Jump to content

เตือนภัย!! ระวังเวลาเอาโทรศัพท์ไปซ่อมที่ศูนย์นะครับ

Recommended Posts

เตือนภัย !!! เอามือถือ Samsung ส่งซ่อม แต่โดนพนักงานเอาไปใช้ส่วนตัว !!! (มีหลักฐาน) vote.gif give4.gif bin.gif pmail.gif  

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ชาว Pantip ทุกท่าน วันนี้ผมมีประสบการณ์และเรื่องเล่าจากการส่ง Galaxy Note เข้าศูนย์ซ่อมของ Samsung สาขาฟอร์จูนทาวน์ครับ

เมื่อนำกลับมาบ้านผมจับได้คาหนังคาเขาว่า พนักงานที่ศูยน์แห่งนี้ แอบนำเครื่องแฟนผมไปใช้โดยมิชอบ !!!

เรื่องอาจจะยาวหน่อย ผมขออนุญาตเล่าแบบจัดเต็มครับ และจะทะยอยลงหลักฐานแต่ละอย่างลงประกอบไปเรื่อย ๆ

วันพุธที่ 21 พฤศจิกายน 2555

เรื่อง มันเริ่มจากแฟนผมใช้ Galaxy Note 1 อายุประมาณ 8 เดือนคุยโทรศัพท์กับผมช่วงกลางคืนแล้วเกิดดับไปดื้อ ๆ เปิดเครื่องได้แปปเดียวแล้วก็ดับ ต้องเสียบสายชาร์ตทิ้งไว้เครื่องถึงจะไม่ดับ ผมเลยบอกงั้นพรุ่งนี้เอาเครื่องไปเช็คกันเลยดีกว่า เผื่อเสียจะได้เคลมไปเลย ก็คุยกัน โดยนัดเจอที่ 0 บริการฟอร์จูน เพราะเดินทางมาสะดวก ประกอบกับผมเคยใช้บริการศูยน์แห่งนี้แล้วได้รับการบริการที่ดีครับ

วันพฤหัสบดีที่ 22 พฤศจิกายน 2555

เวลา บ่ายสองโมงผมกับแฟนก็มากดบัตรคิวรอ รอออออออออ ร๊ออออ รอออออ เพราะคนเอาเครื่องมาซ่อมเยอะมาก ทำให้การบริการทำได้ช้าเนื่องจากเคาร์เตอร์ให้บริการที่แค่ 3 เคาร์เตอร์เท่านั้นเอง กว่าจะถึงคิวตัวเองเวลาก็ล่วงไปถึงสี่โมงกว่า ๆ

เมือ อธิบายอาการให้น้องเคาร์เตอร์บริการช่องที่ 2 ฟัง น้องเขาก็ตรวจสอบอาการเบื้องต้น และแจ้งว่าอาจจะเกิดจากการที่ แบตเสื่อม จึงทำให้เก็บประจุไฟไม่อยู่และเมื่อไม่ได้เสียบสายชาร์ตจะทำให้เครื่องดับ นั้นเอง

แต่เพื่อความแน่ใจน้องเขาจึงขอให้ทิ้งตัวเครื่องไว้ที่ศูยน์ บริการแห่งนี้เพื่อให้ช่างตรวจซ่อมอย่างละเอียด ผมก็บอกไหน ๆ ก็เข้า 0 ต้องรอแล้ว ผมเลยขอให้น้องช่วบเปลี่ยน Software Galaxy Note รุ่น N7000B ที่แฟนผมใช้อยู่ เป็นรุ่น N7000 ธรรมดาให้ได้ไหมครับ ? น้องก็เข้าไปคุยกับช่างแปปนึงและออกมาบอกทำได้ค่ะ พร้อมกับออกใบรับงาน โดยน้องเขาบอกว่า ซ่อมไม่เกิน 7 วัน และหากมีอะไรคืบหน้าก็จะโทรแจ้งให้ทราบโดยทันที

ผมก็กับแฟนผมก็สบาย ใจมาก ที่ได้รับการบริการที่ดีจาก 0 แห่งนี้ ติดอย่างเดียวคือรอคิวนานมากเกินไปแค่นั้นเองจริง ๆ นอกนั้นก็ประทับใจครับ...........

........ แต่หารู้ไม่ว่า หลังจากวันนี้ สิ่งที่ตามมาจะมีแต่เรื่องวุ่นวาย และได้รับรู้ถึง Dark Side ของการทำงานที่ 0 บริการแห่งนี้..............

