Jump to content

เซ็นทรัลล็อคไม่ทำงานเหมือนเดิมครับ

Recommended Posts

มีจริงนะครับถ้าอย่างนั้นคงไม่หาวิธีแก้ครับ. รอดูของคุณต้นอีกที่ครับเห็นว่าเป็นเหมือนกัน ยังไงฝากคุณแมนอีกที่ครับ คันที่ไม่เคยถอดแบตนะครับมันเป็นไหมครับ. อยากรู้จากคันที่ไม่เคยเปลียนแบตนะครับ

แต่ก่อนอื่นผมอธิบายก่อนนะครับ ว่าที่ลองไปเมื่อวานแล้วมัน ล็อคเอง คือ รถปี 2007 และไม่ใช่รถผม ครับ

ที่เหลือ ตอนนี้คือ ให้เพื่อนผมสอบถาม ละครับ ว่า บิดา เพื่อนผม เขาได้ปรับแต่งอะไรกับระบบล็อคหรือไม่ นะครับ

แต่รถผมปี 2010 ลองแล้วได้ข้อสรุปตามน้องแมนแล้วครับ ว่า ไม่ล็อคครับ (มันไม่เคยล็อคตั้งแต่ ออกป้ายแดง)

แต่เดี๋ยวบ่ายๆผม ลองโทรถาม เรื่องต่อกับเพื่อนผมอีกทีครับ ^^ เพราะผมเองก็ข้องใจเหมือนกัน เท่าที่อ่านๆในบอร์ดมาทั้ง บ้านเก่า จนบ้านใหม่นี้ ก็ยังไม่เคยเจอ ระบบเดิมๆที่ล็อคเอง

จนมาพบกระทู้นี้ผมเลย สงสัยขึ้นมา + กับพอดีรถเพื่อนผม ปี 2007 แต่ที่ได้ลองไปเมื่อวาน พาผม งง หนักเข้าไปใหญ่ เมื่อรถ เพื่อนผมปี 2007 มันล็อค ง่ะ !

บ่ายๆนะครับ เดี๋ยวผม หาข้อสรุปของเจ้ารถ 2007 เพื่อนผมให่้ ครับผม ^^

ปล.ปัจจุบันรถเพื่อนผม ที่ว่ามานั้น เปลี่ยนแบตไป 2 ลูกแล้วครับ

• Replies 126
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

อืมข่าวนี้มันแปลกกว่าตรงที่ถ้ารถล็อกเด็กเข้าไปได้ไงนะ. ยกเว้นแต่ไม่ได้ล๊อกแล้วเข้า ไปในรถแล้วปิดประตู แล้วเจอแบบรถผมนะไม่รอแน่ อิอิ

แต่ว่ามันเกี่ยวกันไหมเอาไว้ที่หลังครับ แต่ระบบล็อกมันไม่เกิน 2 นาที่ก็ล็อกคงเขาไปได้ยากครับ อิอิ ถ้าไม่ประมาณ

บอกตรงๆต้อนนี้รถผมนะทำงานเหมือน รถ คุณแมนเลยละขาด แค่ ล๊อกตอนลงอัตโนมัติเนียละหายไป รอฟังคุณต้นก่อนว่าอย่างไงครับ

ยังมีคนที่ผมเจอที่ศูนย์ honda อีกคน. แล้วรถมันมีปัญหาตั้งแต่ออกมาเลย เนียนะ ถ้าเป็นงั้นจริงไม่แจ่มเลย มานั้งหาปัญหาที่ระบบมีปัญหา

แต่ลองกันครับเพื่อจะเจอ 1ใน100อีกสัก3-4คน รอดูของเพื่อนคุณต้นครับ. เป็นผู้โชคดีหรือเปล่า อิอิ

ถ้าเป็นจริง อยากให้ถอดสายสัก 1 ชมดู ว่ามันปกติไหม. พอดีผมแบตเสือมนะ เลยเอาแบตไปเปลียนมันก็หายนะครับ

ถ้ามันเป็นกรณีศึกษาก็ดีไปครับ

ผมเนียเจอกรณีศึกษาเดียวกันที่ศูนย์hondaเลยนะครับโลกมันชั้งกลมเหลือเกินรถมีปัญหาเหมือนๆกันมายืนยัน เหมือนกันโดยที่ไม่รู้จักกัน.

