Jump to content

ใครพอมีข้อมูลระบบแก๊ส LPG รุ่น UPdate ตอนนี้มั่งคับ

Recommended Posts

อยากรู้จริงๆ เพราะออกตัวเลยว่า ไม่เคยสนใจเรื่องแก๊สเลย เพราะใช้รถไม่เยอะ

คิดดูว่าผมออกรถ มาปลายปี 05 คันแรกๆของ FD และยังไม่ติดแก๊สจนป่านนี้ :D

แต่ตอนนี้ดูท่าว่าจะใช้ FD ยาวละคับ เพราะทรง FB ไม่ถูกใจ

เลยสนใจ LPG แต่พอไปหาข้อมูล โฮ้ว มันยอดมาก อะไรวะเนี่ย เยอะแยะ ไปหมด AC EG Versus SCG ER หลากรุ่นอีก

อยากไปถามบ้านเก่านะ แต่แลดู ไม่ค่อยกลางเท่าไหร่ :P เอามาตรงเราก่อนดีกว่า

ผมว่าบ้านใหม่นี่ ผู้รู้น่าจะมาอยู่ไม่น้อยนะคับ

ถ้าจะเจาะจงไปอีก ผมชอบ DIY ดังนั้นผมอยากเล่นการจูนเองด้วย ถ้ามีระบบ Support ง่ายๆ แนะนำด้วยครับ

ผมอ่านหลายๆเจ้ามัน Support OBD แต่ Detail ไม่ค่อยเข้าใจ เห็นต้องแปลง หรือ ไม่แปลงอะไรยังแอบงง

แต่คงไม่ถาม ว่ายี่ห้ออะไรดีกว่าอะไรนะคับ เดี๋ยวบานไปเพราะคงใช้กันทุกยี่ห้อแหละ

เอาว่าถ้าจะกรุณาแนะนำ Link ที่น่าสนใจ ไว้ให้หน่อย จะเป็นพระคุณครับ :lol:

รอ ผู้รู้ ด้วยครับ ... ว่าจะไปติดสิ้นเดือนนี้แล้ว แอบเล็งๆ Versus ถังโดนัท เอาไว้

อยากรู้จริงๆ เพราะออกตัวเลยว่า ไม่เคยสนใจเรื่องแก๊สเลย เพราะใช้รถไม่เยอะ

คิดดูว่าผมออกรถ มาปลายปี 05 คันแรกๆของ FD และยังไม่ติดแก๊สจนป่านนี้ :D

แต่ตอนนี้ดูท่าว่าจะใช้ FD ยาวละคับ เพราะทรง FB ไม่ถูกใจ

เลยสนใจ LPG แต่พอไปหาข้อมูล โฮ้ว มันยอดมาก อะไรวะเนี่ย เยอะแยะ ไปหมด AC EG Versus SCG ER หลากรุ่นอีก

อยากไปถามบ้านเก่านะ แต่แลดู ไม่ค่อยกลางเท่าไหร่ :P เอามาตรงเราก่อนดีกว่า

ผมว่าบ้านใหม่นี่ ผู้รู้น่าจะมาอยู่ไม่น้อยนะคับ

ถ้าจะเจาะจงไปอีก ผมชอบ DIY ดังนั้นผมอยากเล่นการจูนเองด้วย ถ้ามีระบบ Support ง่ายๆ แนะนำด้วยครับ

ผมอ่านหลายๆเจ้ามัน Support OBD แต่ Detail ไม่ค่อยเข้าใจ เห็นต้องแปลง หรือ ไม่แปลงอะไรยังแอบงง

แต่คงไม่ถาม ว่ายี่ห้ออะไรดีกว่าอะไรนะคับ เดี๋ยวบานไปเพราะคงใช้กันทุกยี่ห้อแหละ

เอาว่าถ้าจะกรุณาแนะนำ Link ที่น่าสนใจ ไว้ให้หน่อย จะเป็นพระคุณครับ :lol:

