Jump to content

ตั้งวาว์ล+ล้างลิ้นปีกผีเสื้อรอบเครื่องขึ้นสูงมาก

Recommended Posts

ถ้าเทียบกับแบบ ปกติต่อปกติ ระยะทางในการทำ Maintenance ของรถแก๊สจะสั้นกว่าครับ

เพราะเครื่องมีความร้อนใช้งานมากกว่า แต่ทุกอย่างมันจะมี Tolerance ครับ

ผมมองว่าเครื่อง FD มีขีดจำกัดกว้างมาก นั่นคือ Tolerance เยอะ

จะเอาไปโม ไปติดแกส อะไรก้อสามารถรองรับได้ ไม่งอแง ใช้งานได้ตามปกติทุกอย่างเหมือนรถน้ำมัน

ถ้าจะทำ PM ตามระยะรถน้ำมันก้อไม่มีปัญหาใดๆครับ ถ้ามีอาการค่อยทำ CM ยังได้ครับ :)

อ้อ ผมหมายถึงระยะห่างของวาล์วน่ะครับว่ามันจะต่างกับการตั้งวาล์วของรถใช้น้ำมันไหม

ขอบคุณครับ

อ้อ ผมหมายถึงระยะห่างของวาล์วน่ะครับว่ามันจะต่างกับการตั้งวาล์วของรถใช้น้ำมันไหม

ขอบคุณครับ

555 ขำตัวเอง อ่านเองตอบเอง เพี้ยนไปไกลเลย

รถเชื้อเพลิงแกส ความร้อนมันสูงกว่าน้ำมัน อันนี้ทราบกันเป็นสากล

ความร้อนสูงอัตราการขยายตัวของโลหะมันก้อสูงตาม ยิ่งใช้ความร้อนสูงๆ รอบสูงๆ นานๆ ความร้อนสะสมอะไรพวกนี้มันจะมาก

โอกาสที่โลหะจะขยายตัวมากกว่าเชื้อเพลิงน้ำมันมันก้ออาจเกิดขึ้นได้ นั่นคือ อาจมีอาการเย็นสตาร์ทยาก หรือ ร้อนสตาร์ทยาก อะไรประมาณนี้

นั่นคือ ระยะยกวาล์วจะสั้นลงนิ้สสสนึง เรียกว่า วาล์วยันนั่นแหละ แต่มันไม่ยัน เค้าเปรียบเทียบเฉยๆ ยันกันจริงๆ แคมบิ่น เขกกันกราวเลยคับ

รถแกสตั้งวาล์วใช้ค่า Tolerance ตัวห่างสุดก้อได้ครับ เพื่อความสบายใจ :D แต่ถ้าเป็นผมผมจะตั้งแบบธรรมดานี่แหละ อาศัยตั้งบ่อยๆ หน่อย ^_^

555 ขำตัวเอง อ่านเองตอบเอง เพี้ยนไปไกลเลย

รถเชื้อเพลิงแกส ความร้อนมันสูงกว่าน้ำมัน อันนี้ทราบกันเป็นสากล

ความร้อนสูงอัตราการขยายตัวของโลหะมันก้อสูงตาม ยิ่งใช้ความร้อนสูงๆ รอบสูงๆ นานๆ ความร้อนสะสมอะไรพวกนี้มันจะมาก

โอกาสที่โลหะจะขยายตัวมากกว่าเชื้อเพลิงน้ำมันมันก้ออาจเกิดขึ้นได้ นั่นคือ อาจมีอาการเย็นสตาร์ทยาก หรือ ร้อนสตาร์ทยาก อะไรประมาณนี้

นั่นคือ ระยะยกวาล์วจะสั้นลงนิ้สสสนึง เรียกว่า วาล์วยันนั่นแหละ แต่มันไม่ยัน เค้าเปรียบเทียบเฉยๆ ยันกันจริงๆ แคมบิ่น เขกกันกราวเลยคับ

รถแกสตั้งวาล์วใช้ค่า Tolerance ตัวห่างสุดก้อได้ครับ เพื่อความสบายใจ :D แต่ถ้าเป็นผมผมจะตั้งแบบธรรมดานี่แหละ อาศัยตั้งบ่อยๆ หน่อย ^_^

ขอบคุณครับ

• 1 year later...

สอบถามครับป๋าทอม ผมเพิ่มเอารถไปตั้งวาว + ล้างลิ้นปีกผีเสี้อ Start แล้วรอบมัน ไป 1500  แล้วลงมาอยู่ที่ 1000-1100  ถ้าผมไม่ไป รีเซ็ต ECU ขับไปซักอาทิตย์ มันจะปกติเองไหมครับ

ขอบคุณครับ

• 3 months later...