อิอิ เดียวโทรเช็คศูนย์ก่อนดีกว่าว่าถามได้ข้อมูลอะไรบ้างที่ถามไป

อ่า

ได้ความละครับ หลังจากที่ผมลองโทรถามเพื่อน และ ให้เพื่อน โทรถาม พ่อ เขาให้หน่อยว่า รถได้มีการปรับแต่งอะไรกับ ระบบล็อครถไหม

ก็เลยได้ความว่า

พ่อเพื่อนผมได้ เอารถไปทำกันโขมย มาครับ แต่รายละเอียดนอกเหนือนั้น ผมเองก็ไม่ทราบ แต่ผมเข้าใจว่า

ระบบล็อคอัตโนมัติหลังจาก ดับเครื่องลงรถ เองก็น่าจะมาจาก ระบบกันโขมยที่ พ่อเพื่อนผมไปติดตั้งมาแน่ๆเลย

เพราะเพื่อนผมถามพ่อเขาแล้ว มาบอกผมว่า พ่อเขาถ้าจำไม่ผิดเนี่ย ออกป้ายแดงมา ไม่ถึงอาทิตย์ ก็นำรถไปติด กันโขมยเพิ่มเลย

ตรงจุดนี้เพื่อนผมเอง มันก็ไม่รู้ เพราะมันเองใช้รถสลับกันสองคัน ด้วยครับ

ยังไง ผมสรุปจากรถเพื่อนผมที่ปี 2007 เลยละกันครับ

ว่า ที่มันล็อคเองคงเนื่องมาจากระบบกันโขมยที่ไปติดตั้งเพิ่มมาแน่ๆ ครับ

ถึงว่าสิเมื่อวานที่ลอง ด้วยตัวเองกับรถเพื่อนผม มันก็ล็อคเอง เล่นเอา งง ไปตามๆกัน - -*

แต่ มันฮา ตรง เพื่อนผมโทรไปจี้ถามพ่อ พ่อตกใจว่า

"เอ้า ก็ป๊า เอาไปติดตั้งแต่ ออกรถยังไม่เกิน อาทิตย์เลย ลื้อไปอยู่ไหนมา ขับอย่างเดียว จริงๆเลย เมิงเนี่ย"

โดนพ่อมันด่า ซะงั้น  5555+

ปล.อย่างนี้รถ จขกท.ที่เป็นเองตั้งแต่ออกศูนย์ แสดงว่า ผิดปกติ รึเปล่าครับ แต่พอตอนนี้เปลี่ยนแบตแล้ว เหมือนระบบมันจะกลับมาปกติ ซึ่งมันจะต้อง ล็อคอัตโนมัติ ไม่ได้ ละมั้งครับ

นั้นสิครับแล้วสรุปว่ามันมีปัญหา อะไรไหมนะครับ ในอนาคต ต้อนนี้เหมือนคุณแมนนะครับ ล็อกด้วยรีโมดไม่มีปัญหาแต่อย่างได้ครับ

แค่ล๊อกอัตโนมัติมันหายไปเองถ้างั้น. อิอิ ถ้าต่อไประบบมีปัญหาขึ้นมา เนีย มันจะกลายเป็นเสียตามอายุงานหรือเปล่านะแบบนี้

ของผมเองก็เป็นเหมือน น้องแมนเขานะครับ

เรื่องระบบ ล็อค ถ้า จอดเฉยโดยก่อนหน้านี้ล็อครถไว้

แล้วเดินมากดปลดล็อค แต่ไม่ได้เปิดประตู ซักไม่เกิน 30 วิ รถมันจะล็อคเองอ่ะครับ เหมือนป้องกันการเผลอ ไปโดนปุ่มปลดล็อค

แต่ผมว่า รถ จขกท.ถ้าตอนนี้ มันไม่ล็อคเองอย่างที่อยากได้ ผมว่า มันก็น่าจะปกติ นะครับ เพราะ ที่ผ่านๆมาถามจาก เพื่อนๆผมเองใช้ FD อยู่ก็หลายคัน

ก็เป็นอย่างผม กับ น้องแมน นะครับ จะมีก็ รถเพื่อนผมที่เคยบอกไป แต่ประเด็นนั้น คงได้คำตอบแล้ว

เข้ามาช่วย Confirm อีกเสียงครับรถปี 2006 2.0 ก่อน MC เป็นแบบที่คุฯแมนถ่ายมาเลยครับ แต่อยากทราบเพิ่มเติมว่าถ้าอยากให้ขับด้วยความเร็ว 15 กม/ชม. แล้วล็อคเองจะทำได้ไหมครับ แล้วจะต้องทำอย่างไร ขอบคุณครับ

เข้ามาช่วย Confirm อีกเสียงครับรถปี 2006 2.0 ก่อน MC เป็นแบบที่คุฯแมนถ่ายมาเลยครับ แต่อยากทราบเพิ่มเติมว่าถ้าอยากให้ขับด้วยความเร็ว 15 กม/ชม. แล้วล็อคเองจะทำได้ไหมครับ แล้วจะต้องทำอย่างไร ขอบคุณครับ

Confirm ให้เลยครับ Option ที่ว่ามีมาตอน MC คับ 

ถ้าจะให้มี ต้องติดกล่องช่วยคับ  :D

Confirm ให้เลยครับ Option ที่ว่ามีมาตอน MC คับ

ถ้าจะให้มี ต้องติดกล่องช่วยคับ :D

ตามนี้เลยครับคุณแบงค์ วิ่งความเร็วได้ 15 ล็อกประตูAuto

ต้องใช้กล่องครับ

• 2 weeks later...

