Jump to content

อดีต FD ปัจจุบัน Jazz => Honda Only

Recommended Posts

• Replies 86
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ต่อมาด้วย meter ...wiring มันๆ

เอามาให้ดูว่า งาน wiring ดีๆต้องค่อยทำนะ สายไฟผมใช้ของดี ของ japan

Driving impression

อันนี้แหละครับ โคตตตรต่างเลย กับตอนช่ามาขับ2เดือน

-ช่วงล่าง ต้องบอกว่าแน่นมาก คือ ท้ายไม่ย้วย ขับขี่มั่นใจ แต่ไม่ใช่กระด้างนะครับ ความรู้สึกแบบนี้ หาได้จากรถ europe ถ้าใครอยากรู้

-ระบบเบรค น่าตกใจมาก ว่าดี ดีเกินคาดมากๆ เชื่อว่า meterial ที่ผลิตจาน ผ้าเบรคที่ใช้ใน jp น่าจะเป็น grade ดีกว่าบ้านเราเยอะเลย

-อัตราเร่ง จากที่เช่าขับแล้วเทียบ ผมว่าแทบไม่ต่างกันครับ

จากที่ผมสัมผัสมา คิดเหมือนพี่แมวเช่นกันครับ

หลังจากขับไป นวด shock up ไปเรื่อยๆ

การปรับครั้งสุดท้ายครับ ดีจังที่ฝนตก แม้รถจะมอม แต่ได้ set up ขับตอนถนนเปียก เยี่ยมมาก

ขากลับมาตอน 4ทุ่ม ได้วิ่งขึ้นทางด่วนแล้วแซ๊ด มารอบนึงครับ เกาะถนนดีครับ อาการ rebound ด้านหลังน้อยลงจนแทบไม่มีเลย สงสัยจะไม่ต้องใส่กันโคลงแล้วละ

-ช่วงล่าง และเบรค

ถือว่าตัดสินใจเลือก shock up ได้ถูกครับ เกาะถนนดีขึ้น เข้าโค้งที่ความเร็วสูงขึ้น มั่นใจ ไม่เตี้ยจนเกินไป

แต่อาการ พวงมาลัยเบาก็ทำให้ผม หวิวๆเหมือนเดิม

เบรคดีมากครับ แต่ส่วนตัวผม ก็ยังว่าใส่จานขยายขนาดอีกหน่อย น่าจะทำให้ stopping powerและการระบายความร้อน ดีกว่านี้ และมั่นใจกว่าที่ความเร็วสูงๆ

-เครื่อง เกียร์ ด้วยเกียร์ที่มี S-mode & paddle shift ช่วยเรียกกำลังรถออกมาได้สบายเลยครับ สามารถไล่กับรถนั่งขนาดกลางเช่น civic , altis ได้สบายเลย

ถ้าจูนกล่อง ecu ใส่กรองเปลือย รอบสูงๆน่าจะดุดันกว่านี้มาก

แล้วเมื่อเรา ดึงศักยภาพของเกียร์ออกมาขนาดนี้ ก็สมควรจะต้อง เพิ่มระบบระบายความร้อนให้เกียร์ เพื่อยืดอายุการใช้งาน และไม่ให้สูญเเสียกำลังเครื่องไปด้วย

อุปกรณ์ สามัญประจำบ้านที่ รถบ้านผมจะใส่ทุกคัน Scangauge2

อ่านค่าต่างๆ จากกล่อง ecu และสามารถวัดค่าแรงม้าได้ใกล้เคียงมากครับ เพราะเคยเอาไปเทียบกับตอนวัดแรงม้าที่ dynoมาแล้ว สวยงามเข้ากับภายในรถครับ ชอบๆๆ

มาต่อกับ ATF (Automatic Transmission Fluid) oil cooler

jazz ge น้ำมันเกียร์ auto จะถูกเอาไป cool down ที่หม้อน้ำด้วย ดังนั้น เพื่อให้ atf oil cooler ให้ประสิทธิภาพสูงสุด ผมจึงติดตั้งโดย ให้ น้ำมัน ผ่านหม้อน้ำหล่อเย็นมาก่อน แล้วจึงมาผ่านแผง oil cooler เผื่อให้การ ระบายความร้อนทำได้สูงสุด

ถอดท่อเดิม น้ำมันกระจายพื้นเลย ขนาดเอาถุงมารองละนะ

จากรูปที่เป็นท่อที่มีเข็มขัดรัด คือ ATF ที่ผ่านหม้อน้ำเพื่อ cool down มาแล้วนะ ผมก็ต่อออกไป ผ่านแผง oil cooler อีกที เย็น2ชั้นเลยทีเดียว

เสร็จแล้วก็เก็บงาน พันท่อไว้ ปกกันการเสียดสี และเพื่อไม่ให้อะไรมาทำร้ายท่อได้เสร็จแล้วก็เก็บงาน พันท่อไว้ ปกกันการเสียดสี และเพื่อไม่ให้อะไรมาทำร้ายท่อได้

น้องสาวจะซื้อรถอยู่พอดี ตั้งงบไม่เยอะมาก ตอนแรกเชียร์ Mazda 3 ตัว 1.6 เพราะประมาณ 7.5 แสน

เพราะต้องขับไกลๆ เช่นกลับบ้านที่เชียงใหม่ พออ่าน review นี้แล้วเริ่มมั่นใจรถเล็กเยอะขึ้นเลยครับ

รีวิว ระเอียดมากๆ ตาม Style ชอบครับ พี่แมว

ได้ความรู้เยอะเลย

และแล้วผมก็ตาสว่างซะทีว่าทำไม ช่วงล่างด้านหลัง jazz มันหวิวนะครับ ข้อมูลจาก คู่มือรถนะแหละ

นี่ของjazz

civic FD

เห็นอะไรมั้ยครับ

Civic FD ฐานล้อหลังกว้างกว่าข้างหน้า 30mm. ต่อข้างแล้ว ฐานหลังยื่นกว่าหน้า 15mm.

ในขณะที่ Jazz ฐานล้อหลังแคบกว่าข้างหน้า 16mm. ต่อข้างแล้ว ฐานหลังหุบกว่าหน้า 8mm.

ดังนั้น ถ้าผมต้องการให้ช่วงล่างหลัง มั่นคง ผมจะต้องขยายฐานล้อหลังให้มากกว่าข้างละ 8mm. เป็นอย่างน้อย

สำหรับ jazz ที่น้ำหนักหลังที่เบามาก ความมั่นคงด้านหลังต่ำ ผมจึงมองว่า น่าจะขยายฐานล้อข้างละมากกว่า 15mm. เพื่อให้รถมันเกาะโค้งมากกว่านี้ ...โจทย์ยากละเว้ยงานน