Jump to content

Recommended Posts

ค่า K นี่หมายความว่าอย่างไรครับเกี่ยวกับ ความสว่างหรือเปล่า

แล้วถ้าผมอยากได้สีฟ้านิดๆไม่มากจนแสบตาชาวบ้าน เพื่อนๆพี่ มีข้อแนะนำอย่างไรครับ

แล้วย่าน รังสิต มีร้านไหนแนะนำบ้างเอ่ย :D:P

แล้วควรใส่ตัวไหนยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไรครับ

ค่า k คือค่าสีครับ ตรงข้ามกับความสว่างเลย k สูง สว่างน้อยครับ

ค่าความสว่างมีหน่วยเป็นลูเมน

ค่า k ที่ให้ค่าความสว่างสูงสุดคือ 4300k ครับ แต่ จขกท คงไม่ชอบเพราะแสงมันจะออกเหลืองๆอยู่ ถ้าเอาสีออกฟ้าต้องมากกว่า 8000k ขึ้นไปครับ

ความเห็นส่วนตัว เอาไม่ให้เกินขาวดีกว่าครับ สีฟ้าและยิ่งถ้าใช้กับโคมเดิมด้วยแยงตามากครับ อาจเจอตำรวจเรียกได้ง่ายๆอีกครับ ตอนนี้ผมเองใช้โคม 2.0และไฟแค่ 4100-4300k นี่แหละครับ

ค่า k คือค่าสีครับ ตรงข้ามกับความสว่างเลย k สูง สว่างน้อยครับ

ค่าความสว่างมีหน่วยเป็นลูเมน

ค่า k ที่ให้ค่าความสว่างสูงสุดคือ 4300k ครับ แต่ จขกท คงไม่ชอบเพราะแสงมันจะออกเหลืองๆอยู่ ถ้าเอาสีออกฟ้าต้องมากกว่า 8000k ขึ้นไปครับ

ความเห็นส่วนตัว เอาไม่ให้เกินขาวดีกว่าครับ สีฟ้าและยิ่งถ้าใช้กับโคมเดิมด้วยแยงตามากครับ อาจเจอตำรวจเรียกได้ง่ายๆอีกครับ ตอนนี้ผมเองใช้โคม 2.0และไฟแค่ 4100-4300k นี่แหละครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วมีร้านไหนที่ทำดีๆแนะนำไหมครับ :D

ขอบคุณมากครับ แล้วมีร้านไหนที่ทำดีๆแนะนำไหมครับ :D

ร้านทำนี่ลองหาในเว็บได้เลยครับ แต่ถ้าให้ผมแนะนำจริงๆ ผมอยากให้ใช้โคม 2.0 กับบัลลาสต์แท้มือ 2 ครับ แสงเหลืองแต่ใช้งานได้ดีมาก

ผม FD 2.0 เป็น HID 4300K อยู่แล้ว

ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น 6000K .... ต้องเปลี่ยน บัลลาสต์ มั้ยครับ ??

แล้วถ้าอยากเปลี่ยน ไฟหน้า + ไฟหรี่ + ไฟตัดหมอก ให้แสงเป็นสีเดียวกัน สว่างเท่าๆ กัน ต้องเปลี่ยนไปใช้หลอดแบบไหนบ้างครับ ???

ผม FD 2.0 เป็น HID 4300K อยู่แล้ว

ผมขอแบ่งคำถามตามนี้ครับ

1. ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น 6000K .... ต้องเปลี่ยน บัลลาสต์ มั้ยครับ ??

2. แล้วถ้าอยากเปลี่ยน ไฟหน้า + ไฟหรี่ + ไฟตัดหมอก ให้แสงเป็นสีเดียวกัน สว่างเท่าๆ กัน ต้องเปลี่ยนไปใช้หลอดแบบไหนบ้างครับ ???

คำตอบก็ตามนี้เลยครับ

1. ไม่ต้องเปลี่ยนบัลลาสต์ครับ ใช้อันเดิมได้เลย เปลี่ยนแต่หลอดก็พอ

2. อันนี้อยู่ที่ไฟหน้าครับ ถ้าไฟหน้า 6000K ไฟตัดหมอกก็ควรต้องซีนอน 6000K เหมือนกัน แต่ส่วนตัวแล้วผมไม่แนะนำครับเพราะแสงมันจะฟุ้งมาก ลองหาหลอด LED มาใส่แทนดีกว่า แต่มันจะไม่สว่างนะครับ สิ่งที่จะได้คือ สีของแสงมันจะขาวเหมือนๆกัน ส่วนไฟหรี่ก็เปลี่ยนเป็น LED ได้เลยครับ

คำตอบก็ตามนี้เลยครับ

1. ไม่ต้องเปลี่ยนบัลลาสต์ครับ ใช้อันเดิมได้เลย เปลี่ยนแต่หลอดก็พอ

2. อันนี้อยู่ที่ไฟหน้าครับ ถ้าไฟหน้า 6000K ไฟตัดหมอกก็ควรต้องซีนอน 6000K เหมือนกัน แต่ส่วนตัวแล้วผมไม่แนะนำครับเพราะแสงมันจะฟุ้งมาก ลองหาหลอด LED มาใส่แทนดีกว่า แต่มันจะไม่สว่างนะครับ สิ่งที่จะได้คือ สีของแสงมันจะขาวเหมือนๆกัน ส่วนไฟหรี่ก็เปลี่ยนเป็น LED ได้เลยครับ

แล้ว พวกไฟ LED อ่ะครับ .... เราจะไรู้ได้อย่างไร ว่าเป็น 6000K ???