ถ้าคิดว่าจะ DIY เอง ผมว่า AC 200-4 นี่แหล่ะ น่าจะเหมาะ ราคาไม่แพง ระบบไม่ซับซ้อน ถ้าจะติดตั้งเอง เดินสาย และปรับจูนเอง คนชอบทำเองไม่น่ายาก

ถ้าจะเอามี OBD ด้วยต้องเดินสายไฟอีกเยอะ

ก่อนติด แรกก้ตั้งใจจะติดตั้ง มี OBD แต่มาถึงร้านติด คุยกับเจ้าของร้านแล้ว บอกว่า

ประสิทธิภาพไม่ต่างกัน ถ้าติดตั้งดี ปรับจูนดี มีเวลาตรวจเช็คตามระยะ ระบบ OBD ก็ไม่จำเป็น

ผมก็เลยจบที่ AC 200-4 แคปซูล 58 แล้วก็ใช้หม้อต้มรุ่น 180 HP (เดิมก่อนนั้นส่วนมากใช้เทมาฯ 140 HP แต่มีปัญหา ช่วงอัดๆ บางครั้งแก๊สจ่ายไม่ทัน)

ใช้มา 9 เดือนแล้ว เร่งเรียบลื่น ไม่มีสะดุด ออกกระชากเร่งแรง ไม่เคยฟอด ซักครั้ง

ราคาแก๊สตอนนี้ วิ่งในเมืองราวๆ 1.5 บาท/กิโล ต่างจังหวัด มีอัด มีวิ่งเรื่อยๆ ก็ 1.1-1.2 บาท/กิโล

ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อไหนนะ เพียงแต่เอาประสบการณ์มาแลกเปลี่ยน

ไม่ใช่ผู้รู้ไรนะคับ แค่อ่านๆตามแหล่งทั่วไป

gasthai,iwebgas,agclub,cfdt......

สังเกตได้ว่าแฟน diy นิยม AC ตามพี่ท่านบนบอกคับ และ AG COMPACT

ราคาไม่แพงและจูนเองได้ ประมาณนั้นงะคับ ^^

เรื่องเกี่ยวกับหม้อต้มนะคะ...

หม้อต้มที่ใช้ต้องเหมาะสมกับขนาดของเครื่องยนต์ การเลือกใช้หม้อต้มที่มีอัตราการจ่ายแก๊สไม่เหมาะสมกับ ขนาดของเครื่องยนต์เป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์ที่ติดตั้งแก๊สนั้นเสื่อม และสึกหรอเร็วกว่าปกติเนื่องจากขณะที่ เครื่องยนต์ ทำงานหนัก เช่น ช่วงเร่งแซงหรือใช้ความเร็วสูง หม้อต้มนั้นไม่สามารถจ่ายแก๊สได้เพียงพอแก่ความ ต้องการของเครื่องยนต์จึงทำให้ส่วนผสมเชื้อเพลิงกับอากาศบาง เป็นสาเหตุให้เกิดความร้อนสะสมที่หัวลุกสูบและ ถ้าขับใช้งาน ในระยะไกล วาล์วและบ่าวาล์วจะเกิดการสึกหรอเร็วกว่าปกติ หรือรถบางรุ่นวาล์วอาจจะละลาย ดังนั้นท่านจึงต้องเลือก ขนาดของหม้อต้มให้เหมาะสมกับขนาดของเครื่องยนต์

