Jump to content

สอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้

Recommended Posts

พอดีผมเอารถไปเข้าศูนย์เช็คระยะ 40000โลมา เลยสั่งให้ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ แต่เป็น เบอร์ ATF-DW-1 มันเป็นตัวเดียวกับ ATF-Z1 หรือเปล่า

เพราะตอนขับกลับ รถอืดเร่งไม่ค่อยขึ้น เกียร์เปลี่ยนช้า คิกดาว ก็อืดไม่แรงเหมือนเดิม รถผมเดิมๆ 1.8 s/at ล้อ 15 ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับน้ำมันเกียร์หรือเปล่าคับ

หรือต้องดูตรงไหน

ผมเพิ่งไปเช็ค 60,000 กิโล มา ที่ศูนย์ก็ใช้ ATF-DW-1 เหมือนกันครับ แต่ออกมาก็ปกติดีนะครับ ไม่เป็นอะไร ยังไงรอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมละกันครับ

เพิ่งจะเปลี่ยนมาใหม่ ก็เป็นตัวใหม่นะครับ ผมเช็คระยะ 100,000 Km.

แต่...ใช้งานปกตินะครับ เร่ง Kick Down ก็ปกติดี รู้สึกว่ามันจะ Smooth กว่าเดิมด้วยอ่ะครับในช่วงเปลี่ยนเกียร์

ถ้าไม่ใช้เพราะน้ำมันเกียร์คงต้องใช้ไปสักพักเพื่อดูอาการ นึกว่างานจะเข้าซะแล้ว เพราะเพื่อนบอกว่าของมัน city เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผิดเกียร์พัง ต้องยกเกียร์ใหม่ ดีที่0เปลี่ยนให้

พอดีผมเอารถไปเข้าศูนย์เช็คระยะ 40000โลมา เลยสั่งให้ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ แต่เป็น เบอร์ ATF-DW-1 มันเป็นตัวเดียวกับ ATF-Z1 หรือเปล่า

เพราะตอนขับกลับ รถอืดเร่งไม่ค่อยขึ้น เกียร์เปลี่ยนช้า คิกดาว ก็อืดไม่แรงเหมือนเดิม รถผมเดิมๆ 1.8 s/at ล้อ 15 ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับน้ำมันเกียร์หรือเปล่าคับ

หรือต้องดูตรงไหน

จะเปลี่ยนเหมือนกัน เลยโทรถามสนญ.ฮอนด้าว่าใช้ตัวไหนกันแน่ ได้คำตอบที่ชัดเจน คือ ATF-Z1 และจำนวนที่ใช้ 2.4 ลิตร

แต่ผมโทรไปถามที่0ที่เปลี่ยนมาเขาบอกไม่ขายแล้ว ATF-Z1 จะเปลี่ยนเป็น ATF-DW-1แทน เริ่มสับสนกับข้อมูล

แต่ผมโทรไปถามที่0ที่เปลี่ยนมาเขาบอกไม่ขายแล้ว ATF-Z1 จะเปลี่ยนเป็น ATF-DW-1แทน เริ่มสับสนกับข้อมูล

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ DW เป็นตัวล่าสุดครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ DW เป็นตัวล่าสุดครับ

เป็นตัวนี้แล้วครับ

[quote name=a^^fd' timestamp='1353146245' post='238976]

ชักงง เมื่อวันก่อนโทรเข้าสำนักงานใหญ่บอกว่าต้อง ATF-Z1

ในเอกสาร อาจจะยังไม่ได้ update มั้งครับ