Jump to content

ไฟหน้าเป็นฝ้า

Recommended Posts

รถผมปี 2008 แล้วเปลี่ยนไปใส่ไฟหน้าตัวโคมดำ ( ท้ายเหลี่ยม) ได้ประมาณ 2 ปี ครับ ตอนนี้เป็นฝ้านิดๆ บริเวณด้านบนตร

กลางโคมทั้ง 2 ข้างเลย ... (ผมใส่ xenon 8,000k ใส่มาตั้งแต่ออกรถได้ระยะหนึ่งก่อนเปลี่ยนโคมครับ)

.... ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ.... รบกวนผู้รู้ด้วยครับ และไม่ทราบว่าจะเคลมศูนย์ได้ไหมอ่ะ :(:(

เป็นกันเยอะครับ ยิ่งเปิดไฟบ่อยยิ่งเป็นเร็ว เป็นเพราะไอความร้อนลอยขึ้นไปปะทะจุดนั้นมากเป็นพิเศษครับ

ถ้ายังอยู่ในประกันเคลมได้ครับ

มันเป็น ดวงวงกลม 1 วง ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช้ มันคือ โคมแท้ แน่นอนครับ

เป็นเกือบทุกคัน ทำใจครับ ผมเป็นมา 4 ปีแล้ว

ผมจำได้ว่าเป็นตั้งแต่ ปีที่ 2 ตอนนั้นก็หลอดไฟจากศูนย์

มันเป็น ดวงวงกลม 1 วง ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช้ มันคือ โคมแท้ แน่นอนครับ

เป็นเกือบทุกคัน ทำใจครับ ผมเป็นมา 4 ปีแล้ว

ผมจำได้ว่าเป็นตั้งแต่ ปีที่ 2 ตอนนั้นก็หลอดไฟจากศูนย์

คล้ายของผมเลยครับ ประมาณ 2 ปีก็เป็นฝ้าเหมือนกัน แต่ของผมเปลี่ยนเป็น Xenon 10,000 k เปลี่ยนไฟมาตอนปลายปีที่ 1

ศูนย์ฮอนด้ากัลปพฤกษ์ : บอกผมเปลี่ยนไฟXenonมา ไม่อยู่ในเงื่อนไขรับประกัน เคลมให้ไม่ได้( ผมไปวันเสาร์จำได้แม่น ศูนย์โกหกว่าส่งไปแล้วสำนักงานใหญ่ไม่ให้เคลม)

ผม : โอเคงั้นช่างมันครับ ผมเลยไปศูนย์สาธรต่อวันนั้นเลย

ผม : พี่ครับโคมไฟหน้าเป็นฝ้า อยู่ในประกันเคลมได้มั๊ยครับ

ศูนย์ฮอนด้าสาธร : เด๋วผมขอส่งเรื่องไปก่อนนะครับ (อ่ะไปดูดคมรถ)

ศูนย์ฮอนด้าสาธร : เปลี่ยน Xenon มาหรอครับ

ผม : ใช่ครับ เคลมได้ป่ะครับ

ศูนย์ฮอนด้าสาธร : เด๋วผมถ่ายหลบหลอดให้ล่ะกัน ขอเวลา 3 วันนะครับ :0080:

หายไป 2 วันโทรมาว่าให้ผมเอารถเข้าไปเปลี่ยนโคมหน้า ซ้าย-ขวา ได้เลย ยังไงลองดูหลายๆศูนย์ครับ ไม่ให้เคลม เปลี่ยนศูนย์ดู

คล้ายของผมเลยครับ ประมาณ 2 ปีก็เป็นฝ้าเหมือนกัน แต่ของผมเปลี่ยนเป็น Xenon 10,000 k เปลี่ยนไฟมาตอนปลายปีที่ 1

ศูนย์ฮอนด้ากัลปพฤกษ์ : บอกผมเปลี่ยนไฟXenonมา ไม่อยู่ในเงื่อนไขรับประกัน เคลมให้ไม่ได้( ผมไปวันเสาร์จำได้แม่น ศูนย์โกหกว่าส่งไปแล้วสำนักงานใหญ่ไม่ให้เคลม)

ผม : โอเคงั้นช่างมันครับ ผมเลยไปศูนย์สาธรต่อวันนั้นเลย

ผม : พี่ครับโคมไฟหน้าเป็นฝ้า อยู่ในประกันเคลมได้มั๊ยครับ

ศูนย์ฮอนด้าสาธร : เด๋วผมขอส่งเรื่องไปก่อนนะครับ (อ่ะไปดูดคมรถ)

