Jump to content

Brio vs Jazz Hybrid นอกเรื่องนิดนึงนะครับ

Recommended Posts

อยากทราบว่าระหว่าง Brio กับ Jazz Hybrid ตัวใหน ประหยัดกว่ากันครับ

มีใครพอมีข้อมูลมั้ยครับ พอดีกำลังสนใจซื้อมาขับในเมืองอย่างเดียวเลยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าใช้ไม่นาน ผมว่า Brio น่าใช้กว่านะครับ ส่วนต่างราคามันเยอะอยู่ ถึงจะกินกว่ากันก็คงไม่มากนัก ไม่งั้นก็.... เอามาติดแก๊สซะเลย

ส่วนตัวอยากแนะนำ Brio นะครับ เคยลองขับแล้ว ขับง่าย และการกินน้ำมันก้อน่าจะห่างกันไม่มากตามที่พี่ข้างบนครับ ส่วนแจ๊สผมว่า Honda เพิ่งจะออกตัว Hybrid ในไทยไม่กี่รุ่น น่าจะรอไปก่อนนะครับ ถ้าอยากเล่น Hybrid

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมกลับเชียร์ Jazz นะ

ถึงจะบอกว่า ขับในเมืองก็เถอะ แต่ในเมือง มันก็วิ่งบนทางด่วนได้เป็นร้อยเหมือนกันแหละ ได้รถใหญ่กว่า ช่วงล่างนิ่งกว่า เบรคชัวร์กว่า วัสดุภายในดีกว่า นั่งสบายกว่านะ อัตราสิ้นเปลืองไม่ต่างหรอกครับ Brio อาจจะกินน้อยกว่าก็แค่นิดเดียวล่ะครับ

หลายสัปดาห์ก่อน

-- ผมเอา Mazda 2 ของแฟน วิ่งจากหนองแขม ไปติด คานกันชนหลัง ที่อ่อนนุช เรียกว่า วิ่งคนละฝั่งเมืองเลย ไปกลับก็ ร้อยกว่ากม. ... ลงจากรถมา เดินเซเลย มันเมื่อย มันเพลีย แฮะ ทั้งๆที่ขับก็แค่ 100 - 110 กม./ช.ม.เอง

-- ในขณะที่รถคู่กาย คู่ใจผม เจ้า CR-V G3 ผมขับกลับจาก อ.ศรีมหาโพธิ์ จ.ปราจีนบุรี ไปหนองแขม ร่วม 200 กม. เจอทั้งรถติด ทั้งหลบหลุม ทั้งขับเร็วได้ บอกตรงๆว่า CR-V ลงจากรถมายังชิวๆ ... ขับ CR-V ไปกลับบุรีรัมย์ 800 กม.ม้วนเดียว ยังเพลียน้อยกว่าขับ Mazda 2 เลยอ่ะ (แต่คนที่เค้าชินกับรถแล้ว เค้าก็เฉยๆนะ แต่ผมมันสบายมาก่อนไง มาเจอลำบาก เลยบ่นมากหน่อยครับ)

ดังนั้น แม้จะวิ่งในเมือง เลือกรถใหญ่ไว้ก่อนได้เปรียบครับ

อ้าวคุณ sanru หายไปนานเลยครับ ดู happy กับ cr-v ดีนะครับ

ของผมรอไปก่อนว่าต่อจากคันนี้แล้วจะเอาไรดีระหว่าง accord กับ teana ตัวใหม่ ไม่งันลดค่าตัวมาหน่อยก็ซิลฟี่พอ

สวัสดีครับ

Sylphy กับ FD ผมยังชอบ FD มากกว่านะครับ เบาะหลัง FD นั่งสบายกว่าอ่ะ ช่วงล่างผมก็ถือหาง อิสระ 4 ล้อของ FD นะครับ ... นิสสัน นี่ เปิดตัว ออกสื่อมา มีแต่คนบอกว่า เกาะดีทั้งนั้น แต่พอขับจริงๆ ไม่เห็นได้อย่างสื่อว่าสักรุ่น แปลกดี?

Teana เกาะดี นิ่ง ยอมรับ แต่สะบัดพวงมาลัยเปลี่ยนเลนกระทันหัน ท้ายออกแฮะ ออกเหมือน FD เลย แปลก ไม่น่าเกิดกับรถระดับนี้ ... Teana Club ก็พูดกัน

Tiida มีแต่คนว่า เกาะดี แต่ผมว่า เกาะแย่ โยกไป โยกมา ไม่นิ่ง FD นิ่งกว่าแยะ

Navara นี่ก็บอกว่า เกาะดี อืมม ก็ดีจริง ทางตรงแช่ 180 ตามไมล์ก็ยังนิ่ง (แต่ GPS โชว์ 160 นะ 55+) แต่เจอทางปะยางมะตอยหน่อยเดียว ลอยทั้งคัน อันตรายมากๆ