่อง, หัวเทียน, สายพานแอร์, โอริงต่างๆ, น้ำมันพาวเวอร์ 12,000

ประมาณนี้ครับ

ตอนนี้ลองขับมา 3 วันก่อน วันศุกร์จะเข้าไปเก็บงานอีกทีครับ ฟรี !!

ถูกมากๆเลยครับคุณเอ็ม

ที่แน่ๆ ไม่ต๊อกชัวร์ จริงๆผมไปเดินเชียงกงแล้วเห็นเครื่องตัวนี้เหมือนกัน ยังสงสัยอยู่เลยว่าเอามาใส่ FD จะดีมั๊ย

มารายงานผล ขับมา 1 อาทิตย์

กินน้ำมันดุเหมือนกัน 7 กิโลลิตร อาจจะเพราะผมเด๋วซัด เด๋วผ่อน เพราะอยากรู้กำลังเครื่องครับ อาทิตย์เดียวจ่ายน้ำมันไปเกือบ 2000 บาท (โซฮอล 95)

ปัญหาที่พบ

- รอบตก เวลาแอร์ตัด (วัดรอบไม่ขึ้น แต่รู้สึกได้ชัดเจน)

- คิกดาวน์แล้ว รถไม่พุ่ง รอบไม่กวาด อาจจะต้องเข้าไปเช็คลิ้นปีกผีเสื้อ องศาเปิดไม่ดี (มั้ง) คือ กดให้ตายรถก็ไม่พุ่ง ไปเรื่อยๆ ไหลๆ ซะงั้น!! เวลาแซงเลยอันตราย

- ลองกดสุดตอนตี 3 ได้ 196 กม./ชม. แต่ความเร็วกว่าจะไปถึงขนาดนี้ลากยาวเกือบ 2 นาทีได้ เพราะคิกดาวน์แล้วไม่พุ่งนั้นเอง

- มีเสียงค่อนข้างดัง ตรงชุด มูเล่ห์ (จะลองทำเความสะอาดดู แล้วฉีดน้ำยาหล่อลื่นบริเวณชุดนี้อีกที)

สรุปถ้าขับธรรมดาๆ เรื่อยๆ มันก็ไปของมันได้ ช่วงความเร็ว 60-140 จะขึ้นเร็วเหมือนกัน เนื่องด้วย 2000cc แต่มันไม่พุ่งนี้ซิ ขนาด Jazz ยังแซงเลยตอนออกตัว ต้องแก้ไขเรื่องคิกดาวน์ก่อน ประมาณนี้ครับ แล้วจะมาอัพเดทอีกที ตอนครบ 1 เดือน

มารายงานผล ขับมา 1 อาทิตย์

กินน้ำมันดุเหมือนกัน 7 กิโลลิตร อาจจะเพราะผมเด๋วซัด เด๋วผ่อน เพราะอยากรู้กำลังเครื่องครับ อาทิตย์เดียวจ่ายน้ำมันไปเกือบ 2000 บาท (โซฮอล 95)

ปัญหาที่พบ

- รอบตก เวลาแอร์ตัด (วัดรอบไม่ขึ้น แต่รู้สึกได้ชัดเจน)

- คิกดาวน์แล้ว รถไม่พุ่ง รอบไม่กวาด อาจจะต้องเข้าไปเช็คลิ้นปีกผีเสื้อ องศาเปิดไม่ดี (มั้ง) คือ กดให้ตายรถก็ไม่พุ่ง ไปเรื่อยๆ ไหลๆ ซะงั้น!! เวลาแซงเลยอันตราย

- ลองกดสุดตอนตี 3 ได้ 196 กม./ชม. แต่ความเร็วกว่าจะไปถึงขนาดนี้ลากยาวเกือบ 2 นาทีได้ เพราะคิกดาวน์แล้วไม่พุ่งนั้นเอง

- มีเสียงค่อนข้างดัง ตรงชุด มูเล่ห์ (จะลองทำเความสะอาดดู แล้วฉีดน้ำยาหล่อลื่นบริเวณชุดนี้อีกที)

สรุปถ้าขับธรรมดาๆ เรื่อยๆ มันก็ไปของมันได้ ช่วงความเร็ว 60-140 จะขึ้นเร็วเหมือนกัน เนื่องด้วย 2000cc แต่มันไม่พุ่งนี้ซิ ขนาด Jazz ยังแซงเลยตอนออกตัว ต้องแก้ไขเรื่องคิกดาวน์ก่อน ประมาณนี้ครับ แล้วจะมาอัพเดทอีกที ตอนครบ 1 เดือน

สุดยอดมากครับ อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกๆๆ ได้ความรู้มากๆครับ ^^