ขอบคุณมากๆ ครับ

แล้ว พวกไฟ LED อ่ะครับ .... เราจะไรู้ได้อย่างไร ว่าเป็น 6000K ???

ขอบคุณมากๆ ครับ

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ เพราะผมดูแล้วส่วนใหญ่มันประมาณ 6000 - 8000K แต่พอเปิดคู่กัน ผมว่ามันจะโดนไฟต่ำกลบไปเองครับ

• 1 month later...

2.0 เดิม 4300K ชัวร์ตามสเปคโรงงานใช่ไหมครับ

แล้ว 2.0 แนะนำให้ไปติดโปรเจคเตอร์ไหมครับ ....แบบว่าอยากสวย

ช่วยแนะนำร้านด้วยน๊ะครับ ขอบคุณครับ

2.0 เดิม 4300K ชัวร์ตามสเปคโรงงานใช่ไหมครับ

แล้ว 2.0 แนะนำให้ไปติดโปรเจคเตอร์ไหมครับ ....แบบว่าอยากสวย

ช่วยแนะนำร้านด้วยน๊ะครับ ขอบคุณครับ

สเปคเดิมเป็น 4300k ครับ แต่ผมรู้สึกมันเหลืองกว่านะ หรือของผมเป็น 4150k หว่า

ส่วนโปรเจคเตอร์ ผมแนะนำร้านไม่ได้เหมือนกันครับ แต่ถ้าบัลลาสต์ หลอด และเลนส์ดีๆ มันจะให้แสงเข้ม สว่าง และเป็นระเบียบกว่า 2.0 เดิมๆครับ

เข้าใจถูกแล้วคับ หลอดเก่ามีความเสื่อมจากความร้อนคับ

มันจะเหลืองขึ้นเรื่อยๆ ตามอายุคับ เป็นทุกหลอดคับ

หลอดดีใช้แก้วคุณภาพสูง ก้อทนได้นานหน่อย หลอดจีนไม่ต้องห่วงเลย ก่อนเพื่อน

อายุประมาณ 20000 ชมมั้งคับ ผมก้อไม่ได้ไล่อ่านอัพเเตเยอะเหมือนเมื่อก่อนละ

แก้ให้ป๋าทอม ครับ

ป๋าทอมคงน่าจะหมายถึง2,000 ชม.ไม่น่าใช่20,000

อายุหลอดพวก Gas discharge lamp มาตรฐาน ณ ปัจจุบันจะอยู่ที่ประมาณ 2,000 ชม. ใช้งาน

D1S อายุใช้งาน 2,000 ชม. (ดร๊อปเหลือ 75%) หมดอายุที่ประมาณ 3,000 ชม. (3,200 Luminous flux)

D2S อายุใช้งาน 2,000 ชม. (ดร๊อปเหลือ 75%) หมดอายุที่ประมาณ 3,000 ชม. (3,200 Luminous flux)

D2R อายุใช้งาน 2,000 ชม. (ดร๊อปเหลือ 75%) หมดอายุที่ประมาณ 3,000 ชม. (2,800 Luminous flux)

D3S อายุใช้งาน 1,500 ชม. (ดร๊อปเหลือ 75%) หมดอายุที่ประมาณ 2,500 ชม. (3,200 Luminous flux)

D4S อายุใช้งาน 1,500 ชม. (ดร๊อปเหลือ 75%) หมดอายุที่ประมาณ 2,500 ชม. (3,200 Luminous flux)

OSRAM

Colour Temperature อยู่ที่ 4150K

PHILIPS(+)

Colour Temperature อยู่ที่ 4300K

PHILIPS

Colour Temperature อยู่ที่ 4300K

^_^

เสริมให้ด้านบนอีกหลอดนึง เป็นหลอดเทพ ราคาก็เทพนะครับ 185 $ US ต่อคู่ :0006:

http://www.theretrof...oducts_id=10591

osram CBI (Osram Cool Blue Intense)

Colour Temperature อยู่ที่ 5000K แต่ความสว่างกลับเพิ่มขึ้นไปอีก 20%

เรื่องสีครับ

1000K จะสีส้มคล้ายๆไฟเลี้ยวครับ

3000K สีเหลืองเข้ม เหมาะสำหรับตัดหมอก

4300K สีเหลืองอ่อนๆ สีไฟเดิมจากโรงงานที่เห็นทั่วไปครับ

6000K สีจะขาว

8000K สีขาวมีฟ้าแซมมานิดหน่อย

10000K จะสีฟ้าอ่อนๆ

30000K สีน้ำเงินเลยครับ อันนี้มองลำบากจริงครับ ผมลองมาแล้ว เจอฝนตกหรือถนนดำๆ ขับได้แค่ 40 ละครับ