เรื่องเกี่ยวกับ ECU นะคะ

สัญญาณการจ่ายแก๊สของ ECU ระบบแก๊ส ต้องเร็วเพียงพอ เพื่อให้ทันกับสัญญาณที่ได้รับมาจาก ECU ระบบน้ำมัน ซึ่ง ECU ระบบแก๊สของ Versus มีความสามารถในการจ่ายแก๊สได้เร็วถึง 0.000001 วินาที ซึ่งถือว่าเป็น ECU ระบบแก๊ส ที่จ่ายแก๊สได้ เร็วที่สุดในท้องตลาด โปรแกรมจูนต้องละเอียดมีการบันทึกค่า สัญญาณการจ่ายของระบบน้ำมันทุกสภาวะการขับขี่ทุกช่วง ความเร็ว ไม่ว่าขณะที่เร่งเครื่องยนต์ ขณะรอบเดินเบา ขณะใช้ ความเร็วสูงเมื่อออกต่างจังหวัด หรือใช้ความเร็วต่ำจากการขับ ในเมือง ECU ระบบแก๊ส ต้องสามารถทำการบันทึกค่าและนำไป คำนวณการจ่ายแก๊สให้เหมาะสมกับสภาวะการขับขี่ที่เกิดขึ้นจริงได้ (ECU โดยทั่วไปจะนำค่าเฉพาะรอบเดินเบามาคำนวณแล้วนำค่า ที่ได้ไปเฉลี่ยสั่งจ่ายแก๊สที่ช่วงความเร็วสูงจึงส่งผลให้การสั่ง จ่ายแก๊สไม่สมบูรณ์ทุกช่วงการขับขี่) โปรแกรม Versus ได้ ออกแบบและพัฒนาระบบอัจฉริยะเพื่อบันทึกค่าระหว่างการขับขี่ แบบ Real time ซึ่งเป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของโปรแกรม versus ที่เรียกว่า ฟังชั่นการสร้างแม็บ (Create Map) ซึ่งเป็นโปรแกรม ที่สามารถเรียนรู้การทำงานของระบบน้ำมัน โดยการเปิดโปรแกรม และขับบันทึกค่าการจ่ายของระบบน้ำมัน ให้ครบทุกสภาวะการขับขี่ หลังจากนั้นให้เปลี่ยนมาบันทึกค่าการจ่ายของระบบแก๊ส เมื่อได้ค่า การจ่ายทั้ง 2 ระบบครบแล้ว โปรแกรมจะทำการคำนวณการจ่าย แก๊สให้เหมาะสมในแต่ละช่วงการขับขี่ให้โดยอัตโนมัติ เครื่องยนต์ จะเผาไหม้สมบูรณ์แบบ ให้อัตราการเร่งดีเยี่ยมและยังประหยัด เชื้อเพลิงมากกว่าระบบแก๊สทั่วไป การจูนแบบสร้างแม็บนั้นไม่ใช่แค่ การบันทึกค่าการจ่ายของระบบน้ำมันและนำมาคำนวณการจ่ายแก๊สเท่านั้น แต่โปรแกรมยังนำค่าแรงดันในระบบแก๊ส และแรงดัน อากาศในท่อไอดีมาคำนวณร่วมด้วยซึ่งเมื่อเครื่องยนต์ใช้งานไป ประมาณ 40,000 กิโลเมตร ระบบต่างๆ ในเครื่องยนต์เริ่มเกิดการ เสื่อมสภาพทำให้แรงดันในท่อ ไอดีเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม ดังนั้น ทุกๆ 40,000 กิโลเมตร ควรกลับมาให้ช่างผู้ติดตั้งทำการสร้างแม็บ (Create Map) ให้ใหม่ เพื่อให้เหมาะสมกับสภาพเครื่องยนต์ที่ เปลี่ยนแปลงไป

เกี่ยวกับรางหัวฉีดนะคะ มี 2 แบบคะ

หัวฉีดแก๊ส ทำหน้าที่ จ่ายแก๊สเข้าสู่เครื่องยนต์ เมื่อแก๊สถูกลดแรงดันโดยหม้อต้มแก๊สแล้ว แก๊สจะเดินทางไปรอ ที่หัวฉีด

แก๊สโดยมีสถานะเป็นไอ มีแรงดันประมาณ 100 -120 kpa. เมื่อหัวฉีดแก๊สได้รับสัญญาณจาก ECU หัวฉีดแก๊สจะเปิดเพื่อให้แก๊สเข้าสู่เครื่องยนต์ในปริมาณที่ ECU กำหนด หัวฉีดแก๊สจะเปิดเพื่อให้แก๊สเข้าสู่เครื่องยนต์ในปริมาณที่ ECU กำหนด หัวฉีดแก๊สมีหลายรูปแบบทั้งแบบ หัวแยกอิสระ (หัวเดี่ยว) หรือ หัวต่อติดกัน 2 หัว 3 หัว 4 หัว ในกรณีที่หัวต่อติดกันนิยม

