Jump to content

โช้ค TypeR กับ กันโคลงหน้า-หลัง / เลือกชุดไหนดีครับ

Recommended Posts

โช้ค TypeR กับ กันโคลงหน้า-หลัง

เห็นว่าราคาใกล้เคียงกัน เลือกชุดไหนดีครับ กำลังลังเล

ขอจากประสบการณ์จริงเลยนะครับ พิจารณาโดยภาพรวม

ผมใส่แต่กันโคลงหลังช่วยได้มากครับขับได้มันส์มากครับก็เลยถามผู้ขายว่าทำไมไม่ทำกันโคลงหน้าขายบ้างเค้าบอกว่ามัีนช่วยได้นิดหน่อย ไม่ค่อยมีผลนะครับ

ถ้าไม่กลัวแข็ง

โช๊คเลยครับทีเดียวจบถ้าไม่พอก็เพิ่มกันโคลง

ถ้ากลัวแข็ง

ก็จัดกันโคลงก่อนเลยครับถ้าคิดไม่พอก็ไปเพิ่มโช๊คเอาครับ

ใส่ Shock FD2 Type R อย่างเดียวจบกว่าครับ ได้ความหนึบ ยึดเกาะถนนดีมากครับ

กันโครงเดิมก็รับได้อยู่ ไม่ได้เอาไปวิ่งสนาม

กันโครงจะช่วยเรื่องการทรงตัวตอนเข้าโค้งเป็นหลัก นั่นคือหน้าที่มัน

โช๊ค Type R จะช่วยทั้งทางตรงในย่านความเร็วสูง รถจะไม่โคลงเคลง และยึดเกาะในตอนเข้าโค้งด้วย

เปรียบเทียบสมรรถนะ โช๊ค TypeR คุ้มค่ากว่า แต่แข็งจริงๆนะจะบอกให้ เด้งดึ๋งๆเลย ถ้ารับได้ก็จบครับ

Type R คุ้มกว่าครับ ใส่ล้อล้นได้ บรรทุกหนักได้ ติดอย่างเดียวมันแข็งมาก

ถ้าใช้ประจำวันจริงๆ ล้อไม่โดนซุ้ม สปริงโหลดอยู่แล้ว

ก็ใส่กันโคลงหลังอย่างเดียวก็เหลือๆแล้วครับ แถมได้ความนุ่มนวลตามสปริงโหลดที่ใส่มา

จากประสบการณ์ เมื่อก่อน ผมเดิมๆทั้งคันล้อ 15" ช่วงล่างเดิม

ใส่กันโคลงหลัง 22 มม. อันเดียวก็สุดยอกแล้วครับ

ไปลองนั่งมาแล้วครับกับโช้ค TypeR รับได้ครับ ไม่แข็งมาก

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

สรุปแล้วเอาแบบไหน

แล้วอย่าลืมมา รีวิว ให้ชมนะครับ

:D

ไปลองนั่งมาแล้วครับกับโช้ค TypeR รับได้ครับ ไม่แข็งมาก

นั่งด้านหน้าหรือด้านหลังครับ

ให้ลองนั่งด้านหลังดูแล้วจะรู้ว่า ทั้งแข็งทั้งเด้ง

ใช้โช๊ค Type R อยู่คับ หนึบ แน่น เด้งมาก แต่มันทำให้ผมใช้ความเร็วได้แบบ ไม่ค่อยน่ากลัวขับแล้วไม่เครียดนะ

แถมยังใส่ กันโคลง ค้ำโช๊คอีก หนักเรย แต่ยอมรับได้ ขับได้ดีขึ้นและมันส์กว่าเดิมแน่นอนคับ

ถ้าเป็นเหล็กกันโคลงหลัง ควรจะกี mm ดีครับ ตอนนี้เล็ง 19mm ไว้

สำหรับรถบ้านๆ นะครับ ที่มีมุด ๆ บ้างตามจังหวะอารมณ์ ที่เปลี่ยนจากเดิม ๆติดรถ 11 mm

ของอัลตร้า มี 16 mm กับ 19 mm

ส่วนของญี่ห้ออื่น แบบ 21-22 mm

ถ้าชอบโค้งแบบขึ้นเขาลงเขาวิ่งต่างจังหวัดแถวๆ 120-180

ขับคนเดียว นั่งคนเดียว รถเบาหวิวๆ ก็ 19 - 22 มม คับ

ถ้านั่งปกติ 2-5 คน ก็ 16 - 19 มม คับ

FD เราถ้าถ่วงท้ายหน่อยก็เกาะถนนเหมือนกันครับ เพราะล้อมันแบะ

ปล.ส่วนตัวผมใส่ 22มม สีฟ้า อยู่ค้าบ

แล้วแต่ชอบเลยคร้าบ

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนใช้ type r นะ ความรู้สึกก็ทางตรงก็นิ่งเยอะเลย ทางโค้งก็อาการโยนน้อยลง แต่ก็ไม่ถึงกับไม่โยนเลย เปลี่ยนเลนคมขึ้น อ่อนไหวกับพื้นถนนที่ไม่ค่อยจะเรียบ และรอยต่อถนน 555 ก็ไม่ถึงกับแข็งเป็นไม้กระดานขนาดน้าาน

ลืมพิม กันโคลงหลังก็ดีเลยละ ช่วยทรงตัวเวลาเข้าโค้งเยอะเลย พอดีติดแก๊สด้วย

ใช่ครับ ผมเองติด Gas Donut 54Lite ติดเหล็กกันโคลงของพี่แซม 19mm. ช่วยได้เยอะมากเลยครับ

เพื่อนติด Gas เหมือนกัน แต่ใช้กันโคลงเดิม เข้าโค้ง ไม่ค่อยดีครับ มันหวิวๆ เห็นว่าจะไปเปลี่ยนเป็น 19mm. เหมือนกันครับ

ผมตั้งใจว่าจะติดกันโคลง แต่ยังไม่ได้ติดซักที เห็นคนว่ากันว่า มันช่วยการทรงตัวได้เยอะ

สรุปได้ยังท่านฯ นั่งก็นั่งมาแล้ว หรือจะลองขับ :D

สรุปได้ยังท่านฯ นั่งก็นั่งมาแล้ว หรือจะลองขับ :D

สรุปได้ตั้งแต่วันั้นแล้วท่าน รองบครับ ถามหน่อยสิ แปลงที่ไหนดี

ส่วนใหญ่แปลงที่ติวานนท์โช๊คอัพครับ ผมก็แปลงร้านนี้ครับ แทบหลับตาทำได้แล้วมั้ง เพราะแปลงไปเยอะมากกก

รถผมติดแก๊ส เล็ง โช้ค type r อยูเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าท้ายห้อยไหม ทำอะไรเพิ่มไหมครับ ส่วนสปริงใส่ของ type r เลยหรือเปล่าครับ ขอรีวิวหน่อยครับ

แล้วถ้า โช้ค type r+tein s tech จะเป็ฯไงหน๋อ