Jump to content

นอกจากสปริงแดงพี่ทศ มีใช้ปริงตัวอื่นไหมครับ

Recommended Posts

พอดีผมติดแก๊ส 58Lt LPG ท้ายมันย้วยๆ

อยากได้สปริงใหม่โดยต้องการให้่มันโหลดต่ำลงนิดหน่อย

เท่าที่ดูๆ สปริงแดงพี่ทศ ลงไม่ค่อยมาก บางคันก็สูงไป ปกติใช้รถคนเดียว ขับคนเดียว

เลยจะมองหาสปริงอื่นๆบ้าง มีใครแนะนำได้บ้างครับ

เช่น H TECH สีทอง สีเขียวไรแบบนี้ เป็นงัยบ้างครับ

ก่อนหน้านี้ผมขับคันเดียวตลอดนะสปิงเดิมขับมาปีกว่้านะ ท้ายห้อยก็ปล่อยมันเถอะครับ เติมแก๊สที่ล่ะ300บาท เอาครับ ไปตจว.นานๆที่จะนั่งเต็ม 4คนรวมคนขับด้วยนะก็สบายมากครับ แค่ขับช้าลงหน่อยนะครับ

ตอนนี้เปลี่ยนโช๊คสตัยตัส เลยเอาข้างหลังสูงกว่าข้างหน้านิสๆ

ก่อนหน้านี้ผมขับคันเดียวตลอดนะสปิงเดิมขับมาปีกว่้านะ ท้ายห้อยก็ปล่อยมันเถอะครับ เติมแก๊สที่ล่ะ300บาท เอาครับ ไปตจว.นานๆที่จะนั่งเต็ม 4คนรวมคนขับด้วยนะก็สบายมากครับ แค่ขับช้าลงหน่อยนะครับ

ตอนนี้เปลี่ยนโช๊คสตัยตัส เลยเอาข้างหลังสูงกว่าข้างหน้านิสๆ

เห็นด้วย ถ้าจัด สตรัชปรับเกลียวมา จบ ทุกสถาณการณ์ จริงๆ ^^

รอ งบ ก่อน คงได้จัด

ใช้ 58 เหมือนกัน

ใช้สปริงเดิมๆ เติมทีละ 3-500 ปั๊มแก๊สเยอะแยะไม่ต้องแบกแก๊สวิ่ง

ถ้าชอบเติมแก๊สเต็ม แล้วไม่อยากท้ายห้อยมาก ไปรองสเปเซอร์สปริงหลังซัก .5 -1 นิ้วก็ได้ ค่าใช้จ่าย 800 บาท

เปลี่ยนสปริงไปเดี๋ยวไม่เวิร์ค ก็ต้องเปลี่ยนโช็คให้เข้ากันอีก ไม่รู้ชุดไหนจะเข้ากันดี

สู้เพิ่มงบ เก็บตังส์เพิ่ม จัดสตรัชปรับเกลียวไปเลยทีเดียวน่าจะดีกว่า

ผมใช้ถัง 64 แต่เติมทีละ 300- 400 บาทตลอด ครับ ท้ายไม่ห้อย ปั๊มแก๊สมันมีเยอะอยู่แล้ว แถมมีน้ำมนติดถังอีก

แต่เดินทางไกลผมจะจัดเต็มถัง + น้ำมันครึ่งถังครับ

หาซื้อได้จากไหนหล่ะครับ

เห็นมีคนปล่อยมือสองอยู่ราคาประมาณ 5000 บาทครับเดี๋ยวหา link ให้

หาซื้อได้จากไหนหล่ะครับ

ไม่รู้เจ้านี้ขายไปยัง ลองเข้าไปดูครับ

http://rcw.ms/forum/threads/874929-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87-Eibach-Civic-FD-%E0%B8%AA%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B9%86%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%9A

สอยสปริงแดงคุณทศมาละครับ โอเคมากๆเลย

แน่นอนครับสปริงเขาดีจริง ขับรถนิ่งขึ้นมาก แต่ผมแค่ไม่ชอบมันสูงไปหน่อย

ไอบัค แข็งกว่าทั้ง ทอง ทั้งเขียว โหลดลงมาหน่อยนึงด้วย

ลองเข้าไปอ่านครับ http://www.racingsoc...hp?topic=1196.0

ถ้าใส่ ไอบัค กับ โช๊คเดิมๆ 2.0 .... โช๊ค จะเอาสปริงอยู่มั้ยครับ ???

ผมใส่่่สปริงแดงพี่ทศตัวใหม่ หน้าหลังลงเท่ากันประมาณ3นิ้วสอดท้ายไม่โด่ง ใส่มาปีนึงแล้ว กำลังสวยเลย ลองปรึกษาพี่ทศดูครับ

ถ้าใส่ ไอบัค กับ โช๊คเดิมๆ 2.0 .... โช๊ค จะเอาสปริงอยู่มั้ยครับ ???