วันเสาร์ที่ 24 พฤศจิกายน 2555

เวลาประมาณเที่ยง พนักงานจาก 0 ฟอร์จูนก็โทรมาหาแฟนผม โดยแจ้งอาการว่า

แบตเตอรี่ เสื่อมทำให้เก็บประจุไม่อยู่ สนใจจะซื้อใหม่ในราคา 900 บาทไหมคะ ? เพราะเนื่องจากแบตรับประกัน 6 เดือน และเกินระยะเวลารับประกันมาแล้วจึงต้องเสียเงินเพิ่มเติมค่ะ

ใช้มา แค่ 8 เดือน.....แบตเสื่อมซะแล้ว !?! เรื่องอะไรจะซื้อใหม่ เด๋วใช้อีก 8 เดือนก็เสื่อมอีก แฟนผมจึงปฎิเสธไป และถามพนักงานท่านนั้นกลับไปว่า ไปรับเครื่องเลยได้ไหม ? ทางปลายสายเงียบไปพักนึงจึงตอบกลับมาว่า

ยังไม่ได้ตรวจสอบตัวเครื่องเลยว่ามีอาการอะไรอีก เด๋วขอเวลาตรวจสอบเพิ่มเติมนะคะ...... แล้วก็วางสายไป

อ่าว ววววว แล้วทำไมคุณไม่ตรวจสอบให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยโทรมาบอก นี้ตรวจแค่แบตอย่างเดียว ถ้าเกิดเครื่องดับเพราะสาเหตุอย่างอื่น ลูกค้าก็ต้องเสียเวลาย้อนไปย้อนมาซิครับ หรือเพราะแค่ผมไม่ซื้อแบตราคา 900 บาท คุณเลยทำกับดาวแบบนี้ ???

วันจัทร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2555

เวลาประมาณเที่ยงผมโทรไปสอบถาม 0 ฟอร์จูนว่าสรุปเครื่องเสียเพราะอะไรกันแน่ ??? แบตเสื่อม ? บอร์ดพัง ?

โทรไปครั้งที่ 1 ไม่มีคนรับ.....

โทรไปครั้งที่ 2 มีเสียง ตื๊ดดดด แล้วสายก็ตัดไป.......

โทร ไปครั้งที่ 3 ก็ตื๊ดดดดดดดดดด จากนั้นสายก็ตัดไป..........เลยคิดว่าถ้าโทรไปครั้งที่ 4 ก็คงให้ทุกท่านย้อนกลับไปอ่านข้อ 2 กับข้อ 3 วันลูปไปเรื่อย ๆ

ผมจึง ตัดสินใจโทรไป  Call Center ของทาง Samsung โดยตรง น้องพนักงานก็บอกว่าไม่ทราบเหมือนกันว่าซ่อมเสร็จหรือยัง จะประสานงานกับทาง 0 ฟอร์จูนเพื่อที่จะเช็ตสถานะการซ่อมให้ และจะติดต่อกลับมาทางเบอร์แฟนผม

ทำ ไงได้ ?? คงได้แต่รอ......ระหว่างนั้นก็ไม่มีการติดต่อกลับมาจาก Samsung แม้แต่นิดเดียว.......ไม่เป็นไร....บอกแล้วรอได้ เขาขอเวลาตั้ง 7 วันในการซ่อม เราให้เขาได้ แต่ที่โทรไปตามเพราะแค่สงสัยว่าสรุปอะไรเสียกันแน่ ??

วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤศจิกายน

ครบ 7 วันพอดี เงียบ.....ไม่มีใครโทรกลับมา.....

ประกอบ กับแฟนผมช่วงนี้งานเยอะมาก เขาเลยบอกไม่เป็นไร ต่อให้ซ่อมเสร็จวันนี้ก็ไม่ว่างไปเอาอยู่ดี รองานที่ทำอยู่เสร็จเมื่อไหร่ค่อยไปเอาก็ได้

วันเสาร์ที่ 1 ธันวาคม 2555

วันนี้ แฟนผมทำงานเสร็จแล้ว..... แต่ก็ไม่มีมนุษย์ท่านใดจาก Samsung โทรมาเลยช่วงเที่ยง ๆ แฟนผมจึงโทรไป 0 ฟอร์จูน แน่นอนขอให้ทุกท่านย้อนกลับไป ข้อ 2-3 ข้างบนอีกรอบแล้ววนลูปไปเรื่อย ๆ ครับ มันเงียบกริบดีจริง ๆ......

