Jump to content

เวลาขึ้นลูกระนาด มีเสียงดังที่ล้อหน้าซ้ายครับ

Recommended Posts

ขึ้นลูกระนาด ที่มีความเร็วพอสมควร คือแบบไม่ได้คลานขึ้น

จะมีเสียงเหมือนอะไรกระแทรก อยุ่ตรงล้อหน้าซ้าย เสียง ตึ้ง

ถ้าขึ้นช้าๆ คลานๆ เสียงจะไม่มี ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ แล้วจะแก้ไขยังไงดี

โช๊คเดิม สปริงแดงพี่ทศ ติดแก๊ส

ลองเอาไปเช็คน่าจะดีกว่าครับ ตึ้งเดียว ผมยังไม่เคยเป็น

เคยแต่ลูกหมาก ลูกหมากคันชัก

เคยเป็นครับ

ถ้าจำไม่ผิด เข้าศูนย์แล้วช่างบอกว่าที่เบ้าโช๊ค มีน๊อตบางตัว ไม่แน่นหรืออะไรนี่แหล่ะ

พอจัดการแล้วอาการ ตึ้งๆ กึกๆ ก็หายครับ

ถ้าดังทีเดียวแล้วเงียบอาจเป็นแค่เสียงกระแทกของช่วงล่างทั่วไปตามปกติ รถอะไร มาเร็วกระแทกแรงก็มีเสียงตึ้งทั้งนั้น กระบะโฟร์วีลผมมาเร็วขึ้นลูกระนาดก้ดังตึ้งไม่ก้ดังโครมเหมือนกัน

ถ้าเกิดจากการหลวมคลอนมากก้น่าจะดังตลอด แล้วเสียงมันก้ไม่น่าจะดังตึ้งๆ แบบนั้น

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าโช้คยันเพราะยุบตัวเร็ว ล้อกระทบโช๊คโดนกระแทก โช็คยุบตัอย่างเร็ว ตอนกระแทก สปริงขยับตัว แล้วมันก้กลับเข้าที่่เหมือนเดิม อะไรประมาณนี้

ยังไงก้ตามเพื่อความสบายใจก็ลองเอาไปเข้าตรวจเช็คดู

ถ้าดังทีเดียวแล้วเงียบอาจเป็นแค่เสียงกระแทกของช่วงล่างทั่วไปตามปกติ รถอะไร มาเร็วกระแทกแรงก็มีเสียงตึ้งทั้งนั้น กระบะโฟร์วีลผมมาเร็วขึ้นลูกระนาดก้ดังตึ้งไม่ก้ดังโครมเหมือนกัน

ถ้าเกิดจากการหลวมคลอนมากก้น่าจะดังตลอด แล้วเสียงมันก้ไม่น่าจะดังตึ้งๆ แบบนั้น

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าโช้คยันเพราะยุบตัวเร็ว ล้อกระทบโช๊คโดนกระแทก โช็คยุบตัอย่างเร็ว ตอนกระแทก สปริงขยับตัว แล้วมันก้กลับเข้าที่่เหมือนเดิม อะไรประมาณนี้

ยังไงก้ตามเพื่อความสบายใจก็ลองเอาไปเข้าตรวจเช็คดู

ของผมก็อาการนี้เลย ก็คิดๆอยู่ว่า จะเป็น โช็คยันมั้ย สงสัยต้องเข้าเช็คดู ล้อก็ขอบ 18 ยางบางก็มีส่วนมั้ยครับ พี่ป็อป

วิ่งมาเร็วๆ โครตดังอ่ะ ล้อไหนโดนก็ล้อนั้น ดังครั้งเดียว ช้าๆไม่ดัง อย่างนี้เข้าข่าย โช็คยันมั้ยครับ

แล้วแก้ยังไงอ่ะครับ ถ้าเป็นอย่างนี้

โช็คเดิม สปริงแดงพีี่ทศ เหมือนกัน ถังแก้ส 43L.

