Jump to content

ตั้งวาว์ล+ล้างลิ้นปีกผีเสื้อรอบเครื่องขึ้นสูงมาก

Recommended Posts

เข้า0ตั้งวาว์ล+ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ พอไปรับรถสตาร์ทจอดเฉยๆแล้วรอบขึ้นสูงถึง 1,000-1,100รอบ/นาที ใส่เกียร์ปล่อยคันเร่งขึ้นถึง1,500รอบ/นาที จะเป็นอะไรไหม แต่ทาง0ไม่ได้เซ็ตECUให้ใหม่จะเกี่ยวกันไหม และต้องไปจูนแก๊สใหม่ด้วยรึเปล่า

ลองใช้งานไปสัก 2-3 วัน หรือ 1 อาทิตย์ ดูครับ

ให้เวลา ecu มันปรับค่าด้วยตัวเองก่อน

ถ้าไม่หายก็เข้า0ได้เลยครับ

ให้ศูนย์ตั้งรอบเดินเบาให้ด้วยครับ จริงๆเขาต้องทำให้หลังตั้งวาล์ว จริงๆล้างปีกผีเสื้ออย่างเดียวก็ควรตังแล้วครับ

แต่หากไม่มีเวลาก็สตาร์ทเครื่องแล้วปล่อยเดืนเบาไปสัก 10 นาที หรือขับไปหลายๆวันหน่อยก็น่าจะดีขึนครับ

ศุนย์ต้องรีเซตค่าลิ้นปีกผีเสื้อให้ด้วยครับ หลังจากล้างลิ้นแล้วอ่ะ

รถผมเคยเป็นเหมือนกัน CRV G3 ล้างเสร็จรอบเกือบพัน ช่างไม่เชื่อบอกปรกติ

ผมบอกไปลองขับรถ Test Drive เทียบดูสิ พอไปลองก็กลับมาแก้ไขรถเราต่อซะงั้น แอบเซ็งเพราะช่างน่าจะรู้อาการแล้ว

ว่าผิดปรกติ

พอรีเซ็ตเสร็จก็หายสนิทครับ

โทรถามสำนักงานใหญ่แล้ว วันนี้ทาง0พระราม9โทรมาวันแจ้งว่าเกิดจากลิ้นปีกผีเสื้อมีรอย ทำให้ลมเข้ามากกว่าปกติ เลยถามไปว่าไม่เคยล้างแล้วมีรอยได้อย่างไร ทาง0ตอบว่าลิ่นปีกผีเสื้อมีเขม่าแยะทำให้จากการเสียดสีและพอล้างทำให้เห็นรอยได้ชัดเจนขึ้น เรื่องรอบสูงต้องให้ECUหรือที่เขาเรียกว่าสมองกลอัจฉริยะเรียนรู้และปรับตั้งด้วยตัวเอง ผ่านมาถึงวันนี้ตั้งแต่วันที่6ไม่เห็นมันจะเซ็ทอะไรเองเลย ยังบอกอีกว่าต้องเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้ออาการถึงจะหาย และแจ้งว่าเครื่องมีตะกรันเพราะระยะใกล้สองแสนโลการใช้งานของเครื่องใกล้หมดอายุ ฟลัชชิ่งเครื่องก็อาจจะมีปัญหาจุกจิกตามมาอยู่ดี ถึงเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อไปก็ไม่คุ้ม แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องเลยดีกว่า

งง!! ที่บอกว่าเครื่องจะสองแสนโลใกล้หมดอายุการใช้งาน งั้นแสดงว่าHONDAทุกรุ่นเมื่อถึงสองแสนโลแล้วเครื่องจะไม่ดีใช้ไม่ได้ใช่ไหม - -" คำชี้แจงฟังไม่เข้าหูเลย และไม่พูดถึงการเซ็ตกล่องลิ้นปีกผีเสื้อเลยซักคำ แนะให้เปลี่ยนหรือเปลี่ยนเครื่องไปเลย ไม่รู้จะแก้ปัญหารอบเครื่องสูงอย่างไงแล้วหรืออาจจะต้องเปลี่่ยนลิ้นปีกผีเสื้อจริงๆราคาเกือบสองหมื่น มีของเทียบหรือเชียงกงเปลี่ยนใส่ได้ไหม ขอคนที่่รู้ช่วยให้คำแนะนำที

สงสัยต้องรอผู้รู้มาตอบละ ของผมที่ล้างลิ้นเอง รถวิ่ง 50000 โล จากเดิม 740 รอบ ขึ้นมาอยู่ที่ราวๆ 800 รอบ ก็เลยดูไม่เป็นปัญหาเท่าไร ส่วนของเพื่อนผม 80000 โล ล้างแล้วก็ขึ้นมาอยู่ราวๆ 820 รอบ เหมือนกัน

• 1 month later...