ปล. FD เครื่องเดิมๆ ยังโดน Jazz + Vios แซงช่วงต้นเลยครับ พวกนี้รอบจัดมากครับ ต้องเกิน 80 ขึ้นไป ถึงแซงกลับได้ -*-

เข้ามาติดตามต่อครับ กระทู้น่าสนใจครับ ได้ความรู้ไปด้วย

ใส่กันชนหน้าเรียบร้อย

พ่นฝาแดงยิงทราย เปลี่ยนฝาครอบKแดง

หล่อใด้อีกครับ

:) อ่านจากหน้าแรกมาหน้าสุดท้ายตอนสามทุ่มพึ่งจบ ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ ทางเลือกอีกทางของเครื่องขับหน้า... :)

พ่นฝาแดงยิงทราย เปลี่ยนฝาครอบKแดง

หล่อใด้อีกครับ

อันนี้ทำแน่ครับ รอขับเช็คอาการสักเดือนก่อน ฮาๆ

• 3 weeks later...

รายงานหลังจากผ่านไป 1 เดือน

เอารถไปเก็บงานที่เจอมาบ้าง

1. รอบสวิงไม่นิ่งเวลาแอร์ตัดต่อ และจอดนิ่งๆ รอบกระพือ - ตั้งวาล์ว, ล้างลิ้นปีก, และเปลี่ยนตัวคุมรอบเดินเบา อาการหาย

2. คิกดาวน์แล้วไม่พุ่ง ปรุ๊ดปร๊าด - ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ อาการหายกลับมาพุ่งแล้ว

3. เอาถังแก๊ส 65 ลิตร ออกจากตัว เบาหวิวเลย ชอบๆ

ขอจับอาการต่อไปอีกสักเดือน โดยรวมตอนนี้ คิดว่า 80% ที่สมบูรณ์แล้วครับ เหลือสิ่งที่ยังแก้ไม่ได้ ปล่อยไปก่อน

1. รอบไม่ขึ้นที่หน้าปัทม์ ขับจากความรู้สึกเอา ฮาๆ

2. ไฟเกียร์ที่หน้าปัทม์ กระพริบตลอดเวลา ที่เกียร์ D ปล่อยมันเช่นกัน

รายงานหลังจากผ่านไป 1 เดือน

เอารถไปเก็บงานที่เจอมาบ้าง

1. รอบสวิงไม่นิ่งเวลาแอร์ตัดต่อ และจอดนิ่งๆ รอบกระพือ - ตั้งวาล์ว, ล้างลิ้นปีก, และเปลี่ยนตัวคุมรอบเดินเบา อาการหาย

2. คิกดาวน์แล้วไม่พุ่ง ปรุ๊ดปร๊าด - ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ อาการหายกลับมาพุ่งแล้ว

3. เอาถังแก๊ส 65 ลิตร ออกจากตัว เบาหวิวเลย ชอบๆ

ขอจับอาการต่อไปอีกสักเดือน โดยรวมตอนนี้ คิดว่า 80% ที่สมบูรณ์แล้วครับ เหลือสิ่งที่ยังแก้ไม่ได้ ปล่อยไปก่อน

1. รอบไม่ขึ้นที่หน้าปัทม์ ขับจากความรู้สึกเอา ฮาๆ

2. ไฟเกียร์ที่หน้าปัทม์ กระพริบตลอดเวลา ที่เกียร์ D ปล่อยมันเช่นกัน

รอบไม่ขึ้น แล้วความเร็วก็ไม่ขึ้นด้วยใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ ก็ไม่แปลกครับที่รถจะไม่พุ่ง เพราะ tec ทำงานไม่เต็มร้อย หรืออาจจะไม่ทำงานเลย สาเหตุเพราะ รอบไม่ขึ้น

vtec จะมี sensor อยู่ครับ จับสัญญาณจากวัดรอบ ตราบใดที่ วัดรอบไม่ทำงาน tec ก็จะไม่เปิด อาการที่รอบตกเครื่องจะดับ ถ้าวัดรอบทำงานปกติ อาการเหล่านี้ อาจจะหายไปเลยก็ได้ครับ

คุณแนท. ความเร็ว น้ำมัน ความร้อน ขึ้นปกติครับ

ครับผม หลักๆ คือวัดรอบครับผม เพราะ tec เปิดตามรอบ ในเมื่อรอบไม่ทำงาน ก็ไม่มีสัญญานไปสั่งให้ tec ทำงานครับ ลองทำให้วัดรอบทำงานปกติดูครับ เวลา vtec ทำงาน เสียงจะเปลี่ยน แต่ไม่ดังเหมือนฝาแดงครับ

ปัญหารอบสวิงพี่แก้ไขมาค่าเสียหายเท่าไหร่หรอครับ ตอนนี้รถผมก็วิ่งไม่สมบูรณ์ อยากแก้ปัญหานี้มากๆ T_T