ขอขุดกระทู้นิดนึงครับ ...

รถผม 2.0 มีอาการรอบสวิง หลังจากล้างปีกผีเสื้อมา

ผมติดแก๊สตั้งแต่ 90000กิโล ตอนนี้ 145000กิโล แระ

ถึงเวลาต้อง ตั้งวาล์ว หรือยังครับ ???

เห็นเพื่อนบางคนบอกว่า Civic FD ไม่ต้องตั้งวาล์วก้อได้ ECU จะเรียนรู้ และปรับตั้งค่าให้เอง .... จริงไหมครับ ?

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วได้ทำ idel learn รึยังคับ คือการรีเซ๊ตกล่อง ecu

ส่วนการตั้งวาร์ว อันนั้นไม่น่าจะจิงนะคับ เพราะวาร์วมันก็คือวาร์วคับ ระยะต่างๆตั้งด้วยมือคับ

แต่ถ้าลิ้นสกปรกแล้วกล่องเรียนรู้เอง อันนี้คงใช่คับ เพื่อรักษาการเดินเบาและอื่นๆเอาไว้ให้นิ่ง แต่ถ้าสกปรกมากก็จะสั่นช่วงแอร์ตัดหรือมีโหลดมากๆคับ

• 2 weeks later...

ใครแก้หายแล้วบ้างครับ

ขอวิธีหน่อยครับ

ผมเอารถเข้าศูนย์ ช่างบอกต้องเปลื่ยนลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ถึงจะหาย เซ็งเลย

ขอขุดกระทู้นิดนึงครับ ...

รถผม 2.0 มีอาการรอบสวิง หลังจากล้างปีกผีเสื้อมา

ผมติดแก๊สตั้งแต่ 90000กิโล ตอนนี้ 145000กิโล แระ

ถึงเวลาต้อง ตั้งวาล์ว หรือยังครับ ???

เห็นเพื่อนบางคนบอกว่า Civic FD ไม่ต้องตั้งวาล์วก้อได้ ECU จะเรียนรู้ และปรับตั้งค่าให้เอง .... จริงไหมครับ ?

ใครแก้หายแล้วบ้างครับ

ขอวิธีหน่อยครับ

ผมเอารถเข้าศูนย์ ช่างบอกต้องเปลื่ยนลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ถึงจะหาย เซ็งเลย

ลองทำตามนี้ดู  สำหรับรถที่ติดแก๊สถ้าจะให้ดีทุกๆ 20,000 กิโลเมตรควรทำการตั้งวาว์ลทุกครั้ง  

รถใครเปิดแอร์ เข้าเกียร์ เลี้ยว รอบตกหรือเดินเบาสะดุด..มาลอง Reset กล่อง ECU ใหม่ดูครับ

1. ดับเครื่องรถ

2. ถอดขั้วแบต ขั้วลบนะครับทิ้งไว้ 1-2 นาที

3. บิดกุญแจมาที่ On

4. เปิดไฟหน้า ทิ้งไว้ 10 นาที [เปิดไว้แต่ไฟหน้าไม่ติดหรอกครับต้องการให้มันกินกระแสไฟฟ้าให้หมดไม่เหลือสำรองไปเลี้ยง ECU]

5. หลังจาก 10 นาที ก็ปิดไฟหน้า

6. บิดกุญแจมาที่ Off

7. ใส่ขั้วแบต ขั้วลบที่ถอดออกมากลับเข้าที่ครับ

8. บิดกุญแจมาที่ On (ไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง)

9. กดคันเร่งให้สุด และ ปล่อย ทำ 2 ครั้ง

10. กดเบรคให้สุด และ ปล่อย ทำ 2 ครั้ง

11. บิดกุญแจมาที่ Off

12. Start เครื่อง

13. กดคันเร่งและเลี้ยงรอบประมาณ 2000 รอบโดยที่ไม่เปิดแอร์และให้สังเกตุฟังเสียงพัดลมหม้อน้ำทำงาน 2 รอบ

14. ปล่อยเครื่องเดินเบา สักครู่ 2 นาที และดับเครื่อง

15. Start เครื่องใหม่ แล้วเปิดแอร์ ปล่อยเครื่องเดินเบาไปสัก 5 นาทีและดับเครื่อง

16. Start เครื่องใหม่ แล้วใส่เบรคมือ เข้าเกียร์ D เปิดแอร์ ปล่อยเครื่องเดินเบาไปสัก 5 นาทีและดับเครื่อง

• สำหรับรถที่มีปัญหาดับบ่อยๆที่ เกียร์ D ให้ Start เครื่อง แล้วใส่เบรคมือ เข้าเกียร์ D เปิดแอร์ หมุนพวงมาลัยพาวเวอร์ทางซ้ายที ขวาที ไปมาสัก 5 นาที และดับเครื่อง