เรียกหัวฉีดแบบราง

1. หัวฉีดเดี่ยว

ในกรณีที่เป็นหัวฉีดเดี่ยวจะสามารถติดตั้งใกล้กับท่อร่วม ID ได้มากที่สุด

ข้อดีคือจะทำให้สามารถจ่ายแก๊สได้เร็วกว่าหัวฉีดราง ซึ่งสามารถใช้ได้กับ

รถทุกรุ่น

2. หัวฉีดราง

หัวฉีดแบบ 2 ราง เหมาะกับรถยนต์ 4 สูบ ที่เป็นเครื่อง V4 เช่น รถ Subaru หัวฉีดแบบ 3 ราง เหมาะกับรถยนต์ 6 สูบ ที่เป็นเครื่อง V6 หรือรถยนต์ที่มีเครื่อง 6 สูบทั่วไป( แถวเรียง) นอกจากนี้ยังใช้ได้กับ

รถยนต์ที่มีเครื่องยนต์ 3 สูบ เช่น Nissan March หัวฉีดแบบ 4 ราง

เหมาะกับรถยนต์ 4 สูบ ทั่วไปเช่นรถที่มีเครื่องไม่เกิน 2,000 CC.

เรื่องของมัลติวาล์ว นะคะ

Multivalve เป็นอุปกรณ์ความปลอดภัย ที่สำคัญมากในระบบแก๊สเนื่องจาก Multivalve จะเป็นอุปกรณ์หลัก

ในการควบคุมการไหลของแก๊สออกจากถัง และเมื่อมีแรงดันสูงเกินกว่าที่มาตรฐานกำหนดไว้ Multivalve

ต้องระบายแรงดันออกมาเพื่อไม่ให้แรงดันในถังแก๊สสูงจนเกิดอันตราย

Multivalve จะต้องมีระบบความปลอดภัยดังต่อไปนี้

1. ลิ้นระบายความดัน (Pressure relief device) เมื่อถังแก๊สถูกกระแทก หรือ ถูกชน

ลิ้นระบายความดันต้องเปิดออกเมื่อมีแรงดันสูงกว่า 27 bar (โดยปกติถังแก๊สจะมีแรงดันที่ 7 bar)

2. ลิ้นป้องกันความร้อนเกิน เมื่อถังแก๊สถูกไฟไหม้จนมีอุณหภูมิสูงเกิน 110 องศา

ลิ้นป้องกันความร้อนเกินต้องเปิดออกเพื่อระบายแรงดันแก๊สออกจากถังแก๊ส

3. ลิ้นป้องกันการบรรจุเกิน (Overfill protection device) เมื่อเติมแก๊สถึง 85 เปอร์เซ็นต์ ของความจุถังแก๊ส

Multivalve ต้องตัดการเติมแก๊ส ไม่สามารถให้เติมแก๊สเข้าไปได้อีก เพื่อให้มีพื้นที่ว่างเหลือไว้อย่างน้อย 15 เปอร์เซ็นต์

สำหรับการขยายตัวของแก๊สภายในถังแก๊ส

4. วาล์วไฟฟ้า (Solenoid valve) ทำหน้าที่ปิดเปิดการจ่ายแก๊สจากการสั่งงานของ ECU

5. ลิ้นกันกลับ (Check valve or non return valve)

เมื่อเราเติมแก๊สเข้าไปในถังแก๊สลิ้นกันกลับต้องป้องกันไม่ให้แก๊สไหลย้อนออกมาจากถังแก๊สได้

รายละเอียดอื่นๆก็มีอีกนิดหน่อยนะคะ... แต่

หัวใจสำคัญของการติดแก๊สแล้วไม่ให้มีปัญหาคือ

การเจาะฝังหัวฉีด ต้องให้ได้ 45 องศานะคะจะเป็น

การฝังที่ดี และควรเลือกหัวฉีดให้เหมาะกับเครื่องยนต์ของรถด้วยคะ

เป็นความรู้เล็กๆน้อยๆที่พอหามาและพอจำได้นะคะ จากที่เคยทำงานและอบรมมาคะ ^_^

คืองี้ครับป๋า

FD เราเป็น OBD รุ่นเก่าอ่ะครับ ทีนี้เราจะไปใช้แก๊สรุ่น OBD ก็ได้แต่ มันไม่สมบูรณ์ 100%

ดังนั้นมันจึงมีกล่องไว้เชื่อมต่ออีกทีนึงครับ

ถ้าอยากจูนเองก็แค่มีสาย DATA ก็ได้แล้วครับ...

