Jump to content

เซ็นทรัลล็อคไม่ทำงานเหมือนเดิมครับ

Recommended Posts

เอาผลมาบอกก่อนล่ะกันครับ จะได้ไม่ต้องรอกันดึก ผลการทดลองรถ 2 คัน ได้ผลเหมือนกันนะครับ

เหยื่อของผม รถเดิมๆทั้ง 2 คัน

1. CIVIC FD 1.8 E AT NAVI ตัว MC ปลายปี 2009 (คันนี้เปลี่ยนแบตมา 2 ครั้ง....ครั้งแรกหมดเกลี้ยงต้องจั๊มสตาร์ท ครั้งที่ 2 เปลี่ยนแบตโดยการเลี้ยงไฟ)

2. CIVIC FD 1.8 E AT ตัว MC Sport Pearl โฉมสุดท้าย ปลายปี 2011 (คันนี้แบตเดิมติดรถ ไม่เคยถอดขั้วแบตสักครั้งเดียว)

เงื่อนไขที่ 1 ตามคลิปแรกที่อัพให้

1. ล็อกรถ ซะพักแล้วปลดล็อก ไม่สตาร์ทเครื่อง
2. ภายในเวลาประมาณ 30 วินาที รถจะล็อกเองอัตโนมัติ

[media=]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=dEfIANAWrPw[/media]

เงื่อนไขคลิปที่ 2 เดี๋ยวพรุ่งนี้จะอัพคลิปตามมาให้ครับ

1. จอดรถ เข้าเกียร์ P ดับเครื่อง ดึงกุญแจออก (ผมใช้วิธีสตาร์ทรถ แล้วดับเครื่อง ดึงกุญแจออก)
2. ลงจากรถ ปิดประตูสนิททุกบาน
3. รอให้มันล็อกเอง
4. ผลจากการรอประมาณ  4 นาที รถไม่ล็อคเองครับ

• Replies 126
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ขอบคุณแมนคับ นอนดึกเลย  :D

พี่ก้อนั่งแต่งเวบไปเรื่อยๆ วันนี้เวบครึกครื้น สนุกดีคับ พรุ่งนี้หาวิธีต่อ น่าจะมี Acura มาบ้างแหละ มันโปรแกรมเดียวกัน เดี๋วพรุ่งนี้ไปค้นต่อ  :)

ถ้าจะรอคลิปที่ 2 แปบนะพี่ต้น   92% ล่ะ    :D 

รอครับ นอนดึกเป็นปกติอยู่แล้ว :0059:

แว๊บๆมีเทพอิเล็กทรอนิกส์เข้ามาดูด้วย :P

เอาผลมาบอกก่อนล่ะกันครับ จะได้ไม่ต้องรอกันดึก ผลการทดลองรถ 2 คัน ได้ผลเหมือนกันนะครับ

1. CIVIC FD 1.8 E AT NAVI ตัว MC ปลายปี 2009 (คันนี้เปลี่ยนแบตมา 2 ครั้ง....ครั้งแรกหมดเกลี้ยงต้องจั๊มสตาร์ท ครั้งที่ 2 เปลี่ยนแบตโดยการเลี้ยงไฟ)

2. CIVIC FD 1.8 E AT ตัว MC Sport Pearl โฉมสุดท้าย ปลายปี 2011 (คันนี้แบตเดิมติดรถ ไม่เคยถอดขั้วแบตสักครั้งเดียว)

เงื่อนไขที่ 1 ตามคลิปแรกที่อัพให้

1. ล็อกรถ ซะพักแล้วปลดล็อก ไม่สตาร์ทเครื่อง

2. ภายในเวลาประมาณ 30 วินาที รถจะล็อกเองอัตโนมัติ

เงื่อนไขคลิปที่ 2 เดี๋ยวพรุ่งนี้จะอัพคลิปตามมาให้ครับ

1. จอดรถ เข้าเกียร์ P ดับเครื่อง ดึงกุญแจออก (ผมใช้วิธีสตาร์ทรถ แล้วดับเครื่อง ดึงกุญแจออก)
2. ลงจากรถ ปิดประตูสนิททุกบาน
3. รอให้มันล็อกเอง
4. ผลจากการรอประมาณ  4 นาที รถไม่ล็อคเองครับ

เป็นเหมือนกัน

เงื่อนไขที่ 1 --- เป็นตามนั้นครับ

เงื่อนไขที่ 2 --- รอถึงเช้าก็ไม่ล็อคครับ ลืมบ่อย จอดในบ้านเลยไม่กลัว

----------------- เพิ่มเติม --------------------

- รถที่ติดอุปกรณ์เปิดกระโปรงหลัง ถ้าล๊อครถแล้วกดเปิดกระโปรงหลัง ต้องเปิดประตูด้วย 1 บาน ไม่งั้นรถจะล๊อคเองใน 30 วิ