ของผมเกิดอาการรอบไม่นิ่งเวลาจอดไฟแดงนิ่งๆ เหมือนจะดับๆ เลยไปเห็นกระทู้ของคุณเกรียงพอดีเลยล้างปีกผีเสื้อแต่ให้ทางอู่ฮอนด้าของนอกล้างครับไม่กล้่าทำเอง จัดไปสี่ร้อยถ้วน ล้างทั้งด้านในด้านนอก แล้วเค้าก็เอาคอมมาเสียบกล่อง ECU รีเซตให้เห็นๆเลยครับ ตอนนี้รอบนิ่งปกติไม่สั่น ทุกสภาวะละ

ควรล้างลิ้นปีกผีเสื้อที่ระยะเท่าไหร่ครับ ?

ของผมโดนตอน 50000 โลครับ อาจจะเป็นเพราะใส่กรองเปลือยด้วยเลยอาจจะสกปรกมากกว่ามั้งครับ แต่ถ้าทำได้ทุกๆ 50000 ผมว่าก็ไม่เลวนะ

ของผมโดนตอน 50000 โลครับ อาจจะเป็นเพราะใส่กรองเปลือยด้วยเลยอาจจะสกปรกมากกว่ามั้งครับ แต่ถ้าทำได้ทุกๆ 50000 ผมว่าก็ไม่เลวนะ

ผมเริ่มเท่าๆเกรียงเลยครับ 60000 แรก แล้วก้อ ทุกหมื่นเลยคราวนี้ สะใจ ตั้งวาล์ว ล้างลิ้น :P

ผมเริ่มเท่าๆเกรียงเลยครับ 60000 แรก แล้วก้อ ทุกหมื่นเลยคราวนี้ สะใจ ตั้งวาล์ว ล้างลิ้น :P

เป็นทุกหมื่นเลยเหรอพี่

ไมเป็นคับ หมายถึงล้างเป็น Preventive Maint เลยน่ะผม :D ชอบอารมณ์เครื่องตึงๆ แตะพุ่ง ตลอดๆ น่ะคับ

ยิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ๆ ล้างลิ้น ตั้งวาล์วไปด้วย อย่าให้เซดกันทีเดียวคับ ;)

ไมเป็นคับ หมายถึงล้างเป็น Preventive Maint เลยน่ะผม :D ชอบอารมณ์เครื่องตึงๆ แตะพุ่ง ตลอดๆ น่ะคับ

ยิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ๆ ล้างลิ้น ตั้งวาล์วไปด้วย อย่าให้เซดกันทีเดียวคับ ;)

ล้างลิ้น ตั้งวาล์ว ได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับท่าน

สนใจ อิอิ ค่าใช้จ่ายประมาณ....

ล้างลิ้น ตั้งวาล์ว ได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับท่าน

สนใจ อิอิ ค่าใช้จ่ายประมาณ....

พี่ชายไปอยู่ไหนมาคับ :0080: ตอนนี้สามารถทำได้ที่ 7-11 หน้าปากซอยแล้วคับ

ทำเองสิจ๊ะ ที่บ้านนี่แหละ ถ้าที่อื่นก้อมีศูนย์น่ะคับท่านนัท แต่ไม่ค่อยพอใจงาน ทำเองสบายใจกว่า

ของผมตอนเครื่องเย็น สตาร์ทครั้งแรกรอบเครื่อง 1300 แล้วค่อยๆตกลงมาจนถึง 750 เป็นมาอาทิตย์แล้วหลังจาก0ล้างให้

เมื่อหลายเดือนก่อนผมก็เจออาการคล้ายแบบนี้หลังจากเอาเข้าศูนย์ฮอนด้าแห่งหนึ่งที่ จ.สุราษฎร์ ล้างปีกผีเสื้อเสร็จไปรับรถ สตาร์ทแล้วรอบกระโดดไปแถว1500 rpm แล้วก็ค่อยๆลงมาแต่ก็อยู่ที่ประมาณ1100-1200 rpm แต่มีอาการรอบสวิงขึ้นสูงอยู่ตลอด หลังจากขับอยู่ 3 วันได้นำรถกลับไปที่ศูนย์ที่เดิมเพื่อเช็คอีกที่ หลังจากเช็คอยู่หลายชั่วโมงก็มีโทรศัพท์เข้ามาแจ้งว่ารถผมมีอาการผิดปกติจากกล่อง ecu ถ้าเปลี่ยนกล่องจึงจะหาย ผมถึงกับเซ็ง ก่อนเข้าไปล้างปีกผีเสื้อยังดีๆอยู่แต่พอออกมากล่อง ecu เสีย สรุปว่าผมต้องรับผิดชอบค่ากล่อง ecu ใหม่เพราะว่าทางศูนย์บอกว่ามันผิดปกติเนื่องจากอายุการใช้งาน ตอนนี้รถก็กลับมาปกติแล้ว และคิดว่าจะไม่เข้าศูนย์ฮอนดาที่นั่นอีกเลย

