Jump to content

ถามเกี่ยวกับโช้คอัพ monroe ครับ

Recommended Posts

ถ้าผมใช้สปริงเดิม แต่จะเปลี่ยนโช้คเพราะอันเก่าน่าจะควรแก่เวลาแล้ว โดยมีโจทย์ว่าอยากให้นุ่มพอๆกับของเดิม ควรใช้อะไรครับระหว่าง monroe original กับ monroe reflex

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไม่ทราบได้เช็คข้อมูลกับร้านที่อยู่แถวๆ เทพารักษ์ ยังครับ จำชื่อร้านไม่ได้แล้ว ลองถามกับอากู๋เกิลดูน่าจะเจอ

ตอนแรกผมก็เกือบไปสอยมาแล้ว ทั้งชุดราคาอยู่ที่ประมาณ เกือบหมื่นหก (โช็คแก๊ส) ปรับอะไรเพิ่มไม่ได้เลย

สุดท้ายเพิ่มเงินอีกหน่อยไปสอย H-drive แทน

ไม่ทราบได้เช็คข้อมูลกับร้านที่อยู่แถวๆ เทพารักษ์ ยังครับ จำชื่อร้านไม่ได้แล้ว ลองถามกับอากู๋เกิลดูน่าจะเจอ

ตอนแรกผมก็เกือบไปสอยมาแล้ว ทั้งชุดราคาอยู่ที่ประมาณ เกือบหมื่นหก (โช็คแก๊ส) ปรับอะไรเพิ่มไม่ได้เลย

สุดท้ายเพิ่มเงินอีกหน่อยไปสอย H-drive แทน

หมื่นหกเลยเหรอเนี่ย ถอยล่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ส่วนตัวลองไปปรึกษาร้านโช้คก่อนดีกว่าครับ

เค้ามีวีธีต่างๆนาๆแนะนำเราครับ

ส่วนตัวแนะนำร้านพรเทพ ครับ คุยง่ายใจดี

• 1 year later...

กำลังหาข้อมูล Shockup ระหว่าง Monroe Reflex กับ Kayaba new SR อยู่ครับ

เห็นตอนนี้ Monroe ราคาถูกกว่าตัว New SR พอสมควรเลยทีเดียว   และ Monroe เองก็ทำออกมาสำหรับ FD โดยเฉพาะอยู่แล้วครับ

ไม่ทราบว่าพี่ จขกท. เปลี่ยนไปหรือยังครับ

ใช้สปริงเดิมเหรอครับ

:D ครับสปริงเดิม โช๊คมันยังใหม่ๆก็OKครับ ใช้ได้เลยไม่รู้นานไปจะเป็นฉันใด

เเต่เวลานี้ขับมันครับ เพราะโช๊คมันทำงานร่วมกับกันโคลงหลัง 16mmของพี่ทศด้วย แน่นปึ๊กรู้สึกดีครับ :P

แล้วจะมารายงานให้ทราบเป็นระยะครับ ใส่มายังวิ่งไม่ถึง300 กิโลเมตรเลยครับ สรุปเวลานี้ถูกใจครับ

;)

แล้วราคา หน้า-หลัง จบที่เท่าไหร่ครับ

:D ผมจ้ดมา 9500 ครับเสียดายหมดโปรโมชั่นเสียก่อนไม่งั้นได้ต่ำกว่านี้อีกครับ :(

เมื่อวานก็ไปติดตั้งมาแล้วครับ Monroe reflex ทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ

ประกัน 2 ปี เสียเปลี่ยนตัวใหม่

แต่แพงกว่าพี่ด้านบน หน่อยครับ 11000 รวมตั้งศูนย์

วันนี้ใช้งาน รู้สึกดีครับ

Monroe reflex หน้า-หลัง

Spring แดงใหม่ พี่ทศ

กันโคลงหลังพี่แซม 19mm.