- จอดรถ บิดกุญแจดับเครื่อง เปิดประตูลงจากรถ ปิดประตู ถ้าอยากล็อครถเลยก็กดปุ่มล๊อค แต่ถ้ากดปุ่มปลดล๊อค รถจะล๊อคในอีก 30 วิ

มาแล้วคร๊าบบบบบ เนทมือถืออัพได้โหดมาก  :0160: ขออภัยมืดไปหน่อยนะพี่ๆน้องๆ

[media=]http://www.youtube.com/watch?v=twOhyUssCQg[/media]

ขอบคุณแมนคับ นอนดึกเลย  :D

พี่ก้อนั่งแต่งเวบไปเรื่อยๆ วันนี้เวบครึกครื้น สนุกดีคับ พรุ่งนี้หาวิธีต่อ น่าจะมี Acura มาบ้างแหละ มันโปรแกรมเดียวกัน เดี๋วพรุ่งนี้ไปค้นต่อ  :)

:lol:  นอนดึกเป็นประจำอยู่แล้วครับป๊า วันนี้สนุกดีเดิมไปเดินมา บ้านกับลานจอดรถ  :0207: 

แชร์กันครับ เผื่อรถใครผิดปกติจะได้เช็คได้

รอครับ นอนดึกเป็นปกติอยู่แล้ว :0059:

แว๊บๆมีเทพอิเล็กทรอนิกส์เข้ามาดูด้วย :P

ผมแอบเห็นเหมือนกันพี่ต้น 555

เป็นเหมือนกัน

เงื่อนไขที่ 1 --- เป็นตามนั้นครับ

เงื่อนไขที่ 2 --- รอถึงเช้าก็ไม่ล็อคครับ ลืมบ่อย จอดในบ้านเลยไม่กลัว

----------------- เพิ่มเติม --------------------

- รถที่ติดอุปกรณ์เปิดกระโปรงหลัง ถ้าล๊อครถแล้วกดเปิดกระโปรงหลัง ต้องเปิดประตูด้วย 1 บาน ไม่งั้นรถจะล๊อคเองใน 30 วิ

- จอดรถ บิดกุญแจดับเครื่อง เปิดประตูลงจากรถ ปิดประตู ถ้าอยากล็อครถเลยก็กดปุ่มล๊อค แต่ถ้ากดปุ่มปลดล๊อค รถจะล๊อคในอีก 30 วิ

ใช่ครับพี่พี   ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม  :0031:

อืมงั้นเดียวต้องหาว่ามันเป็นอย่างไร เดียวรอดูกันต่อครับเพื่อจะทำลองถ่ายบ้างครับหา Civic คนอืนมาลองถามเพิ่มอีกสักหน่อยครับ

แต่มีจริงๆ คนที่บอกแบบเดียวกับผมที่ศูนย์เลยพี่  ผมก็ไม่รู้จักเขาเพราะ พนักงานเขาอยากยืนยันกับผมเลยไปคุยกับเขานะครับ

แต่บอกว่ามันล๊อกเหมือนกันครับ ทดลองกันต่อไปครับอิอิ

มีคู่มือภาษาไทยCivic 2010 ตัวเต็มไหมครับ ของผมหาไม่เจอจะลองมาหาสักหน่อยครับ

ผมจะหารถที่ยังไม่เปลียนแบต เลยทดสอบครับน่าจะเจอบ้างแน่ๆ ครับ

อืมงั้นเดียวต้องหาว่ามันเป็นอย่างไร เดียวรอดูกันต่อครับเพื่อจะทำลองถ่ายบ้างครับหา Civic คนอืนมาลองถามเพิ่มอีกสักหน่อยครับ

แต่มีจริงๆ คนที่บอกแบบเดียวกับผมที่ศูนย์เลยพี่  ผมก็ไม่รู้จักเขาเพราะ พนักงานเขาอยากยืนยันกับผมเลยไปคุยกับเขานะครับ

แต่บอกว่ามันล๊อกเหมือนกันครับ ทดลองกันต่อไปครับอิอิ

มีคู่มือภาษาไทยCivic 2010 ตัวเต็มไหมครับ ของผมหาไม่เจอจะลองมาหาสักหน่อยครับ

คู่มือ 2011 ก็มี lock แค่ 2 แบบครับ คือ ความเร็ว 15 แล้ว Lock / กับออกจาก P แล้ว Lock

ผมว่าระบบรถ จขกท กลับมาปกตินะครับ จริงๆ :)