ช่วยเช็คกันหน่อยครับพี่ๆ ว่าสรุปแล้วมันทำได้ไหมนะครับ. คู่มือรถhonda civic 2011 หน้า 84 มันเขียนบอกว่ามี ปิดล็อคประตูอัตโนมัตนะ ครับ

มันอย่างไรนะงานนี้. สรุปว่าคู่มือมันบอกว่ามีนะครับ

มีอยู่แล้วนี่คับ ล๊อคอัตโนมัติที่ 15 กม  :)

แต่จอดแล้วออกจากรถ แล้วประตูล๊อคอัตโนมัตินี่ ยังไม่เคยเจอคับ 

ผมไปหาลองกับรถยุโรปใกล้ๆตัว ทั้งรถตลาดทั่วไป และรถราคาเกินเอื้อม ก้อไม่พบเจอ ฟังก์ชั่นปิดประตูแล้วล๊อคเองครับ :)

ของผมมันมี 3 หัวข้อนะพี่

อันที่1 มันบอกว่าระบบล๊อกอัตโนมันตลอดเวลา

อันที่2 มันบอกว่าระบบล็อกเมือเข้าเกีย p

อันที่3 มันบอกว่า 15 กม แบบพี่บอกนะครับ

ตามนี้ครับคู่มือมันมีนะครับล๊อกตลอดเวลา มีจริงๆครับ

พี่มันคนละวิธีนะครับ. งงอยู่กับกานเซ็ตค่า มันไม่ใช่ครับ เดียวไว้ไปถ่ายมาเพิ่ม

มันไม่ใช้ทำตามแบบอันแรกแล้ว 2 อันหลังไม่ทำงานนะพี่ มันทำเหมือนเดิมนะครับ

สรุปแล้วโปรแกรม ถ้าอันแรก มันคือ การปิดการ ล็อก แล้วทำแล้วมันล็อกเหมือนเดิม. มันเป็นโปรแกมไหนนะ งง มาก 2และ3

สรุปแล้วโปรแกรม ถ้าอันแรก มันคือ การปิดการ ล็อก แล้วทำแล้วมันล็อกเหมือนเดิม. มันเป็นโปรแกมไหนนะ งง มาก 2และ3

คุณคงทำผิดขั้นตอนหรือพลาดตรงไหนสักที่นึงครับ เพราะถ้าทำตามข้อ 1 แล้ว การล็อกทั้งในข้อ 2 และ 3 จะต้องไม่ทำงานครับ

ลองทำใหม่  ถ้าทำไม่ได้จริงๆคือระบบล็อคของรถคงพังแล้วครับ 

รถผมก็เป็นคันนึงที่คิดว่าปกติ 

ดับเครื่อง

ลงจากรถ ปิดประตู

เช้ามาก็ยังไม่ล็อค

^^

จนรถออกโมเดลใหม่มาแล้ว เราพึ่งมาเจอปัญหาที่ไม่เคยเจอมาก่อน อิอิ

ผมว่าระบบของ จขกท. น่าจะรวนตั้งแต่แรก แบบที่พี่ทอมมี่คิดอ่ะครับ

แล้วระบบล็อกอัตโนมัติแบบที่ จขกท. อยากได้กลับคืน ผมว่ามันเสี่ยงต่อการใช้งานพอสมควร

มีรถแจ๊สของน้องที่ทำงานผม ก็เป็นอาการประมาณนี้ครับ แต่เกิดจากระบบกันขโมยที่ไปติดเพิ่ม มันรวน

ไม่ว่าจะสตาร์ทรถอยู่ หรือดับเครื่อง กุญแจจะเสียบคาที่พวงมาลัย หรืออยู่ในกระเป๋ากางเกง

ถ้าปิดประตูสนิททุกบาน ประมาณ 30 วินาที รถล็อคเองครับ จนต้องมีกุญแจสำรองติดตัวไว้ตลอด

ถ้าระบบแบบนี้มันเป็นระบบพื้นฐานที่ฮอนด้าทำมาให้นะครับ

เป็นผม ผมก็คงไม่ชอบใจเท่าไหร่ถ้ามันจะล็อคให้เองแบบนี้ กดล็อคเองดีกว่า

แต่ถ้า จขกท. เคยใช้งานจนชินแล้วก็คงว่าไม่ได้ เพราะคุ้นชินกับมันมาตั้งแต่แรก

พอมันหายไปก็คงต้องอยากได้มันกลับมา ก็ขอลุ้นให้มันกลับมาได้นะครับ