Jump to content

รถวิ่งดีตอนกลางคืน

Recommended Posts

วันนี้มีอาการใหม่มารบกวนขอคำปรึกษาพี่ๆในเวปหน่อยครับ

ผมขับ civic 1.8 ปี2007 ติดแก๊สตั้งแต่ 6000โล ตอนนี้ 190000แล้ว (แต่เป็นทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส)

อาการคือตอนกลางวัน รถจะวิ่งอืดเหยียบไม่ค่อยออก จะแซงแต่ละทีใช้รอบสูงมา(3-4พัน)

แต่พอฟ้าเริ่มมืดเมื่่อไหร่เหมือนจะกลายเป็นรถอีกคัน เหยียบเป็นพุ่งๆ ไม่ต้องใช้รอบสูงเลย

บางครั้งเหมือนรอบจะกระดิกขึ้นมานิดเดียวเอง

ลองวัดอุณหภูมิของหม้อน้ำ(ดูจากที่รถบอก) ระหว่างกลางวันกับกลางคืนก็ไม่ได้ต่่างกันนะครับ

งงมาก ก็เลยมาขอคำปรึกษาพี่หน่อยครับ

ผมไม่เทพนะครับ แต่เหมือนเคยอ่านเจอว่า กลางคืนอากาศเย็นกว่ากลางวัน ทำให้อากาศที่ไหลเข้าเครื่องมีความหนาแน่นมากกว่าครับ การเผาไหม้จึงสมบูรณ์กว่า อาการนี้มักเห็นชัดในหน้าหนาวซึ่งอุณหภูมิตอนกลางวันกับกลางคืนต่างกันมากครับ

ผิดถูกยังไงคงต้องลองหาข้อมูลเพิ่มดูครับ

ใช่ครับเป็นอุรหภูมิตอนกลางคืนมันเย็นกว่า ทำให้อากาสไหลเข้าเครื่องยนต์มากกว่า ตอนแรกผมก็คิดๆ อยู่ว่าทำไมเวลาขัยช่วงกลางคืนเหมือนมันเหยียบได้ดีกว่าตอนกลางคืน

แถมอัตราการกินน้ำมันก็ดีกว่าด้วยครับ กรรี่ที่ขับความเร็วเท่ากัน

จริงครับ ที่ว่าอากาศเย็น อากาศจะหนาแน่นกว่า อากาศร้อน

ว่าแต่ มันไม่น่าจะต่างกันแบบรู้สึกได้ขนาดนั้น

sense ระดับสุดยอดมากเลยครับ

ขออนุญาตเสริมครับ ถ้าพิจารณาให้อากาศเป็น Ideal Gas สามารถใช้ความสัมพันธ์ PV=mRT เมื่อความดัน P (ความดันบรรยากาศ) และปริมาตรของท่อดูด V คงที่ (ไม่เปลี่ยนขนาดท่อ) และ m คือมวลของอากาศ จะได้ความสัมพันธ์ (m1)(T1) = (m2)(T2) ให้1 คืออากาศตอนกลางวัน และ 2 คืออากาศตอนกลางคืน เมื่อจัดรูปใหม่จะได้ (m2)/(m1) = (T1)/(T2)

หมายความว่าอัตราส่วนมวลอากาศตอนกลางคืนต่อตอนกลางวัน เท่ากับ อัตราส่วนของอุณหภูมิอากาศตอนกลางวันต่อกลางคืน เช่น ให้อุณหภูมิใต้ฝากระโปรงอตนกลางวันเท่ากับ 50C (323K) และกลางคืนเท่ากับ 40C (313K) ฉะนั้นมวลอากาศตอนกลางคืน (m2) จะเป็น (323/313) = 3.2% ต่อมวลอากาศตอนกลางวัน นั่นคืออากาศตอนกลางคืนมีมวลมากกว่าอากาศตอนกลางวัน 1.032 เท่า เลยส่งผลให้เรารู้สึกว่ารถวิ่งตอนกลางคืนดีกว่ากลางวัน

ถ้าโมดิฟายใส่ Air duct ที่หน้ารถด้วย จะยิ่งส่งผลชัดเจนมากขึ้น เพราะอากาศที่เย็นกว่า (มวลเยอะ) เมื่อเทียบกับอุณหภูมิใต้ฝากระโปรง จากหน้ารถถูกอัดเข้าเครื่อง (ไม่ใช่แค่ดูดอากาศนิ่งที่หลังแบตเตอรรี่แบบชุดกรองอากาศเดิม) เช่น ถ้าให้อากาศหน้ารถมีอุณหภูมิ 25C และอากาศใต้ฝากระโปรงมีอุณหภูมิ 50C อัตราส่วน (m2)/(m1) จเท่ากับ 1.08 เท่า หรือ เพิ่มขึ้น 8% จึงทำให้ส่งผลได้อย่างชัดเจน

ขออนุญาตเสริมครับ ถ้าพิจารณาให้อากาศเป็น Ideal Gas สามารถใช้ความสัมพันธ์ PV=mRT เมื่อความดัน P (ความดันบรรยากาศ) และปริมาตรของท่อดูด V คงที่ (ไม่เปลี่ยนขนาดท่อ) และ m คือมวลของอากาศ จะได้ความสัมพันธ์ (m1)(T1) = (m2)(T2) ให้1 คืออากาศตอนกลางวัน และ 2 คืออากาศตอนกลางคืน เมื่อจัดรูปใหม่จะได้ (m2)/(m1) = (T1)/(T2)