อยู่ครับ ไอบัค ยังแข็งไม่เท่าสปริงแดงคุณทศครับ

แล้ว ไอบัค หน้าหลังลงเท่ากันหรือเปล่าครับ

ไม่เท่าครับ หน้าจะลงเยอะกว่าหลังหน่อยนึงครับ สวยกำลังดีครับ

ผมใส่่่สปริงแดงพี่ทศตัวใหม่ หน้าหลังลงเท่ากันประมาณ3นิ้วสอดท้ายไม่โด่ง ใส่มาปีนึงแล้ว กำลังสวยเลย ลองปรึกษาพี่ทศดูครับ

บางคนท้ายโด่งไม่ลดเลย

นอกจากคนนั่งเต็ม gas เต็ม หน้าและหลังจะเท่ากันพอดี

• 1 month later...

แล้วถ้าหลังสปริงkทศ หน้าสปริงติดรถใครเคยลองมั่งยังอยากรู้

เพราของผมนั่ง2คนจั๊มแรงๆก็ถึง(ใส่แรกๆไม่ติดตอนนี้วิ่งมา30000 กม)

ติดแก็ส58ลิตร

ผมเคยใส่ครับเฉพาะสปริงหลังแดงคุณทศ หน้าสปริงเดิม  ทรงตัวดีกว่าปริงเดิมมากขนาดใส่แค่คู่หลัง

ด้านหน้าเวลาจั๊มอาจมีติดบ้างแต่ไม่เท่าสปริงเดิม ขางหลังคิดว่าคงไม่ติดครับ ท้ายจะโด่งขึ้นเยอะ

ผมเคยใส่ครับเฉพาะสปริงหลังแดงคุณทศ หน้าสปริงเดิม  ทรงตัวดีกว่าปริงเดิมมากขนาดใส่แค่คู่หลัง

ด้านหน้าเวลาจั๊มอาจมีติดบ้างแต่ไม่เท่าสปริงเดิม ขางหลังคิดว่าคงไม่ติดครับ ท้ายจะโด่งขึ้นเยอะ

ผมกำลังหาทางให้ด้านหน้าเท่าเดิมอยู่

ไม่ทราบว่า  ใช้ spring เดิมหน้า  แบบเดิมจะดีกว่าแบบนี้หรือป่าว

ปัจจุบัน  หน้าแดง และหลังแดง ใหม่... หน้าทิ่ม  ตูดหลังโด่งสุดๆ

ผมกำลังหาทางให้ด้านหน้าเท่าเดิมอยู่

ไม่ทราบว่า  ใช้ spring เดิมหน้า  แบบเดิมจะดีกว่าแบบนี้หรือป่าว

ปัจจุบัน  หน้าแดง และหลังแดง ใหม่... หน้าทิ่ม  ตูดหลังโด่งสุดๆ

ครับ ถ้ามีสปริงเดิมอยู่แล้วลองเปลี่ยนใช้ดูครับ ระยะส่วนสูงดูดีกว่าเดิมแน่ๆหน้าหลังไม่สูงกว่ากันมาก

แต่ต้องลองใส่แล้วดูว่าการใช้งานต่างจากสปริงแดงทั้งหน้าหลังหรือเปล่าครับ  แต่ระยะยุบตัวคงจะยุบมากกว่าสปริงแดงล่ะ

ผมก็ไม่เคยใช้สปริงแดงทั้งหน้าหลังด้วยเลยบอกไม่ได้ครับ

ครับ ถ้ามีสปริงเดิมอยู่แล้วลองเปลี่ยนใช้ดูครับ ระยะส่วนสูงดูดีกว่าเดิมแน่ๆหน้าหลังไม่สูงกว่ากันมาก

แต่ต้องลองใส่แล้วดูว่าการใช้งานต่างจากสปริงแดงทั้งหน้าหลังหรือเปล่าครับ  แต่ระยะยุบตัวคงจะยุบมากกว่าสปริงแดงล่ะ

ผมก็ไม่เคยใช้สปริงแดงทั้งหน้าหลังด้วยเลยบอกไม่ได้ครับ

ผมว่าจะลองติดต่อคุณทศเขาดูเหมือนกันครับ  คู่หน้า 1 นิ้วสอดเอง ใช้งานลำบากครับ  คู่หลัง 4 นิ้วสอดเลย

ว่าจะเปลี่ยนมาใช้ Spring เดิมอยู่  ให้มันสูงขึ้นหน่อย  หรือว่า  คู่หน้าจะรอง Spacer ดีครับ

แต่การใช้งาน Spring แดง 4 ต้นนี้  ปกติดีครับไม่มีปัญหาอะไร  มีเพียงมันเตี้ยไร  ขับอะไรลำบาก

ใช้สปิงแดงพี่ทศ  แดงเก่ามา2ปีแล้วครับ หัวทิ่ใท้ายโด่งกำลังสวยครับ แต่เป็นถังNGVนะครับ