แฟนผมจึงโทรไป Call Center Samsung ก็ได้คำตอบเหมือนเดิม

จะประสานงานกับทาง 0 ฟอร์จูนเพื่อที่จะเช็ตสถานะการซ่อมให้ และจะติดต่อกลับมาทางเบอร์แฟนผม

ผลเหมือนเดิม.........เงียบยิ่งกว่าป่าช้าไม่มีสัญญานตอบรับจากมนุษย์ท่านใดเลย

วันจันทร์ที่ 3 ธันวาคม 2555

เป็น เวลา 11 วันแล้วที่ Galaxy Note ของแฟนผมไปนอนเล่นอยู่ใน 0 ฟอร์จูนโดยไม่รู้ว่าสรุปอาการที่เสียคืออะไรแน่ แฟนผมจึงลองโทรไป 0 ฟอร์จูนอีกรอบ กะว่าถ้ารอบนี้ถ้าโทรไม่ติดจะบุกไปที่ 0 เลย

เหมือน ถูกหวย !!! แฟนผมโทรติดภายในครั้งเดียว ตู๊ดเดียว โดยพนักงานหญิงท่านนึงเป็นผู้รับสาย ไม่รอช้าแฟนผมจึงแจ้งชื่อ หมายเลขส่งซ่อม และสอบถามว่าสรุปเครื่องเป็นอะไร ? จะไปรับได้ยัง ???????

พนักงานท่านนั้นบอกขอเวลาซักครู่และ.......หายไป 5 นาทีโดนแฟนผมก็ถือสายรอ

ครบ 5 นาที พนักงานท่านนั้นกลับมาบอกด้วยคำสั้น ๆ ว่า

ทางเราจะติดต่อกลับนะคะ ตอนนี้ "ช่าง" ไปเข้าห้องน้ำ........

................... เห้ยยยยยยย !!! มันหมายความว่าไง ? ถามว่าซ่อมเสร็จหรือยัง ?? เกี่ยวอะไรกับช่างไปเข้าห้องน้ำ ?????? เช็คซิครับว่าสถานะการซ่อมเป็นยังไงคุณคีย์ลงระบบน่า ผมก็เห็น ๆ อยู่ เฮ้ออออ ประสาทจะกิน

จากนั้นอีก 10 นาที่ต่อมา ทางนั้นก็ใช้เบอร์  08x-459-2x29 โทรติดต่อกลับมาบอกเครื่องซ่อมเสร็จแล้ว มารับได้เลยนะคะ

แฟน ผมจึงโทรตามผม บอกให้ไปรับเครื่องเป็นเพื่อนหน่อย ผมก็บอกดีเลย จะได้ไปถามพนักงาน ว่าสรุปเอาเครื่องไป 11 วัน อะไรเสียกันแน่ ??????

ไปถึงที่นั้น ผมก็กดบัตรคิวรอรับของ ซักพักมีน้องผู้หญิงคนที่ 1 มารับเรื่องและนำเครื่องออกมาให้

ผมจึงถามน้องเขา

ผม : สรุปอะไรเสียครับ ? และทำอะไรกับเครื่องผมไปบ้าง

น้อง 1 : (หยิบใบรับงานมาดู) อ่อ ช่างสรุปอาการว่าแบตเสื่อมคะ และทางลูกค้าได้ขอให้ช่างลง Software N7000 ธรรมดาคะ...ถูกต้องไหมคะ ?

ผม : ใช่ครับ แต่กะอีแค่แบตเสื่อมนี้ประเมินอาการถึง 11 วันเลยหรอครับ ? มันนานไปไหม ? แล้วลง Rom N7000 เนี่ยลงเป็นวันเลยหรอครับ มันยากขนาดนั้นเลยหรอครับ ? ทำไมไม่มีใครติดต่ออัพเดตให้ผมทราบเรื่องบ้างเลย นี่รอตั้ง 11 วัน คุณให้รอได้ไงเนี่ย ??? ลูกค้าไม่มีมือถือใช้มันเดือดร้อนนะ

น้อง 1 : (นิ่ง เงียบ ก้มหน้าเสียงเริ่มสั่น หันหน้าไปมองน้องผู้ชายอีกคนนึง น้องผู้ชายหันมายิ้มให้ผมนิดนึง ก่อนเดินหลบฉากไปยังห้อง Staff Room) ทะ ทะ ทางเรา ตะ ต้องขออภัยด้วยนะคะ ทางเรา..........................