เมื่อหลายเดือนก่อนผมก็เจออาการคล้ายแบบนี้หลังจากเอาเข้าศูนย์ฮอนด้าแห่งหนึ่งที่ จ.สุราษฎร์ ล้างปีกผีเสื้อเสร็จไปรับรถ สตาร์ทแล้วรอบกระโดดไปแถว1500 rpm แล้วก็ค่อยๆลงมาแต่ก็อยู่ที่ประมาณ1100-1200 rpm แต่มีอาการรอบสวิงขึ้นสูงอยู่ตลอด หลังจากขับอยู่ 3 วันได้นำรถกลับไปที่ศูนย์ที่เดิมเพื่อเช็คอีกที่ หลังจากเช็คอยู่หลายชั่วโมงก็มีโทรศัพท์เข้ามาแจ้งว่ารถผมมีอาการผิดปกติจากกล่อง ecu ถ้าเปลี่ยนกล่องจึงจะหาย ผมถึงกับเซ็ง ก่อนเข้าไปล้างปีกผีเสื้อยังดีๆอยู่แต่พอออกมากล่อง ecu เสีย สรุปว่าผมต้องรับผิดชอบค่ากล่อง ecu ใหม่เพราะว่าทางศูนย์บอกว่ามันผิดปกติเนื่องจากอายุการใช้งาน ตอนนี้รถก็กลับมาปกติแล้ว และคิดว่าจะไม่เข้าศูนย์ฮอนดาที่นั่นอีกเลย

ผมเซ็งกับศูนย์นี้เหมือนกัน ล่าสุดลูกปืนล้อหลังแตกเสียงดังชัดมาก เข้าไปช่างมันบอกว่าปกติ แต่เป็นที่ยางผมเสื่อมสภาพพยายามอธิบายมันก็ไม่ฟัง ช่างไม่มีความรู้เลยครับ ผมเลยไปเปลี่ยนยางเดี๋ยวนั้นเลยเพื่อยืนยันว่ายางไม่เกี่ยวหลังเปลี่ยนยางแล้วก็ตามคาดไม่ได้มีปัญหาที่ยางเลย แล้วกลับเข้าไปใหม่มันถึงยอมเปลี่ยนลูกปืนล้อให้ ไม่จำเป็นไม่เข้าแล้วครับศูนย์แบบนี้

พี่ทอมเหมือนผมเลยอะ ตอนไปรีเซ็ทกล่อง คิดอยู่ในใจจะรีเซ็ทดีหรือเปล่าหวาาา ชอบมากเลยครับพี่

แต่ก็ต้องรีเซ็ทไปก่อนเพราะยังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร ไวล้างรอบหน้าก่อนพี่ จะขับจนหายไปเองเลย 555

ปล...รถผม MT เหมือนทำเครื่องเลยครับ ก่อนรีเซ็ท

• 2 weeks later...

พี่ชายไปอยู่ไหนมาคับ :0080: ตอนนี้สามารถทำได้ที่ 7-11 หน้าปากซอยแล้วคับ

ทำเองสิจ๊ะ ที่บ้านนี่แหละ ถ้าที่อื่นก้อมีศูนย์น่ะคับท่านนัท แต่ไม่ค่อยพอใจงาน ทำเองสบายใจกว่า

ป๋าทอมครับ สงสัยว่ารถใช้แก๊สนี่ ระยะห่างวาล์วมันจะตั้งต่างไปจากรถใช้น้ำมันมั๊ยครับ

ป๋าทอมครับ สงสัยว่ารถใช้แก๊สนี่ ระยะห่างวาล์วมันจะตั้งต่างไปจากรถใช้น้ำมันมั๊ยครับ

ถ้าเทียบกับแบบ ปกติต่อปกติ ระยะทางในการทำ Maintenance ของรถแก๊สจะสั้นกว่าครับ

เพราะเครื่องมีความร้อนใช้งานมากกว่า แต่ทุกอย่างมันจะมี Tolerance ครับ

ผมมองว่าเครื่อง FD มีขีดจำกัดกว้างมาก นั่นคือ Tolerance เยอะ

จะเอาไปโม ไปติดแกส อะไรก้อสามารถรองรับได้ ไม่งอแง ใช้งานได้ตามปกติทุกอย่างเหมือนรถน้ำมัน

ถ้าจะทำ PM ตามระยะรถน้ำมันก้อไม่มีปัญหาใดๆครับ ถ้ามีอาการค่อยทำ CM ยังได้ครับ :)