Jump to content

น้ำกลั่นแบตเตอรี่รถยนต์กับน้ำกลั่นธรรมดาเหมือนกันมั้ยครับ

Recommended Posts

ต้องซื้อน้ำกลั่นแบตเตอรี่รถยนต์โดยเฉาะรึเปล่าครับ หรือน้ำกลั่นธรรมดาทั่วไปก็ได้(อันนี้ขวดละ 20บาทมั้งไม่แน่ใจครับ)

เอ้อ งงเลยผม น้ำกลั่นธรรมดามันเป็นยังไงละเนี่ย :D เอาไว้ทำอะไรเอ่ย

น้ำกลั่นที่ผมเข้าใจคือ น้ำกลั่นสำหรับแบตเตอรี่ทั้งหมดนี่แหละ 

ถ้ากลั่นแบบทั่วไปก้อน้ำใสๆ ขวดขาวขุ่น ถ้าพรีเมี่ยมผสมสารประกอบอะไรซักอย่าง เพิ่มราคาให้พิเศษ ก้อสีชมพู

สุดแต่ชอบครับ เท่าที่ผมลองมาก้อไม่ได้มีอะไรพิเศษ ถ้าดูแลตามปกติครับ :D

ตามนี้เลยครับผม ^^

ในการวัดจะพิจารณาค่า EC กับค่า pH
EC ย่อมาจาก Electrical Conductivity แปลเป็นไทยคือ ค่าความนำไฟฟ้า
ถ้าน้ำนำไฟฟ้าได้มาก แสดงว่ามีสารประกอบมาเจือปนเยอะ
ทำให้น้ำมี ประจุมาก ทำให้นำไฟฟ้าได้ดี
น้ำบริสุทธิ์จะมีค่า EC น้อยมาก หรือแทบไม่มีเลย

pH เป็น ค่าที่บอกถึงสภาพความเป็นกรด-ด่าง
pH ต่ำกว่า 7 เป็นกรด เท่ากับ 7 เป็นกลาง มากกว่า 7 เป็นด่างครับ
น้ำบริสุทธิ์จะมี pH เท่ากับ 7

เริ่มจากการทดสอบน้ำประปา
วัดค่า EC ของน้ำประปา
ได้ค่าความนำไฟฟ้า 0.3mS/cm

วัดค่า pH ของน้ำประปา
ได้ค่าpH = 7.7

วัดค่า EC ของน้ำกรอง
ได้ค่าความนำไฟฟ้า 0.3mS/cm 

วัดค่า pH ของน้ำกรอง
ได้ค่าpH = 7.5 

น้ำกลั่นตราเพชร

วัดค่า EC ของน้ำกลั่นตราเพชร
ได้ค่าความนำไฟฟ้า 0.5mS/cm 

วัดค่า pH ของน้ำกลั่นตราเพชร
ได้ค่าpH = 8.0 

น้ำกลั่นตรามนุษย์อวกาศ

วัดค่า EC ของน้ำกลั่นตรามนุษย์อวกาศ
ได้ค่าความนำไฟฟ้า 0.0mS/cm 

วัดค่า pH ของน้ำกลั่นตรามนุษย์อวกาศ
ได้ค่าpH = 7.0 

น้ำกลั่นตราTESCO

วัดค่า EC ของน้ำกลั่นตราTESCO
ได้ค่าความนำไฟฟ้า 0.0mS/cm 

วัดค่า pH ของน้ำกลั่นตราTESCO
ได้ค่าpH = 7.3 

แถมท้ายด้วยน้ำสีๆ ที่หลายท่านอยากให้ทดลอง
ขอแจ้งให้ทราบก่อนว่า
น้ำสีๆอันนี้ มันเป็น สารละลายอิเล็กโทรไลท์ มันจะมีคุณสมบัติน้ำไฟฟ้าอยู่แล้ว
และทางผู้ผลิตก็ได้บอกว่ามีค่า pH ที่ 5.5
ซึ่งจะเอาค่าที่วัดได้ไปเปรียบเทียบกับน้ำกลั่นไม่ได้