ผมว่าดีกว่าเดิม 30% ได้ครับ สมัยก่อน 4 คน + สัมภาระ กระเด้ง กระดอน เบรคไหล

ตอนนี้ อาการหายไป เข้าโค้งนิ่งมากกว่าเดิมเยอะครับ ลงคอสะพานไม่เด้ง

วิ่งช้าๆ นุ่ม เหมือนโช็คเดิมนะ อาจจะแข็งกว่าเดิมนิด

วิ่งเร็วๆ แข็ง แน่น หนึบ ครับ ช่วงกระแทกหลุม แข็งครับ

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์ และสำหรับเพื่อนๆพี่ๆ ที่กำลังหาร้านเปลี่ยนนะครับ  ตอนที่ผมหาข้อมูล  แทบไม่มีข้อมูลอะไรเลยสำหรับโช็คตัวนี้

จากการหาข้อมูลใน Internet พบว่า Shockup ตัวนี้ถือว่ามีชื่อในทางบวกค่อนข้างเยอะ  และ เพิ่งจะทำสำหรับ Civic FD ของเราซะด้วย

ในตอนแรกผมจะไปซื้อ Kayaba New SR มาใช้  แต่ราคาหมื่นปลายๆ ยังไม่รวมค่าติดตั้งและตั้งศูนย์  ก็น่าจะแตะๆ 2 หมื่นแน่

หาร้านขายและร้านติดตั้งอยู่พักใหญ่  ก็เจอในห้องซื้อขายบ้างอะไรบ้าง  แต่ต้องไปหาร้านติดตั้งเอง  สอบถามไปยังร้านแถวบ้าน บางร้านก็รับติดตั้ง บางร้านก็ำไม่รับติดตั้ง   ยิ่งร้านที่รับติดตั้ง บอกว่า... รับติดตั้งหน้าและหลัง 1,200 บาท... ผมเองไม่ไหวอะครับ  เลยไปเจอร้านนึง โทรสอบถามบอกว่ามีของ แต่ต้องจองคิวติดตั้งเพราะว่า คิวรถเยอะ   ผมก็ตกลงตามนั้น จองคิวงานติดตั้ง

ถึงวันที่นัดติดตั้ง

พอไปถึงก็ดูของว่าเป็นแบบไหน ไม่เคยเห็น เจ้าของร้านนำเอามาให้ดู   กระบอกสีดำ

ช่างขับรถเข้ามาจอดเทียบ เพื่อเตรียมเช็คระบบช่วงล่างต่างๆ  เพราะผมบอกไปว่า ช่วงล่างเดิมๆไม่เคยเปลี่ยนเลยนอกจาก Spring และกันโคลงหลัง  ส่วนลูกหมากกันโคลงเพิ่งจะเปลี่ยน   ให้เช็คตัวอื่นๆด้วย

ในระหว่างช่างกำลังกดรถ  ดูเช็คส่วนอื่นๆ ให้ ( ส่วนนี้ร้านบอกว่าเป็นการบริการเช็คฟรีครับ)

มีน้ำมันเครื่องขาย ส่วนใหญ่จะเป็นของ Castrol  บางรายการมีราคาบอกชัดเจน พร้อมเปลี่ยนถ่ายทันที

ตัวนี้เพิ่งเคยเห็น  ถามทางร้านบอกว่า ตัวใหม่ เหมาะกับคนขับรถติดแก็ส วิ่งในเมืองเป็นอย่างยิ่ง

ที่สงสัยคือ มันเป็น API-SN ด้วยครับ  งวดหน้าผมจะซื้อใช้งานบ้าง

ร้านนี้ส่วนใหญ่ทางเจ้าของอู่บอกว่า  มีแต่รถยุโรปซะส่วนใหญ่ครับ  

หันมาดูรถตัวเอง  ถอดล้อแล้วครับ

ลาก่อนนะตัวเอง... ใช้งานมานานแล้ว   ถึงแม้ว่าจะยังไม่เสียอะไร แต่ของเปลี่ยนนะ

หิวน้ำเลยแวะเข้าไปนั่งเล่นในห้องรับรองซะหน่อย...  ก็ดูมีของเยอะดี มีหลายอย่างเลย

ข้อมูลของ Monroe Reflex ครับ

ถ้าทำมาจากของจริง ก็ดีครับ เท่ห์ดี

เอาละ.. เดินออกไปดูข้างนอกหน่อย ช่างหยิบเอา Shockup เก่าออกมาให้ดู  และทำการตรวจสอบส่วนอื่นๆด้วย

ตอนนี้เลยหยิบมาดูหน่อยว่า.. หน้าตามันเป็นอย่างไร  มันต่างกันอย่างไร  เพราะเห็นในเวป pantip ท่านนึงบอกว่า ของเขาใส่ไม่พอดี