เอาใช้งงานสวยๆก็แนะนำ 6000K หรือต่ำกว่าครับ

สงสัยต้องเลือก6000kละครับถ้าเลือก4300k แล้วสีเหมือนเดิมก็ไม่รู้จะเปลี่ยนไปทำไมเนอะ

ค่า K คือค่าความแข็ง-อ่อนของสปริงครับ

ยิ่งค่า K มาสปริงก็จะยิ่งแข็งและยุบตัวน้อย

ล้อเล่นครับบบ :P

เผ่นนนนนนน :0125::0207:

ค่า K คือค่าความแข็ง-อ่อนของสปริงครับ

ยิ่งค่า K มาสปริงก็จะยิ่งแข็งและยุบตัวน้อย

ล้อเล่นครับบบ :P

เผ่นนนนนนน :0125::0207:

อ้าว เฮ้ยยยยย เอางี้เลยรึท่าน

ค่าK ระหว่าง 4300 - 6000 มีขายไหมครับ

ผมเห็นที่ขายกันก็ 4300 แล้วก็ 6000

ผมใส่ 6000 อยู่ ขับทางไกลนี่ลำบากมาก ยิ่งเจอฝนตกนี่แทบจอดรถเลย มองแทบไม่เห็นทาง

จะกลับไปใส่ ของเดิม 4300 ก็ไม่สวยมันออกเหลือง แต่สว่างดีมากเลย

ค่าK ระหว่าง 4300 - 6000 มีขายไหมครับ

ผมเห็นที่ขายกันก็ 4300 แล้วก็ 6000

ผมใส่ 6000 อยู่ ขับทางไกลนี่ลำบากมาก ยิ่งเจอฝนตกนี่แทบจอดรถเลย มองแทบไม่เห็นทาง

จะกลับไปใส่ ของเดิม 4300 ก็ไม่สวยมันออกเหลือง แต่สว่างดีมากเลย

ขึ้นไปดู post ข้างบนของคุณ tonsena ครับ 5000k ของ osram แต่เห็นราคาแล้ว ผมยอมเหลือง 4300 k ดีกว่าครับ

ปล. 5000k ตัวนี้เคยเห็นแสงของจริงแล้วครับ สวยดี สว่างด้วยจริงๆ

หลอด philips 85112+ ค่า 4300K ตลอดอายุการใช้งานครับ

แต่ถ้าเป็นหลอด philips 85112 (ไม่มีเครื่องหมายบวก) ใช้ไปนานๆแสงจะค่อยๆขาวขึ้นครับ เกือบๆ 5000 k

ของผมใช้อยู่ ขาวกว่า philips 85112+ ลองเทียบกันดูแล้ว ผมซื้อหลอด D2R จากเชียงกงมาคิดว่าอายุการใช้งานคงพอสมควรไม่ต้องมาเบิร์นใหม่ :P

หลอด philips 85112+ ค่า 4300K ตลอดอายุการใช้งานครับ

แต่ถ้าเป็นหลอด philips 85112 (ไม่มีเครื่องหมายบวก) ใช้ไปนานๆแสงจะค่อยๆขาวขึ้นครับ เกือบๆ 5000 k

ของผมใช้อยู่ ขาวกว่า philips 85112+ ลองเทียบกันดูแล้ว ผมซื้อหลอด D2R จากเชียงกงมาคิดว่าอายุการใช้งานคงพอสมควรไม่ต้องมาเบิร์นใหม่ :P

ของผมตอนซื้อมา เหมือนไม่มี + แฮะ เจ๋งเลย ใช้ไปเรื่อยๆผมก็จะมี 5000 k ใช้แล้ว แต่น่าจะนานเลยล่ะครับ เพราะตอนนี้สีเหลืองอ๋อยเลยอะ

ของผมตอนซื้อมา เหมือนไม่มี + แฮะ เจ๋งเลย ใช้ไปเรื่อยๆผมก็จะมี 5000 k ใช้แล้ว แต่น่าจะนานเลยล่ะครับ เพราะตอนนี้สีเหลืองอ๋อยเลยอะ

นานอยู่ครับ ร้อยชั่วโมง up

นานอยู่ครับ ร้อยชั่วโมง up

โอย 100 ชม สำหรับผมนี่สามเดือนกว่าๆได้เลย นานจริงแฮะ ผมใช้วันละชั่วโมงน่ะครับ

ขึ้นไปดู post ข้างบนของคุณ tonsena ครับ 5000k ของ osram แต่เห็นราคาแล้ว ผมยอมเหลือง 4300 k ดีกว่าครับ

ปล. 5000k ตัวนี้เคยเห็นแสงของจริงแล้วครับ สวยดี สว่างด้วยจริงๆ

แล้วยี่ห้ออื่นที่ให้แสงที่ 5000k แล้วราคาไม่โหดเท่าที่ว่ามามีไหมครับ