แต่ถ้าอยากเล่นตัวจูนง่ายๆก็จะมี

europe gas OBD รถผม

AC premium 300 รถอาผม

รุ่นธรรมดาก็

AC 200 รถพ่อผม

บอกเฉพาะตัวที่ได้ลองมานะครับ...

เรียนทุกท่าน ผมคงติดร้านแหละครับ ไม่มีความสามารถขนาดนั้น

แต่อยากจูนเล่นตามประสาพวกมือซนน่ะ เลยอยากได้อะไรที่เล่นได้ง่ายๆไม่ซับซ้อน

ซึ่งผมเข้าใจว่า ระบบแก้สตอนนี้มันน่าจะมาถึงเทคโนโลยีเดียวกับรถละ คือเป็นชุด Kit ง่ายๆ ดูแลง่าย ไม่วุ่นวาย

เท่าที่อ่านๆดู มีหลายปัจจัยแฮะ ECU หัวฉีด หม้อต้ม อัยย่ะ ไม่ง่ายอย่างที่คิด :P

รายละเอียดอื่นๆก็มีอีกนิดหน่อยนะคะ... แต่

หัวใจสำคัญของการติดแก๊สแล้วไม่ให้มีปัญหาคือ

การเจาะฝังหัวฉีด ต้องให้ได้ 45 องศานะคะจะเป็น

การฝังที่ดี และควรเลือกหัวฉีดให้เหมาะกับเครื่องยนต์ของรถด้วยคะ

เป็นความรู้เล็กๆน้อยๆที่พอหามาและพอจำได้นะคะ จากที่เคยทำงานและอบรมมาคะ ^_^

อั๊ยยะ เทพมาเอง :0019:

เรียนทุกท่าน ผมคงติดร้านแหละครับ ไม่มีความสามารถขนาดนั้น

แต่อยากจูนเล่นตามประสาพวกมือซนน่ะ เลยอยากได้อะไรที่เล่นได้ง่ายๆไม่ซับซ้อน

ซึ่งผมเข้าใจว่า ระบบแก้สตอนนี้มันน่าจะมาถึงเทคโนโลยีเดียวกับรถละ คือเป็นชุด Kit ง่ายๆ ดูแลง่าย ไม่วุ่นวาย

เท่าที่อ่านๆดู มีหลายปัจจัยแฮะ ECU หัวฉีด หม้อต้ม อัยย่ะ ไม่ง่ายอย่างที่คิด :P

ตังแต่ติดมา จูนไป 2 ครั้งเอง 4 ปีละ :P

อั๊ยยะ เทพมาเอง :0019:

ก็อยู่มาเกือบปี ก็ต้องมีความรู้ติดตัวกันมาบ้างไรบ้างอ่ะคะ่ 555+

ทำไมต้อง 45 ครับ ,พอจะมีข้อมูลไหมครับ

ขอข้อมูลมาประดับความรู้ผมด้วยครับ อยากทราบจริงๆ

เพราะตามที่ได้ไปเห็นตามอู่ เค้าก็ไม่มีเครื่องมืออะไรมาวัดองศาเลย...

อยากติดตั้งเหมือนกันครับ... แต่ที่บ้านไม่อนุมัติ แอบเซ็ง... เลยต้องจ่ายค่าน้ำมันไปก่อน T_T

อยากติดตั้งเหมือนกันครับ... แต่ที่บ้านไม่อนุมัติ แอบเซ็ง... เลยต้องจ่ายค่าน้ำมันไปก่อน T_T

ที่จริงพ่อผมก็ไม่ให้ติดนะ

แอบไปติดแล้วมาบอกตอนหลัง โดยให้นั่งแต่ไม่ได้บอกว่าติดมา

สักพักติดรถตัวเองด้วยซะงั้น...

