Jump to content

ใส่ล้อtype r ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

Recommended Posts

ขอสอบถามประสบการณ์ครับ คือถ้าจะเปลี่ยนไปใส่ล้อ type r ขอบ18" off 60 จากล้อเดิม 16" โช๊คเดิม ต้องรองอะไรเท่าไร ควรใช้ยางขนาดไหน ถ้าใช้โช๊คเดิมสปริงเดิม จะติดซุ้มไหม ถ้าเปลี่ยนสปริงโหลดอย่างเดียวจะมีปัญหาติดไหม และถ้าเปลี่ยนทั้งชุดโช๊คจะเกิดปัญหาอะไรไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

พอดีไปเจอที่ตามหามานาน เลยมาขอข้อมูลแน่ๆ จะได้ไปสู่ขอครับอิอิ

จับกับยาง 225/40/18 ตามสเปคเลยครับ แต่จะเพิ่มเป็น 45 ก็ได้ครับ สำหรับแก้มเดิมสเปคที่จะใส่แบบเต็มๆก็รองอแดปเตอร์นิ้วหนึ่งครับจะได้ +35แต่ต้องเก็บซุ้มล้อไปด้านในครับ ถ้าเอาแบบพอดีไม่เฉือนพุ๊กซุ้มล้อก็อแดปเตอร์ หรือ สเปเซอร์+นอตยาว ประมาณ 17มิลครับจะได้ออฟ +43 ครับ

อแดปเตอร์หนา1นิ้ว จบเลยใช่ไหมครับ ไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตยาวใช่ไหมครับ

ล้อที่เจอมา Type R สี Gun ครับผม

อแดปเตอร์หนา1นิ้ว จบเลยใช่ไหมครับ ไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตยาวใช่ไหมครับ

ล้อที่เจอมา Type R สี Gun ครับผม

อแดปเตอร์จะมีน็อตมาในตัวครับจะใช้สเปเซอร์ก็ได้แต่ต้องเปลี่ยนน็อตตัวผู้ใหม่ครับ ทำได้ทั้ง 2แบบ

แต่ถ้าเกิน15มิลขึ้นไปใช้อแดปเตอร์สะดวกกว่าครับ

1นิ้วเวลาจั๊มอาจติดพุ๊กนิดนึงครับ ต้องเอาซุ้มเก็บข้างในหน่อยครับ

ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ ท่านใดมีข้อแนะนำใดเพิ่ม บอกกันได้นะครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูลครับ

ใส่ล้อType R ที่แน่ๆเปลี่ยนตุ๊กตาหน้ารถแน่ๆ เพราะเปลี่ยนแล้วมันจะหล่อขึ้นม๊ากมาก55 ไม่เชื่อคอยดู

ใส่ล้อType R ที่แน่ๆเปลี่ยนตุ๊กตาหน้ารถแน่ๆ เพราะเปลี่ยนแล้วมันจะหล่อขึ้นม๊ากมาก55 ไม่เชื่อคอยดู

อันนั้นเปลี่ยนไม่ได้ครับ

อย่าลืมหาน็อต Type r ดำๆมาใส่ด้วยนะครับแหล่มกว่าเดิมเยอะ B)

น๊อต คงหายากครับ คงได้แค่RAYสีGUNอ่ะครับ ไม่ก็สีแดง

225/45R18 ไม่แนะนำนะครับ เส้นรอบวงเพี้ยนไปไกลเลย

225/40R18 หรือ 215/40R18 จะเหมาะสมที่สุดครับ

ขอบคุณครับพี่โป่ง

ลองถามคุณx hybrid ดูครับ น่าจะหาให้ได้ เบิกใหม่ญี่ปุ่นราคาไม่แรงครับ

มีเบอร์ติดต่อไหมครับ

• 2 weeks later...

ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับข้อมูล

มาสรุปทิ้งไว้สำหรับประสบการณ์นะครับ

ผมใส่ล้อtype r 18" off+60

รอง อเดปเตอร์ 25มิล หรือ1นิ้วเป็นแบบอลูมิเนียมครับ เนื่องจากน้ำหนักเบาและนานๆไปไม่เป็นสนิม ล้อเสมอกับซุ้มพอดีไม่หุบครับ

ใส่ยาง225 40 R18 ของ yogo ไม่ต้องพับซุ้มครับ