Jump to content

แม่เจ้า .. กินน้ำมันแต่ระดับ 5.x โลลิตรละครับ กินโหดไปไหมครับ

Recommended Posts

เจอ ขับไปทำงาน จรัญ 13 - สามย่านไป 17 โล แบบว่า กว่าจะจากวัดกำแพง ออก ไปปากซอย จรัญ 13 ร่วม ชั่วโมง

แล้วไปผ่าน เดอะมอลล์ท่าพระ ขึ้นพระราม 3 ลงเจริญกรุง เข้าสี่พระยา อีก ชม

ขากลับก็ เยาวราชพระปกเกล้า จรัญ 12 ออกมาทะลุ จรัญ 13 อีก ชม

ล่าสุด เจอ วันฝนตกหนักๆ เข้าไปติด อีก 3 ชม ได้

เติม E20 ขับ น่าจะเกือบๆ หมดถัง แต่ไฟยังไม่ขึ้น ได้ 250 โล เอง

หวย ออกมา 5.9 โลลิตร

จะบ้าตาย ทำไม ซดเพียงนี้ มีวิธียังไงให้จิบเบาๆ กว่านี้ไหมครับ

ผมเคยคิดยอู่บนทางลง เซนทรัลเวิล รถติดข้างอยู่ กินสะบึมสะบัม มากครับ

เลยตัดสินใจ เข้าไปจอด เดินห้าง ค่อยกลับดึกๆแทน

ถ้ารถติดๆ เนี่ยทำใจเลยครับ แทบจะเอาหลักวิ่ง กี่ กม ต่อลิตร มาใช้ไม่ได้เลย

ช่วงนี้ ผมโดนประมาณ 9 โลลิตร ค้าบ รถติด หยุดๆ ไหลๆ บ้าง แต่ไม่ถึงกับติดแช่นานๆ นะ

มันเป็นธรรมดาครับ

ของผมขับไปเรียน ระยะทาง 20 โล ใช้เวลา 1ชั่วโมงครึ่ง

ไป-กลับ 40โล เกือบ 3 ชม. ได้แถวๆ 400 โล + - / ถัง

ถ้าขับไกลๆอย่างล่าสุดไปสร้างพระ

จากหน้าบ้านถึงวัด จากวัดถึงบ้าน รวม 592 โล ยังเหลือ 3 ขีด ไฟส้มยังไม่โชว

มันเป็นธรรมดาครับ

ของผมขับไปเรียน ระยะทาง 20 โล ใช้เวลา 1ชั่วโมงครึ่ง

ไป-กลับ 40โล เกือบ 3 ชม. ได้แถวๆ 400 โล + - / ถัง

ถ้าขับไกลๆอย่างล่าสุดไปสร้างพระ

จากหน้าบ้านถึงวัด จากวัดถึงบ้าน รวม 592 โล ยังเหลือ 3 ขีด ไฟส้มยังไม่โชว

ลืมบอกครับ เกียร์ M/T น้ำมัน โซฮอล 95 จากปั้มเอสโซ่

เจอ ขับไปทำงาน จรัญ 13 - สามย่านไป 17 โล แบบว่า กว่าจะจากวัดกำแพง ออก ไปปากซอย จรัญ 13 ร่วม ชั่วโมง

แล้วไปผ่าน เดอะมอลล์ท่าพระ ขึ้นพระราม 3 ลงเจริญกรุง เข้าสี่พระยา อีก ชม

ขากลับก็ เยาวราชพระปกเกล้า จรัญ 12 ออกมาทะลุ จรัญ 13 อีก ชม

ล่าสุด เจอ วันฝนตกหนักๆ เข้าไปติด อีก 3 ชม ได้

เติม E20 ขับ น่าจะเกือบๆ หมดถัง แต่ไฟยังไม่ขึ้น ได้ 250 โล เอง

หวย ออกมา 5.9 โลลิตร

จะบ้าตาย ทำไม ซดเพียงนี้ มีวิธียังไงให้จิบเบาๆ กว่านี้ไหมครับ

เส้นทางที่ว่ามานี้ รถติดเป็นมหากาปอยู่แล้วคับ พอดีบ้านผมก็อยู่ระแวกนี้ แบบว่าทำใจให้ชินอย่างเดียวคับ

FD ถ้าเจอรถติดมากๆ

ขยับ นิ่ง ขยับ นิ่ง กินน้ำมันระเบิดระเบ่อ จริงๆ

ทางไกลยาวๆ นี่ ประหยัดเวอร์เหมือนกัน

เห็นด้วยเลยครับพีป๊อป ปัจจุบันของผมเติม 91 ตก กม.ละ 7.1 บาท รถติดหนึบเลยครับ แถวแยกมไหสวรรค์ - ดาวคะนอง ระยะทาง 8 กม. ใช้เวลา 30-40 นาที

ต้องพลังงานทางเลือกครับ ในกรุงเทพ :lol:

ช่วงนี้เจอรถติดบ่อยมาก ขนาดพลังงานทางเลื่อก LPG ยังกิโลละเกือบ 2 บาทเลย

ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียว กิโลละ 4 บาทกว่า

ต้องอดบางมื้อ เอาตังส์กินข้าวมาเติมน้ำมันเพิ่มแทน

ไม่ต้องห่วงครับ มีผมเป็นเพื่อนเหมือนกัน 555 ขับไปทำงานไปกลับประมาณ 20km นิดๆ ใช้น้ำมันไปเฉียดๆ 2 ขีดก็คงประมาณเกือบ 5 ลิตร