Jump to content

อยากทราบจุดสังเกตุระหว่างโคม 1.8 กับ 2.0 ครับ

Recommended Posts

พอดีจะหาซื้อโคม 2.0 มาใส่ Xenon ครับ ใส่กับโคม 1.8 กลัวจะไปแยงตาเพื่อนร่วมทาง เลยอยากหาข้อมูลหน่อยว่า มีวิธีดูความแตกต่างกับ โคม 1.8 กับ 2.0 นี้ยังไง ผมกลัวไปดูของแล้วดูไม่เป็น ถ้าพอเอามาแล้วกลัวโดนหลอกเป็น 1.8 (รถผมเป็น MC ครับ)

หลักๆเลยนะครับ

1. ตรงจุดที่ใส่หลอดด้านท้ายโคม จะมีพิมพ์ไว้ว่า D2R และจะมีคลิปโลหะเอาไว้กดท้ายหลอดกับโคม

2. หมวกบังหลอดจะมีขนาดใหญ่กว่าของ 1.8 และให้สังเกตตรงตำแหน่ง 6 นาฬิกาของหมวกบังแสงที่ว่าให้ดี มันจะต้องไม่มีเชิงยื่นออกมา ลองดูโคมเดิมคุณก็ได้ครับ มันจะมีเชิงออกมา ถ้า 2.0 ต้องไม่มีนะครับ

3. ใต้โคม (ตรงจุดที่เอาไว้ยึดกับบัลลาสต์แท้) มันต้องมีรูเปิดไว้เพื่อให้สายไฟของชุดบัลลาสต์แท้สอดเข้ามาได้แต่ ถ้า 1.8 รูที่ว่านี่จะตันครับ

ปล. โคมรุ่น Minorchange สามารถนำมาใส่แทนโคมรุ่นก่อน Minorchange ได้เลยนะครับ ผมใช้อยู่ครับ

แต่ถ้าเอาโคม2.0 มาใส่ xenon ตามท้องตลาดทั่วไป มันจะใส่เลยไม่ได้นะครับ เพราะลักษณะ การใส่หลอดไม่เหมือนกัน จ้องมีการแปลงก่อนนะครับ

อืมมมม ใช่ ผมก็ลืมถามไปว่าเอามาใส่กับหลอดอะไรครับ ถ้าซีนอนตามคลองถมก็ดูขั้วด้วยนะครับ โคม 2.0 ต้องใช้กับ D2R เท่านั้นนะครับ ถ้าซีนอนที่เอามาใช้กับโคมเดิม 1.8 มันเป็น HB4 ซึ่งจะเอามาใช้กับโคม 2.0 ไม่ได้น่ะครับ

คือผมจะหาโคม 2.0 มาก่อนแหละครับ พอได้โคมมาแล้ว ผมก็หาหลอด Xenon ที่ขั้วมันสามารถใช้กับโคม 2.0 ได้ครับ

ขอบคุณที่ให้การแนะนำเพิ่มเติมครับ :0084: :0084: :0084:

ปัญหาใหญ่ ไม่ได้อยู่ที่ขั่วหลอดครับ แต่อยู่ที่การยึดบัลลาสเพื่อปิดใต้โคม ตามข้อ3 ด้านบน ถ้าบัลลาส ของศูนย์ จะออกแบบมาให้ตัวมันเองยึดปิด ใต้โคมได้เลยเพราะสายไฟจะออกด้านข้าง แต่บัลลาสทัวไป จะออกด้านบน ลองแปลงดูครับ

ต้องไปย้ำกับทางอู่หน่อยละครับ กลัวเค้าไม่รู้ว่ารถเรา 2.0 เดี๋ยวเปลี่ยนอะไหล่ให้ผิด หรือว่าของ 1.8 มันใส่เข้ากับ 2.0 ไม่ได้อยู่แล้ว

ต้องไปย้ำกับทางอู่หน่อยละครับ กลัวเค้าไม่รู้ว่ารถเรา 2.0 เดี๋ยวเปลี่ยนอะไหล่ให้ผิด หรือว่าของ 1.8 มันใส่เข้ากับ 2.0 ไม่ได้อยู่แล้ว

ตัวโคมใส่แทนกันได้เลยครับ แต่เปลี่ยนโคมก็ต้องเปลี่ยนหลอด เป็นหลอดซีนอนด้วย เพราะฉะนั้นก็เลยต้องไปหาบัลลาสต์มาอีกครับ

ตัวโคมใส่ได้ แต่ ชุดสายไฟที่ติดรถอยู่ จะใช้กันไม่ได้ครับ ยังไหงก็ต้องเป็นโคมของ2.0 มาใส่อยู่แล้วครับ

ตัวโคมใส่ได้ แต่ ชุดสายไฟที่ติดรถอยู่ จะใช้กันไม่ได้ครับ ยังไหงก็ต้องเป็นโคมของ2.0 มาใส่อยู่แล้วครับ

ขนาดพิมพ์ยังเหน่ออ..อ่ะลูกพี่ตรู

:D