ฉับ พลันที่น้อง 1 ยังพูดไม่จบ ก็มีตัวละครโผล่มารับช่วงต่อแทน ผมขอเรียกน้อง 2 ละกัน น้อง 2 เป็นพนักงานหญิงที่ประจำเคาร์เตอร์หมายเลข 1 ผอม สูง ผิวสีดำแดง ไฮไลท์ผมสีทอง

น้อง 2 : (เดินมาจับไหล่น้อง 1 พลางพยักหน้าหงึก ๆ ว่ากรูจัดการเอง น้อง 1 จึงรีบเดินหลบฉากไป)  ทางเราต้องขออภัยลูกค้านะคะ ลูกค้าต้องเข้าใจเราบ้าง งานเราเยอะมากจริง ๆ บางวันเครื่องมาที 20-30 เครื่องทางเราก็ดูแลไม่ทันคะ ทางเราทำได้ดีที่สุดแล้วนะคะ

ผม : แต่นี่แค่แบตเสื่อม คุณประเมินอาการตั้ง 11 วัน คุณไม่คิดจะแจ้งลูกค้าหน่อยหรอ ไหนคุณบอกแต่แรกว่าซ่อมไม่เกิน 7 วันและจะติดต่อกลับ ???

น้อง 2 : (น้ำเสียงเริ่มไม่ดี) ค่ะ เราทราบคะ แต่ลูกค้าต้องเข้าใจเราบ้างนะ บางทีเครื่องมันล้นจน 5-6 วันผ่านไปช่างยังไม่ได้แตะเครื่องเลยนะคะ จะให้เราซ่อมแบบลัดคิวมันคงทำไม่ได้ค่ะ

ผมกับแฟนเริ่มยัวะ แต่ด้วยความที่เวลาตอนนั้น 17.05 น. และวันนั้นเป็นวัน "แรงเงา" แห่งชาติ ผมกับแฟนจึงเก็บอารมณ์ ไม่อยากต่อความให้เสียเวลา เพราะกลัวรถติดนั้นเอง จึงเดินออกจาก 0 พร้อมกับไปซื้อแบตเทียมราคา 450 บาทมาแล้วกลับบ้านกัน.........หารู้ไม่ว่า มือถือที่เพิ่งรับมานั้น มีสิ่งแปลกปลอมติดมาด้วย

ขอจบด้วยภาพแบตเจ้าปัญหานะครับ ในส่วนต่อไปจะเริ่มเปิดประเด็นให้ดูว่า

"ใคร  เอาเครื่องผมไปใช้และผมรู้ได้อย่างไร "

อ่านต่อได้ตามลิ้งเลยนะครับ น่ากลัวจริงๆ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T13058026/T13058026.html

เคยไป 0 SS ที่เซียร์ ก็ดีนะครับ จะให้ไปเช็คว่าแบตโน๊ตบุ๊กว่าเสื่อมไหม

เช็คไปเช็คมาได้เปลี่ยนแทบทั้งเครื่อง เปลี่ยนเมนบอร์ด การ์ดจอ ฮาร์ดดิส ใช้เวลา 14 วัน

ก็เกือบจะรู้สึกดี แต่ใช้ไป 3 วัน ฮาร์ดดิสพังอีกรอบ เปลี่ยนใหม่ เสียเวลาอีก 7 วัน

ปัจจุบัน โน๊ตบุ๊กก็ยังอยู่ดี

แต่เจอแบบนี้ก็ไม่ค่อยอยากใช้และ

ผมก็ได้อ่านมานะครับ แต่บางทีคนเราก็ต้องแยกให้ออก

ระหว่างสินค้า กับ บริการนะครับ ในที่นี้ เกี่ยวกับการบริการล้วนๆเลย

พนักงานมีสิทธิ์ทำอย่างงี้กับเครื่องของลูกค้าได้อย่างไร

และทางผู้ใหญ่เองก็ทำไม่ถูก ยังจะคอยช่วยปกปิดความผิด เฮ้อ

ปล.ช่วงแรกผมก็อยากได้โน๊ตสอง (แต่ไม่มีตัง เลยติดโรคเลื่อนต่อไป)

แต่ตอนนี้เห็นลูเมีย กับ เน็กซัสสี่ น่าสนมากๆ อิอิ

มาตรฐาน พนง.บริการ มันสำคัญ สมัยนี้ ผมเห็นไม่ว่าจะ หน่วยงานใดๆ ที่เป็นด้านบริการ ห่วยแตก ร้อยละ 90 อีก 10% ดีๆก็มีนะครับ