ด้านหน้าและด้านหลัง

ผ่านไปซักพัก  มีรถเข้ามาอีกแล้ว  มีแต่รถยุโรปจริงๆ  ทางเจ้าของร้านแจ้งว่าส่วนใหญ่ลูกค้าเก่าๆ มาถึงก็เอากุญแจให้ แล้วก็ออกไป

หันมาดูที่ล้อหน่อยว่าเป็นอย่างไรบ้าง  เห็นเขาเอา 3ขา มารองไว้  เขาบอกว่า ป้องกันไม่ให้อะไร มันหลุดซักอย่างนี่ละ  ฟังไม่ชัด

ผ่านไปซักพัก ช่างแจ้งว่า ยางรองเบ้าโช็คพี่เสียนะครับ ใช้ไปไม่นานก็จะพัง  

ผมมองว่า ไหนๆ ก็ถอดออกมาแล้ว  ไม่อยากให้ถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ   เปลี่ยนมันซะเลยครับ   ที่ร้านใช้ของ RBI  ส่วนตัวก็ OK

ช่วงเขากำลังเตรียมเบิกของกัน  ก็หลบเข้าไปนั่งพักห้องแอร์เย็นๆ ดูทีวี Digital ครับ   ตาก็เหลือบไปเห็นป้ายของ Monroe เลยแวะไปดูหน่อย

ของผมเป็นแบบ Monroe Reflex ครับ  อ่านตามคุณสมบัติได้เลย

ยังไม่ทันได้อ่านอะไรมาก   เห็นเขากำลังยกเบาะผมกันใหญ่เลย  จากภาพ LPG 54lite ครับ จากร้าน URC  เพิ่งเคยเห็นครั้งแรกครับ เวลาโล่งๆแบบนี้

เด็กหยิบ Shockup มาครับ  เลยดูรายละเอียดจัดส่งหน่อย มีชื่อร้านพร้อมเบอร์ติดต่อเลย

รายละเอียด Shockup หลังครับสำหรับ FD  

ขยับไป ขยับมา  เห็นเขาใส่ง่ายจัง  

หลังจากติดตั้งเสร็จ เขาก็ใส่ล้อเลย

สำหรับ Shockup คู่หน้า  ชัดๆ อีกครั้ง

เข้าไปนั่งในห้องรับรองอีกรอบ... อ้าวมีจานเบรคขายด้วย

เขามีใบรับรองว่า ได้รับการอบรมของ Monroe ด้วยครับ (ว่าอยู่ทำไมทำเร็วจัง)

ล้มตัวลงนอนบนโซฟา นุ่มๆ   ตามองไปด้านบน  โห... วิศวกร ตั้งแต่รุ่นพ่อ !!  มิน่า.. เจ้าของร้านเดินคุมงานเองตลอด..

ผมไม่กล้าถ่ายรูปเจ้าของร้านครับ  แต่เห็นเดินสั่งงานช่างเอง  รถเกือบทุกคันที่เข้ามาในร้าน เจ้าของร้านจะเดินเข้าไปคุยทุกคนครับ

บอกตรงๆ  มันเย็นสบายจนลืมว่ากำลังใส่ Shockup ด้านหน้า  พอมาถึงไม่ทันแล้วครับ เสียดายมาก ถ่ายภาพไม่ทันตอนติดตั้ง มาทันตอนเขาใช้ประแจค่อยๆหมุนยึดเบ้าหัวโช็ค

อีกครั้งกับรายละเอียดครับ

อาจจะไม่ละเอียดมากนัก แต่ก็ขอจบการ Review เท่านี้ครับ  ร้านนี้อยู่ไกลเสียหน่อย แยกสวนสมเด็จเมืองทองนู้นน... ผมอยู่หลังโลตัสบางใหญ่  วิ่งไกลหน่อย ก็ุคุ้มละครับ   รายละเอียดการติดตั้ง  พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด สนใจลองติดต่อดูครับ    งวดหน้าจะทำเบรคจาก 1.8 เป็น 2.0 ก็จะเป็นคิวของร้านพี่เกรียงไกร ต่อไปครับ... ผมเองหาร้านที่มั่นใจก่อนไปทำ  เพราะหลายครั้งไปทำบางร้าน  ออกมาก็แก้งานไม่จบซักที

สรุปค่าใช้จ่าย

ผมซื้อ Shockup หน้าหลัง..   