ก่อนติดพวกน้องๆ ก็ไม่อยากให้ติด กลัวนั้นกลัว นี่ สารพัด กลัวรถระเบิด ว่าไปนั้่นเลย

สุดท้ายไม่สนใจสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว ไปเที่ยวไหนไกลๆ ไม่ได้เลย เลยติดแก๊สมันซะ สบายใจ ค่าใช้จ่ายลดไปเกินครึ่ง ไปไหนมาไหนได้มากขึ้นมีความสุขมากขึ้น

ตอนนี้ น้องๆ คนนั้น คนนี้ ที่พูดๆ เวลาวันหยุด ยิ่งวันหยุดยาวๆ มันมาขอเปลี่ยนรถไปเที่ยวประจำ

ทิ้งแต่รถใช้น้ำมันล้วนๆ ไว้ให้ใช้

ให้มันติดแก๊สมันก็ไม่ติด มันบอก กลัวรถมันพัง ..มาขอเปลี่ยนใช้รถพี่ดีกว่า...เออ มันพูดดี น่าเคาะกบาล :0080:

วันหยุดยาว ถ้ามันไปเที่ยวกัน มาเปลี่ยนรถ ***เราต้องเฝ้าบ้านเหมือนเดิม ไปไกลๆ ไม่ไหววววววว :D:0027:

ที่จริงพ่อผมก็ไม่ให้ติดนะ

แอบไปติดแล้วมาบอกตอนหลัง โดยให้นั่งแต่ไม่ได้บอกว่าติดมา

สักพักติดรถตัวเองด้วยซะงั้น...

ก่อนติดพวกน้องๆ ก็ไม่อยากให้ติด กลัวนั้นกลัว นี่ สารพัด กลัวรถระเบิด ว่าไปนั้่นเลย

สุดท้ายไม่สนใจสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว ไปเที่ยวไหนไกลๆ ไม่ได้เลย เลยติดแก๊สมันซะ สบายใจ ค่าใช้จ่ายลดไปเกินครึ่ง ไปไหนมาไหนได้มากขึ้นมีความสุขมากขึ้น

ตอนนี้ น้องๆ คนนั้น คนนี้ ที่พูดๆ เวลาวันหยุด ยิ่งวันหยุดยาวๆ มันมาขอเปลี่ยนรถไปเที่ยวประจำ

ทิ้งแต่รถใช้น้ำมันล้วนๆ ไว้ให้ใช้

ให้มันติดแก๊สมันก็ไม่ติด มันบอก กลัวรถมันพัง ..มาขอเปลี่ยนใช้รถพี่ดีกว่า...เออ มันพูดดี น่าเคาะกบาล :0080:

วันหยุดยาว ถ้ามันไปเที่ยวกัน มาเปลี่ยนรถ ***เราต้องเฝ้าบ้านเหมือนเดิม ไปไกลๆ ไม่ไหววววววว :D:0027:

ผมอาจจะแอบไปติดเหมือนกันครับ

แต่... พอดีพ่ออยากจะให้ออกรถกระบะ ว่ามันประหยัดดีกว่าเยอะ ขายต่อราคาไม่ตกนะ

เขาเลยยื่นข้อเสนอมาว่า อยากได้ Prius หรือว่า Ford Focus Diesel ละ... ตอนนี้เลย ลังเลครับ T_T

แต่... พอดีพ่ออยากจะให้ออกรถกระบะ ว่ามันประหยัดดีกว่าเยอะ ขายต่อราคาไม่ตกนะ

เขาเลยยื่นข้อเสนอมาว่า อยากได้ Prius หรือว่า Ford Focus Diesel ละ... ตอนนี้เลย ลังเลครับ T_T

CR-Z แจ่มกว่าเยอะครับ...

CR-Z แจ่มกว่าเยอะครับ...