ผมมองว่าถ้า Honda ตั้งใจออกแบบมาแบบนี้ คงโดนคุณแม่หรือคุณพ่อลูกอ่อน ฟ้องร้องกันไปหลายคดีแล้วครับ

ปิดประตูหมด แล้วล๊อคเองนี่ ให้ระวังแค่ไหน คงต้องมีเผลอปิดประตูโดนล๊อคต่อหน้ากันบ้าง

หรือ จะให้แง้มประตูไว้ตลอด มันก้อไม่ใช่วิสัยปกติที่คนใช้รถทั่วไปเค้าทำกันน่ะคับ :(

ผมลองเล่นๆเมื่อเช้า ลงจากรถมาแล้ว ลองใช้ชีวิตว่ารถผมมีระบบปิดประตูล๊อคออโต้

ขั้นแรกต้องระวังการปิดประตู ลองปิดประตูแบบแง้มดู อย่าปิดสนิทเดี๋ยวล๊อค

รู้สึกภาระมากเลย จากเคยใช่เข่าสะกิด เหวี่ยงง่ายๆ ปิดกรึ๊บ :D ต้องมาค่อยๆจับประคองประตูให้ปิดแค่ล๊อคที่1 เดี๋ยวมันล๊อค

ยังคิดในใจว่า ถ้าฮอนด้าเอาระบบนี้มาใส่รถทุกคัน จะไม่มีคนบ่นเลยเหรอ

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมไม่ได้บอกว่ามันไม่มีอยู่จริง ผมเชื่อที่ท่าน จขกท ใช้มาตลอดครับ :D

เพียงแค่ผมมองว่ามันเป็น Defect น่ะ เกิดได้กับรถทุกคันอยู่แล้ว แต่ไม่น่าที่ฮอนด้าจะเอามาใส่เป็นฟังก์ชั่นมาตรฐานครับ

ถ้าจะมีอีกสัก 100 คันอาการนี้ เมื่อเทียบกับ ฮอนด้าทั่วโลก คงเพียงแค่ 0.01% เท่านั้น

การผ่าน QC ไม่ได้บอกว่ารถคันนั้นมาตรฐานครับ เจอต๊อก Recall กันไปเป็นแสน ^_^ นั่นก้อผ่าน QC ทั้งนั้นครับ

ผมจะหารถที่ยังไม่เปลียนแบต เลยทดสอบครับน่าจะเจอบ้างแน่ๆ ครับ

ผมทดสอบกับรถที่บ้านทั้ง 2 ครับแล้วครับ เป็นเหมือนกันหมด ยังไงรอดูขอท่านอื่นๆก่อนครับ

1. CIVIC FD 1.8 E AT NAVI ตัว MC ปลายปี 2009 (คันนี้เปลี่ยนแบตมา 2 ครั้ง....ครั้งแรกหมดเกลี้ยงต้องจั๊มสตาร์ท ครั้งที่ 2 เปลี่ยนแบตโดยการเลี้ยงไฟ)

2. CIVIC FD 1.8 E AT ตัว MC Sport Pearl โฉมสุดท้าย ปลายปี 2011 (คันนี้แบตเดิมติดรถ ไม่เคยถอดขั้วแบตสักครั้งเดียว)

ฝากพี่ต้น ครับ ขอดูตัว2007 ที่ไปลองหน่อยครับว่าเหมือนของผมไหม

มาแล้วคร๊าบบบบบ เนทมือถืออัพได้โหดมาก  :0160: ขออภัยมืดไปหน่อยนะพี่ๆน้องๆ

[media=]http://www.youtube.com/watch?v=twOhyUssCQg[/media]

เฮ้อ สบายใจขึ้นเลยครับ น้องแมนขอบคุณครับ ว่า"รถตูปกติ"

เพราะเมื่อคืน กลับไปนั่งอ่านคู่มือ ตาแหกเลย 5555+

ก็เจอแค่การตั้งแค่า

1.ขับด้วยความเร็ว 15 กม/ชม. แล้วล็อคเอง

2.ปลดเกียร์จาก P ลงมา รถจะล็อคเอง

3.ปิดระบบ ล็อคอัตโนมัติ

แค่นั้นไม่มีโหมด ล็อครถเอง โดยไม่กด รีโหมท

งานนี้ค่อยโล่งใจหน่อย ว่า รถเราไม่ล็อคเองมันคือ ปกติดีแล้ว

แต่ที่แปลกใจคือ เจ้ารถเพื่อนผม ปี2007 นี่แหละครับ มันล็อคเอง ? อันนี้ งง หรือว่า เจ้าคุณพ่อ เพื่อนเขาเอา ไปทำอะไรกับระบบล็อค หรือเปล่า ส่วนนี้ เพื่อนผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ผมก็มองเหมือน พี่ทอม และหลายๆท่านนะครับ ว่า