น้ำมันเครื่อง Delphi 4 ลิตร 1 กระป๋อง  

ยางกันฝุ่น Shockup คู่หน้าแท้  

ยางรองเบ้า Shockup

จารบี TRW 1 หลอด

ค่าแรง

รวมๆแล้ว ประมาณ 15k ครับ   โดยรวมแล้วพอใจมากครับ   

• 4 weeks later...
  • 1 month later...

สรุปค่าใช้จ่าย

ผมซื้อ Shockup หน้าหลัง..

น้ำมันเครื่อง Delphi 4 ลิตร 1 กระป๋อง

ยางกันฝุ่น Shockup คู่หน้าแท้

ยางรองเบ้า Shockup

จารบี TRW 1 หลอด

ค่าแรง

รวมๆแล้ว ประมาณ 15k ครับ โดยรวมแล้วพอใจมากครับ

ถ้าเฉพาะ

1.ค่าโช้ค หน้า/หลัง

2.ยางกันฝุ่น

3.ยางรองเบ้า+ลูกปืน

เท่าไรครับ

ถ้าเฉพาะ

1.ค่าโช้ค หน้า/หลัง

2.ยางกันฝุ่น

3.ยางรองเบ้า+ลูกปืน

เท่าไรครับ

ผมหาใบเสร็จไม่เจอแล้วครับ

จำได้ว่า...

น้ำมัน 1,200 บาท จารบี 250 บาท  ครับผม

Shockup  น่าจะเป็นช่วงโปรโมชั่นด้วยครับ

• 2 weeks later...

ล่าสุดจัดมาเมื่อ ธค.56 ได้มา 9500 บ.ครับ ตัวรีเฟลคเหมือนกัน ทั้งหน้าและหลัง

สั่งกับ บ.แล้วเขาวิ่งมาส่งฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย

มาในชุดมัน เลยจะมี ยางกันกระแทกมาให้ด้วยครับ แต่หน้าผมใช้ของเดิม หลังใช้ของใหม่

ติดตั้งรวมตั้งศูนย์ ร้านเพื่อนผม 600 ราคาทั่วไป แต่ผมได้ถูกกว่านั้นนิดนึง ^^ 

โดยรวมโคเคดีครับ คุณภาพ ไม่หนีจากของเดิมมาก นิ่มๆนุ่มๆแน่นๆ

แต่ใส่กับสปริง แดงเก่าพี่ทศ ยังกระด้างอยู่หน่อยเหมือนเดิม อยากเปลี่ยนสปริง เพราะ แก้สผมแค่ 43L.ปกติไม่มีคนนั่งหลังอยู่แล้ว (แต่ขับเร็วๆนิ่งหนึบ)

เลยอยากหา นิ่มๆลงมาหน่อย ใครแนะนำได้บ้างครับ ^^ ไม่เอาสปริงเดิมนะครับ ชอบโหลดๆไปแล้ว

ถ้า สนใจ เด๋วอินบ็อก เบอร์ติดต่อให้ครับ

ล่าสุดจัดมาเมื่อ ธค.56 ได้มา 9500 บ.ครับ ตัวรีเฟลคเหมือนกัน ทั้งหน้าและหลัง

สั่งกับ บ.แล้วเขาวิ่งมาส่งฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย

มาในชุดมัน เลยจะมี ยางกันกระแทกมาให้ด้วยครับ แต่หน้าผมใช้ของเดิม หลังใช้ของใหม่

ติดตั้งรวมตั้งศูนย์ ร้านเพื่อนผม 600 ราคาทั่วไป แต่ผมได้ถูกกว่านั้นนิดนึง ^^ 

โดยรวมโคเคดีครับ คุณภาพ ไม่หนีจากของเดิมมาก นิ่มๆนุ่มๆแน่นๆ

แต่ใส่กับสปริง แดงเก่าพี่ทศ ยังกระด้างอยู่หน่อยเหมือนเดิม อยากเปลี่ยนสปริง เพราะ แก้สผมแค่ 43L.ปกติไม่มีคนนั่งหลังอยู่แล้ว (แต่ขับเร็วๆนิ่งหนึบ)

เลยอยากหา นิ่มๆลงมาหน่อย ใครแนะนำได้บ้างครับ ^^ ไม่เอาสปริงเดิมนะครับ ชอบโหลดๆไปแล้ว

ถ้า สนใจ เด๋วอินบ็อก เบอร์ติดต่อให้ครับ

สนใจครับ ขอรายละเอียดและร้านติดตั้งด้วยครับ