ศูนย์ฮอนด้าสาธร : เปลี่ยน Xenon มาหรอครับ

ผม : ใช่ครับ เคลมได้ป่ะครับ

ศูนย์ฮอนด้าสาธร : เด๋วผมถ่ายหลบหลอดให้ล่ะกัน ขอเวลา 3 วันนะครับ :0080:

หายไป 2 วันโทรมาว่าให้ผมเอารถเข้าไปเปลี่ยนโคมหน้า ซ้าย-ขวา ได้เลย ยังไงลองดูหลายๆศูนย์ครับ ไม่ให้เคลม เปลี่ยนศูนย์ดู

เห็นด้วยครับ ลองดูหลายๆศูนย์ครับ ไม่ให้เคลม เปลี่ยนศูนย์ดู

ปัจจุบันผมซีนอนอยู่ ฝ้า ก็ยังอยู่เท่าเดิม :D มันไม่มีน้ำขังในโคมผมก็ไม่ซีเรียสแล้วคับ

เคสของแมน เด็ดมาก สมควรขอเบอร์ช่างกันเลยทีเดียว :D

ประเด็นคือผมจำชื่อฝ่ายเคลมคนนั้นไม่ได้นี่ดิพี่ทอมมี่ แต่จำหน้าได้ :)

ผมเป็นตอนปีที่ 2 เป็นฝ้าเห็นชัดมาก เลยไปเคลมที่ศูนย์

ปีที่ 3 ฝุ่นเข้าในตัวโคมน่าเกลียดมากเหมือนรถไปลุยฝุ่นมา

เลยไปเคลมมา ปัจุบัน 5 ปีแล้ว โคมไม่มีปัญหาเลยใสปิ๊ง

มีรอยขูดขีดลึก ไม่รู้ไปเคลมกับใครดี

ของผมก้อไปเคลมมาเรียบร้อยเเล้วครับ 70,000 KM จริงๆเป็นเเค่ฝั่งขวาฝั่งเดียว

เเต่เครมเปลี่ยนได้ทั้ง2ฝั่งเลยครับ

ให้เพื่อนเคลมให้ :0102:

ใช่เลย ผมก็เคยไปเคลมให้เพื่อนในคลับ แต่ต้องถอดโคมใส่สลับไป และต้องตรงรุ่นด้วยน้ะครับ MC หรือก่อน MC จัดไป

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ เห็นเพื่อนๆในคลับบอกว่าให้ไปขัดโคมไฟครับ ค่าใช้จ่ายประมาณสัก 1000 บาทอ่ะครับ

ผมเองก็ยังไม่เคยอ่ะครับ.. :D

• 4 weeks later...

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ เห็นเพื่อนๆในคลับบอกว่าให้ไปขัดโคมไฟครับ ค่าใช้จ่ายประมาณสัก 1000 บาทอ่ะครับ

ผมเองก็ยังไม่เคยอ่ะครับ.. :D

ขัดโคมไม่น่าจะหายนะครับ เพราะรอยมันเกิดจากความร้อนที่เกิดในเนื้อพลาสติกเลย คือไม่ได้เป็นแต่ผิวๆ การขัดเลยไม่น่าจะช่วยได้น่ะครับ

โคมตัว2.0 HIDโรงงานเลย ก็ยังเป็น แต่ข้างที่เป็น กลับเป็นข้างที่ชน และเปลี่ยนใหม่มาแล้ว ข้างเก่ากว่ากลับไม่เป็น

อ่านดู คือ ถ้าเปลี่ยน xenon มา ส่วนใหญ่จะเป็นหมด ช้า ไว ก็อีกเรื่อง แบบนี้ถูกไหมครับ

งั้น ถามต่อ

1. มีทางแก้ไหม

2. แล้วพวก โคม xenon ของ oem เค้ามีทางแก้ปัญหานี้ยังไงหรอครับ

อ่านดู คือ ถ้าเปลี่ยน xenon มา ส่วนใหญ่จะเป็นหมด ช้า ไว ก็อีกเรื่อง แบบนี้ถูกไหมครับ

งั้น ถามต่อ

1. มีทางแก้ไหม

2. แล้วพวก โคม xenon ของ oem เค้ามีทางแก้ปัญหานี้ยังไงหรอครับ

หลอดฮาโลเจนเดิมๆก็เจอเยอะครับ

ผมก็เป็นครับ รถ 2 ปี 6 เดือน ว่าจะไป claim แต่อยาก claim เป็น 2.0 ไม่รู้ต้องเพิ่มส่วนต่างแค่ไหน (^_^)

เคลมที่ศูนย์ เพิ่มราคาหนักคับ แน่นอน :)

บัลลาส หลอด สาย ตัวโคม ยางปิดท้าย ราคาศูนย์นี่กดไปทะลุหมื่นกว่าต่อข้างเลยนะคับ

หามือสองจะสบายกระเป่ากว่าครับ :D