Jump to content

Mobil1 5W-30 กับ 0W-40

Recommended Posts

ระหว่าง Mobil1 5W-30 กับ 0W-40 ( รถติดแก๊สระยะเข้า 70,000 km. แล้ว) ใช้ตัวไหนดีคับ

** ส่วนใหญ่วิ่่งในเมืองเป็นหลัก ...ขอบคณครับ

ผมใช้Mobil1 0W-40 อยู่ครับแต่รถผมวิ่งน้ำมันนะครับ แรกๆใช้ของศูนย์มาเป็นเป็นตัวนี้ตอนเช็ค 60,000
รู้สึกได้เลยครับว่ามันหนืดขึ้น ออกตัวช้าลงแต่พอขับไปได้ซะพักจะรู้สึกว่ามันไหลมากๆ

เวลาขับมาเร็วๆ ถอนคันเร่งรอบยังไม่ค่อยอยากจะลงเลย ต้องคอยแตะเบรคช่วยตลอด 

อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับพี่

รถติดแก๊สแนะนำ 5w-50 ค่ะ

Grade 5w-30 เหมาะสำหรับรถใหม่ป้ายแดง-2ปี

Grade 0w-40 Cover หมดทั้งใหม่ป้ายแดงจนถึงใช้งานมานานหลายปี 

ส่วนตัวใช้ 0w-40 ตั้งแต่ 2,000 โลแรก ถึงปัจจุบัน รถอายุ 4 ปี 80,000 โลค่ะ

สำหรับเมืองไทยที่ไม่ได้มึอากาศเย็นจัดเหมือนเมืองนอก ไม่จำเป็นต้องดูค่าความหนืดตัวหน้าหรอกครับ จะ 0W หรือ 5W ก็ไม่ต่างกัน ดูตัวหลังเป็นหลักครับ แต่จะเลือก 30 40 50 อันนี้แล้วแต่การใช้งาน และความชอบของแต่ละคนครับ

ปล.ส่วนตัวผมใช้ 5W-40 ของ shell ครับ

ผมใช้ 5w30 มาตลอดครับ ติดแก๊สมาแล้ว 80000 km (ตอนนี้วิ่งมาแล้วรวม 130000km) แต่ช่วงแรกเป็นน้ำมันเครื่องของศูนย์ ตอน 80000 km ถึงเปลี่ยนเป็นสังเคราะห์แท้ valvoline ครับ

เคยใช้ 0W-40 มาก่อนรู้สึกว่าหนืดไปครับ เลยเปลี่ยนมาใช้ 5W-30 รู้สึกว่าลื่นไหลดีกว่าเยอะครับ

ตอนแรกเลย ก็ใช้เบอร์ 40 นี่แหละ 

พอมาช่วง 30,000 - 50,000 ลองเบอร์ 30 ดูู มันก็ลื่นกว่าจริง ๆ แหละ วิ่งในเมืองดูไหลๆ  ดีไปได้เรื่อยๆ 

แต่ตอนวิ่งทางไกล มันลื่นไหลไปหน่อย 

เลยกลับมาใช้เบอร์ 40 เหมือนเดิมจนถึงปัจจุบันนี่แหละครับ

สำหรับเมืองไทยที่ไม่ได้มึอากาศเย็นจัดเหมือนเมืองนอก ไม่จำเป็นต้องดูค่าความหนืดตัวหน้าหรอกครับ จะ 0W หรือ 5W ก็ไม่ต่างกัน ดูตัวหลังเป็นหลักครับ แต่จะเลือก 30 40 50 อันนี้แล้วแต่การใช้งาน และความชอบของแต่ละคนครับ

ปล.ส่วนตัวผมใช้ 5W-40 ของ shell ครับ

+1 ครับ

จะ 0 หรือ 5 ผมว่าไม่ต่างกันครับ

ดูเลข 30 40 50 เป็นหลัก

0w-40 จะตึงเท้าหน่อยๆครับ เบอร์ 30 น่าจะเหมาะกว่าสำหรับรถที่ยังไม่เกินแสนโล

พึ่งไปซื้อ motul 5w-30 มาครับ แต่ยังหาวันไปเข้าศูนย์ไม่ได้ ^_^ 

ใช้ motul 10w-40 อยู่ครับ จะหนืดกว่าเบอร์ 30 นิดนึง ช่วงรอบสูงและปล่อยไหลรอบไม่ค่อยตก

แต่ถ้าวิ่งทางไกลแล้วก็ลื่นดีครับ

รถติดแก๊สแนะนำ 5w-50 ค่ะ

Grade 5w-30 เหมาะสำหรับรถใหม่ป้ายแดง-2ปี

Grade 0w-40 Cover หมดทั้งใหม่ป้ายแดงจนถึงใช้งานมานานหลายปี 

ส่วนตัวใช้ 0w-40 ตั้งแต่ 2,000 โลแรก ถึงปัจจุบัน รถอายุ 4 ปี 80,000 โลค่ะ

-50 นี่ไม่หนืดไปเหรอครับ ????????

เคยใช้ -40 ยังว่าอืดเลน ปัจจุบัน -30 ลงตัวสุดแล้ว (ใช้ LPG ครับ)

LPG ใช้ HKS 10W-35 ก็ลื่นดีนะ(ใช้ในเมืองและต่างจังหวัด)  ราคาโอเคด้วยอยู่ที่การใช้งานว่าจะเลือกความหนืดขนาดไหน