ส่วนเรื่องสินค้า ของ SS เนี่ย ผมเมินไปทุก Product เลย อายุสั้น แทบจะทุก Product จริงๆ เข็ดเลย ใช้มา 5-6 Product ก็ยังไม่วายเป็นเช่นเดิม

เทคโนโลยีเขาเร็วนะครับ แต่ด้านคุณภาพของ สัพยากร ที่นำมาใช้นั้นผมว่า QC ปล่อยผ่านมาได้ไง

แล้วเรื่องของ มาตรการการแก้ไข หรือส่งซ่อม กับวิเคราะห์อาการ ช้ามากๆ คนเยอะ คิวยาว SS นำมาใช้อ้างไม่ได้หรอกครับ

ปัญหามันมาจาก มันไม่ทนเอาซะเลย ทำการตลาดแต่ขายอย่างเดียว !!

แต่ทุกวันนี้ยังใช้ SS อยู่เลยนะ อิอิ

บ่นเท่านี้แหละครับ ^^

ผมก็ได้อ่านมานะครับ แต่บางทีคนเราก็ต้องแยกให้ออก

ระหว่างสินค้า กับ บริการนะครับ ในที่นี้ เกี่ยวกับการบริการล้วนๆเลย

พนักงานมีสิทธิ์ทำอย่างงี้กับเครื่องของลูกค้าได้อย่างไร

และทางผู้ใหญ่เองก็ทำไม่ถูก ยังจะคอยช่วยปกปิดความผิด เฮ้อ

ปล.ช่วงแรกผมก็อยากได้โน๊ตสอง (แต่ไม่มีตัง เลยติดโรคเลื่อนต่อไป)

แต่ตอนนี้เห็นลูเมีย กับ เน็กซัสสี่ น่าสนมากๆ อิอิ

-------------------------------

ถูกต้องนะคร๊าฟ ต้องแยกให้ออกระหว่าง สินค้า กับ บริการ

0 samsung ที่ฟอร์จูนมันเล็กกะติ้วเอง เคยไปเคลมอยู่ ห้องน้ำที่ออฟฟิศผมใหญ่กว่าอีก 55

แต่xxxเรื่องเอาของลูกค้าไปใช้นี้ น่าดักซ้อมตอนเลิกงานจริงๆ เอาให้คา teen ดูซิจะว่าไง

สำหรับกรณีนี้เป็นที่พนักงานของ0ซ่อมSS 0นั้น  ขอออกตัวก่อนว่าเคยทำงานอยู่วงการนี้มาเกือบสิบปี  0แต่ละ0อาจจะไม่ใช่ของSSโดยตรง คือ บาง0อาจจะเป็นของดีลเลอร์ที่เป็นตัวแทนในเขตนั้นๆรับหน้าเสื่อเปิดเป็น0ให้SS  แต่การบริหารงานใน0นั้นจะขึ้นอยู่กับดีลเลอร์โดยมีSSสำนักงานใหญ่คอยให้คำปรึกษาและควบคุมอีกที    ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้เข้า0ใหญ่ของSSจะดีที่สุด  อย่างเช่นที่ มาบุณครองเป็นของSSโดยตรง  แต่ก็พูดยากเพราะการที่SSจะไปเปิด0ซ่อมเองทั้งหมดคงเป็นไปไม่ได้  จึงต้องให้ดีลเลอร์เป็นผู้จัดการในแต่ละเขต   ส่วนใหญ่จะเป็นเหมือนกันทุกแบรนด์   เพียงแต่ละ0นั้นจะบริการกับลูกค้าอย่างไร  อาจจะต้องร้องเรียนกับบริษัทใหญ่โดยตรง  หรือไม่หากไม่มีการรับผิดชอบใดๆ  สามารถฟ้องร้องกับ สคบ.จะดีที่สุด  เพราะมีทั้งหลักฐานและพยานวัตถุว่าเข้าไปใช้บริการจริง  สำหรับแบตเตอรี่ที่เสียภายใน8เดือนอาจเป็นไปได้  เพราะการรับประกันของอุปกรณ์เสริมทั้งหมด เช่น หูฟัง วอล์ทชาร์จ  สายดาต้าลิงค์  จะรับประกันเพียงแค่ 6 เดือนทุกแบรนด์  ยกเว้นตัวเครื่องที่รับประกัน 1 ปี  ขอให้เรื่องจบลงด้วยดี