หมายความว่าอัตราส่วนมวลอากาศตอนกลางคืนต่อตอนกลางวัน เท่ากับ อัตราส่วนของอุณหภูมิอากาศตอนกลางวันต่อกลางคืน เช่น ให้อุณหภูมิใต้ฝากระโปรงอตนกลางวันเท่ากับ 50C (323K) และกลางคืนเท่ากับ 40C (313K) ฉะนั้นมวลอากาศตอนกลางคืน (m2) จะเป็น (323/313) = 3.2% ต่อมวลอากาศตอนกลางวัน นั่นคืออากาศตอนกลางคืนมีมวลมากกว่าอากาศตอนกลางวัน 1.032 เท่า เลยส่งผลให้เรารู้สึกว่ารถวิ่งตอนกลางคืนดีกว่ากลางวัน

นี่มันเทอร์โมไดนานิกส์ เรียนตอนอยู่ปี1 วศบ.เครื่องกล

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ มีคนรู้สีึกเหมือนผมเยอะเหมือนกันนะ

แต่ว่าของผมนี่มันต่างกันมากเลยอ่ะครับ

ขนาดคนที่นั่งมาด้วยยังถามว่า "ทำไมรถไม่อืดเหมือนตอนกลางวันฟ่ะ"

ก็เลยจะลองหาวิธีแก้ไขดูนะครับ ว่าเกิดขีึ้นจากตรงไหน

และจะเริ่มแก้ไขจากจุดไหนก่อนดี ขอบคุณครับ ^^\

รถเรามี Air duct + Air Chamber อยู่แล้วนะครับ

ผมแนะนำว่า หากเกิดน้ำท่วมแล้ว เครื่องยนต์ดับไปเฉยๆ

ห้ามสตาร์ทซ้ำเด็ดขาดนะครับ เพราะ Air duct จะทำหน้าที่

เป็นท่อสูบน้ำ เข้าไปห้องเผาไหม้ ผลคือ เครื่องยนต์พัง

ก้านสูบคดครับ เป็นกันมาเยอะแล้ว ระวังกันด้วย

เืมื่อก่อนเคยรู้สึกว่ากลางคืนรถพุ่งดีกว่ากลางวัน

แต่เดี๋ยวนี้ไม่ละ พุ่งตลอดเว :P

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ มีคนรู้สีึกเหมือนผมเยอะเหมือนกันนะ

แต่ว่าของผมนี่มันต่างกันมากเลยอ่ะครับ

ขนาดคนที่นั่งมาด้วยยังถามว่า "ทำไมรถไม่อืดเหมือนตอนกลางวันฟ่ะ"

ก็เลยจะลองหาวิธีแก้ไขดูนะครับ ว่าเกิดขีึ้นจากตรงไหน

และจะเริ่มแก้ไขจากจุดไหนก่อนดี ขอบคุณครับ ^^\

ผมคิดว่า อาจต้องเริ่มจากการจูนแก๊สให้ใกล้เคียงน้ำมันมากที่สุดก่อนครับ เพราะในความคิดผม ค่าออกเทน LPG มันสูงกว่าน้ำมันประมาณนึงเลย ดังนั้นความหนาแน่นของอากาศที่ต่างกันเล็กน้อยก็น่าจะมี effect ในการเผาไหม้มากกว่าปกติที่ใช้น้ำมันเพียวๆได้ครับ

ของผมไปเปลี่ยนท่อมาครับ ทั้งพักกลางและปลาย

ผมคิดว่า อาจต้องเริ่มจากการจูนแก๊สให้ใกล้เคียงน้ำมันมากที่สุดก่อนครับ เพราะในความคิดผม ค่าออกเทน LPG มันสูงกว่าน้ำมันประมาณนึงเลย ดังนั้นความหนาแน่นของอากาศที่ต่างกันเล็กน้อยก็น่าจะมี effect ในการเผาไหม้มากกว่าปกติที่ใช้น้ำมันเพียวๆได้ครับ

จูนแล้วก็ไม่หายครับ

ของผมไปเปลี่ยนท่อมาครับ ทั้งพักกลางและปลาย

อันนี้ท่าจะจ่ายเยอะไปนะครับ ชอบเดิมๆมากกว่าด้วย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ผมว่าจะเริ่มจากถ่ายน้ำในหม้อน้ำครับ

ถ้าทำได้ก็ว่าาจะใส่คูลแลนท์แทนลงไปเลย แต่กลัวว่าจะมีผลเสียกับเครื่องมั้ย

เพราะไม่ได้ใส่คูลแลนท์มาก่อนเลยครับ

ถ้าเจาะช่อง air duct หน้ากันชนแต่ใช้ท่อฟอยลากไปถึงหน้าปากกรอง ได้ผลเหมือนกันมั้ยครับ

ถ้าเจาะช่อง air duct หน้ากันชนแต่ใช้ท่อฟอยลากไปถึงหน้าปากกรอง ได้ผลเหมือนกันมั้ยครับ

ผลที่ดีขึ้นที่ประมาณ 8% หมายถึงการโมดิฟายใส่ Air duct ด้านหน้าน่ะครับ ไม่ใช่ท่อ Air duct ที่มี Silencer ชุดเดิมโรงงาน เพราะผมเอาชุดเดิมโรงงานเป็นตัวเปรียบเทียบน่ะครับ