ของผมก็อาการนี้เลย ก็คิดๆอยู่ว่า จะเป็น โช็คยันมั้ย สงสัยต้องเข้าเช็คดู ล้อก็ขอบ 18 ยางบางก็มีส่วนมั้ยครับ พี่ป็อป

วิ่งมาเร็วๆ โครตดังอ่ะ ล้อไหนโดนก็ล้อนั้น ดังครั้งเดียว ช้าๆไม่ดัง อย่างนี้เข้าข่าย โช็คยันมั้ยครับ

แล้วแก้ยังไงอ่ะครับ ถ้าเป็นอย่างนี้

โช็คเดิม สปริงแดงพีี่ทศ เหมือนกัน ถังแก้ส 43L.

ล้อ 18 แก้มยางเตี้ย มีถังแก๊สอีก ต้องสุบลมแข็ง วิ่งๆ ยางเสียงก็มีดังได้ แถมโหลดด้วย ก้คงเป้นเรื่องปกติเวลากระแทก แม้ไม่ยันมันก้อาจจะดังได้

เวลาวิ่งมาเร็วๆ กระแทกมันถึงจะยัน ก้คงไม่เป็น ไว้ถึงเวลาเปลี่ยน ค่อยหาโช้คแต่งลง

ยังไง ถ้าไม่สบายใจ ลองไปเช็คดูดีกว่า

อาการไม่ได้สัมผัส เสียงไม่ได้ยินเอง ตอบยาก เด๊่ยวตอบผิดแล้วจะออกทะเลซะป่าวๆ

ล้อ 18 แก้มยางเตี้ย มีถังแก๊สอีก ต้องสุบลมแข็ง วิ่งๆ ยางเสียงก็มีดังได้ แถมโหลดด้วย ก้คงเป้นเรื่องปกติเวลากระแทก แม้ไม่ยันมันก้อาจจะดังได้

เวลาวิ่งมาเร็วๆ กระแทกมันถึงจะยัน ก้คงไม่เป็น ไว้ถึงเวลาเปลี่ยน ค่อยหาโช้คแต่งลง

ยังไง ถ้าไม่สบายใจ ลองไปเช็คดูดีกว่า

อาการไม่ได้สัมผัส เสียงไม่ได้ยินเอง ตอบยาก เด๊่ยวตอบผิดแล้วจะออกทะเลซะป่าวๆ

ขอบคุณครับ ^^

แต่ถ้ามันยัน (สมมุติ) แก้ยังไงอ่าครับ ^^ พี่ป็อป

แล่วๆๆๆๆ แล่วววว แล้วววว

งานจะงอกมั้ย 555+

รถผมมันดังด้านล้อขวาหน้าเวลาวิ่งด้วยความเร็วต่ำแล้วพื้รครุคระนิดหน่อยอะคับ เสียงดังกุ๊กกั๊กๆ ตลอดเลยคับ เข้าศูนย์เช็คระยะออกมาก็ไม่หายอะคับ

• 2 weeks later...

ลองเช็คยางเบ้าโช๊คดูครับถ้ายางฉีกแล้วจะดังลักษณะนี้ครับ ผมเพิ่งเป็นเหมือนกัน ค่าอะไหล่ไม่เกิน5-600บาทครับ

• 1 year later...

:o เน้นเช็คตรงจุดเลยครับ เบ้าโช๊ค (เเตกขาดเปล่า)

โช๊ค หมดสภาพหรือยัง ของผมเองยกรถขึ้น โช๊คไหลเลยครับ เเกนโช๊คไหลลงมาอย่างเร็วพร้อมล้อเห็นๆ แสดงว่ามันขาดใจตายไปแล้ว

สปริงก็เลยต้องทำหน้าที่ตามลำพัง เลยเดือดร้อนถึงเบ้าโช๊ค ก็เลยส่งเสียงฟ้องออกมาครับ ปั๊ก ปั๊ก เหมือนขี่จักรยานยางอ่อนๆ ลงบ่อเร็วๆ แถวบ้านผมเรียกว่า สะเทือนซาง

เป็นผลไม่ดีสำหรับท่านที่มีเด็กๆ อยู่ในรถครับ ลองเช็คดูครับ เจอตัวปัญหาแล้วจะได้สะบายใจกันครับ เล่าสู่กันฟังครับ  :D   :D

:D ผมเเก้ไขด้วยวิธีนี้ครับท่านIMG_20131003_153208_zpsfca6e2c1.jpg :P หมดเรื่อง