• สำหรับรถที่มีปัญหาดับบ่อยๆที่ เกียร์ R ให้ Start เครื่อง แล้วใส่เบรคมือ เข้าเกียร์ R เปิดแอร์ หมุนพวงมาลัยพาวเวอร์ทางซ้ายที ขวาที ไปมาสัก 5 นาที และดับเครื่อง

ตอนนี้ ECU เรียนรู้ค่าเริ่มต้นครบหมดแล้ว สามารถใช้งานปกติได้แล้ว และถ้าต้องการให้รถขับแบบ style ไหนก็นำไปใช้งานเลย..ลองดูน่ะคร๊าบบ..ง่าย ๆ เลย..

หมายเหตุ 

• ในอนาคตเมื่อโหลดต่างๆเปลี่ยนไป เช่นมีการซ่อมแอร์ในส่วนของคอมเพลสเซอร์ ซ่อมไดชาร์จ ซ่อมปั้มพวงมาลัย พาวเวอร์ ล้าง หรือเปลี่ยน IAC วาล์ว ก็ควรจะ ทำกระบวนการนี้เช่นกัน

• ความจริงรถใครไม่มีปัญหา ถ้าอยากทำ ก็สามารถทำได้ เพื่อ Performance ที่ดีขึ้น เพราะเราไม่รู้ว่า ของเดิมมันนานหรือยัง แล้วความจำเดิมนั้นเป็นค่าที่มาจากพฤติกรรมการขับของคนอื่น (ในกรณีรถมือสอง) แล้วท่านจะพบกับความแตกต่างที่ดีขึ้นและเหมาะสมกับท่าน

• แต่ถ้า ISC เจ๊งวิธีนี้ไม่ได้ผลน่ะครับ..ต้องเปลี่ยนตัวใหม่เท่านั้น..อิอิ

ISC (Idle Speed Control) มันคือ อุปกรณ์ สำหรับควบคุมรอบเครื่องขณะรอบเดินเบาถูกสั่งการทำงานจากกล่อง ECU อีกที ตามที่เซนเซอร์ต่างๆที่มีอยู่ในเครื่องยนต์วัดมาให้กล่องประมวลผล วัตถุประสงค์ เพื่อให้เครื่องยนต์มีรอบการทำงานที่เหมาะสมกับสภาวะนั้นๆ ไม่ว่าจะเป็น ตอนเริ่มสตาร์ท อุณหภูมิเครื่องเย็น เปิด-ปิดฯ การทำงานของพัดลม การเปิดไฟฯ มันจะอยู่ข้างเดียวกับลิ้นปีกผีเสื้อ ถ้ายืนหันหน้าหารถ ก็อยู่ทางซ้ายมือ ถ้าหันออกจากรถก็จะอยู่ทางขวามือ จะอยู่ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อหรือสังเกตง่ายๆคือใต้ท่ออากาศไหลเข้าท่อไอดีแล้วก็มีปลั๊กไฟเสียบอยู่ครับ

ข้อมูลนี้ต้องให้เครดิต พี่จุ๊บ

• 2 weeks later...

เป็นเหมือนกันเลยรอบ1100เดินเบาสตาททีแรก2000แหนะไปล้างลิ้นกับตั้งวาวข้างนอกมาก เซงเลยเติมแก๊ส200วิ่งได้70โล

ทำไงหายคับเนี่ย ว่าจะลองไปสลับลิ้นกับเพื่อนดูจะเกี่ยวไหม แนะนำหน่อยคับ T T

เป็นเหมือนกันเลยรอบ1100เดินเบาสตาททีแรก2000แหนะไปล้างลิ้นกับตั้งวาวข้างนอกมาก เซงเลยเติมแก๊ส200วิ่งได้70โล

ทำไงหายคับเนี่ย ว่าจะลองไปสลับลิ้นกับเพื่อนดูจะเกี่ยวไหม แนะนำหน่อยคับ T T

ลองทำตามโพสที่ 35 เลย  

• 1 month later...

ถ้าทำตามโพส 35 แล้วยังไม่หาย ลองไป Reset ค่าลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ครับ ที่ศูนย์ราคาไม่ทราบครับ แต่ร้านข้างนอกราคาอยู่ประมาณ 1000 บาทครับ