ระบบนี้ ไม่น่าจะดีในหลายๆแง่ และเรื่องความปลอดภัย จากการมี เด็ก หรือ เด็กอ่อน ในรถ แล้ว รถล็อคเองได้ นี่ค่อนข้างอันตราย หรือ แม้กระทั่ง ไม่เสียบกุญแจ แต่เอาวางไว้ในรถ

งัดแงะ อะไรไปพรางๆ เผลอปิด แล้วมมันล็อคนี่ปวดกบาล เลยนะครับ

เป็นไปได้หรือมีโอกาส รบกวนน้องต้นลองไปถ่ายคลิปการทำงานของรถของเพื่อนมาดูกันครับ

อาจจะลองถามเป็นข้อมูลด้วยว่าไปติดตั้งกันขโมยเพิ่มเติมมาหรือเปล่า

เป็นไปได้หรือมีโอกาส รบกวนน้องต้นลองไปถ่ายคลิปการทำงานของรถของเพื่อนมาดูกันครับ

อาจจะลองถามเป็นข้อมูลด้วยว่าไปติดตั้งกันขโมยเพิ่มเติมมาหรือเปล่า

มันต้องรอ เจอมันนะสิครับ พี่ต้น พอดีช่วงนี้มันไปดูงานยาวเลย แต่เท่าที่เมื่อวาน พอดีมันอยู่และผมลองไปลอง เลย (ที่ทำงาน)

เออ มันล็อค จริงๆน่ะสิครับ ผมเลย งง เลย ก็ถามๆมัน มันก็บอกว่า ตัวมันเองอ่ะ ไม่เคยได้ไปปรับแต่งอะไรกับรถเลย

แต่ถ้าช่วงนี้ถ้าให้ถ่ายคลิปคงต้อง รอ มันกลับมาจากไปดูงานที่ภูเก็ตอ่ะครับ - -*แต่เดี๋ยวลอง โทรถามมันอีกที ช่วงบ่ายๆ

ให้มันลองถามพ่อ ให้หน่อยว่า รถได้เคยไปทำระบบล็อคอะไรเพิ่มไหม

แล้วเดี๋ยวบ่ายๆผมมาสรุปให้นะครับ ^^

ไม่เป็นไรครับ ไว้สะดวกค่อยทำไม่ต้องรีบร้อนครับ แค่อยากทราบไว้เป็นกรณีศึกษาครับ

ขอบคุณมากครับ

ไม่เป็นไรครับ ไว้สะดวกค่อยทำไม่ต้องรีบร้อนครับ แค่อยากทราบไว้เป็นกรณีศึกษาครับ

ขอบคุณมากครับ

ไม่เป็นไรครับ พี่ต้น

พอดีผมเองก็ขี้สงสัยด้วยครับ ^^ เดี๋ยวให้เพื่อนผมมันโทรไปจี้ถามพ่อมัน 555+

แต่ตอนนี้มันอยู๋บนเครื่อง เลยอาจจะต้องรอ สักช่วงบ่าย เดี๋ยวถามให้ครับ เพื่อคลายข้อสงสัย ของผมเองด้วย ครับ

นอนรอพี่ต้น MN  :D

เดี๋ยวบ่ายๆพี่มาปลุกครับ น้องแมน ^^

เท่าที่ตามอ่าน รถที่ผมเจอมาทุกคันจะเป็นเหมือนรถที่น้องแมน มาทดสอบครับ คือถ้าเราจอดรถและล็อคไว้ เมื่อมากดเปิดด้วยรีโมต แล้วไม่มีการเปิดประตูใดๆมันก็จะล๊อคเองครับ

แต่ถ้ากดล๊อคแล้วเปิดประตู หรือลงมาจากรถหลังจากจอดรถ มันไม่ล๊อค ให้แน่นอนครับ

มาอ่านตอนแรกก็งงเลย  สรุปมันล็อคเอง หรือ ไม่ล็อค ว่ะเนี๊ยะ :0113:
เพราะรถผมก็ไม่ล็อค
สุดท้ายเข้าใจล่ะ ปกติดีล่ะ

ติดอยู่ในกระทู้นี้นานเลย 

มีจริงนะครับถ้าอย่างนั้นคงไม่หาวิธีแก้ครับ. รอดูของคุณต้นอีกที่ครับเห็นว่าเป็นเหมือนกัน

ยังไงฝากคุณแมนอีกที่ครับ คันที่ไม่เคยถอดแบตนะครับมันเป็นไหมครับ. อยากรู้จากคันที่ไม่เคยเปลียนแบตนะครับ