วัดค่า EC ของสารละลายอิเล็กโทรไลท์
ได้ค่าความนำไฟฟ้า 3.2mS/cm

วัดค่า pH ของสารละลายอิเล็กโทรไลท์
ได้ค่าpH = 5.8 

ผลทดสอบทั้งหมด

ค่าที่วัด EC , pH
น้ำกลั่นตราเพชร 0.5mS/cm , 8.0
น้ำกลั่นตรามนุษย์อวกาศ 0.0mS/cm , 7.0
น้ำกลั่นตราTESCO 0.0mS/cm , 7.3
น้ำประปา 0.3mS/cm , 7.7
น้ำกรอง 0.3mS/cm , 7.5
สารละลายอิเล็กโทรไลท์ 3.2mS/cm , 5.8 

สรุป
น้ำกลั่นมีความบริสุทธิ์มากกว่าน้ำกรองและน้ำประปา
น้ำกลั่นที่บรรจุขายบางยี่ห้อ ไม่มีคุณสมบัติเป็นน้ำกลั่น
ก่อนซื้อ ก่อนใช้ ควรพิจารณาให้ดี

โอ้วคุณพระ เห็นยี่ห้อแล้ว จิตกระเจิงเลย 

น้ำกลั่นตรามนุษย์อวกาศ  :0036:

ไม่ต่างกับน้ำประปาเท่าไหร่เลยครับ พี่ทอม ^^

ถึงว่าตอนผมเด็กๆ พ่อผมเอาขวดน้ำกลั่นเทใส่กระติกน้ำแข็ง พ่อผมบอกว่าน้ำกลั่นสะอาดกว่สน้ำดื่มอีก แต่ผมก็ไม่กล้ากิน 555

แต่ผมยังงงอยู่ว่าที่เราเติมน้ำกลั่นลงไปแล้วน้ำกรดที่มากับแบตมันก็เจือจาง หรือป่าว ?

ถึงว่าตอนผมเด็กๆ พ่อผมเอาขวดน้ำกลั่นเทใส่กระติกน้ำแข็ง พ่อผมบอกว่าน้ำกลั่นสะอาดกว่สน้ำดื่มอีก แต่ผมก็ไม่กล้ากิน 555

แต่ผมยังงงอยู่ว่าที่เราเติมน้ำกลั่นลงไปแล้วน้ำกรดที่มากับแบตมันก็เจือจาง หรือป่าว ?

จางครับ ค่าถ่วงจำเพาะมันตกแน่ แต่อย่าได้แคร์ เมื่อชาร์ทไฟเข้าไปแล้ว มันจะเกิดภาวะกรดขึ้นเอง จากพวกตะกั่วกับปฏิกิริยาทางไฟฟ้าที่ใส่เข้าไป

ก้อคือ น้ำกรดมันระเหยแน่ ตามธรรมชาติ เลี่ยงไม่ได้  สิ่งที่ควรจะเติมแทนคือ น้ำที่มี PH ใกล้น้ำกรดที่สุด ซึ่งมันไม่มี ก้อเอาน้ำกลั่นนั่นแหละ 

พอชาร์ทไฟสักพักมันจะกลับมามีค่ากรดเพิ่มเองครับ แต่ถ้าเราใส่น้ำธรรมดา มันจะกลับมากรดยากหน่อย เอาน้ำกลั่นน่ะใกล้เคียงกัน  :D

ด้วยความปราถนาดีจาก แบตเตอรี่ตรา มนุษย์อวกาศ  :0207:

• 2 weeks later...

แล้วยี่ห้อไหนที่เติมแบตเตอรี่ดีที่สุดอะคับ ความเข้าใจผมคือค่า EC ต้องมาก PH ต้องน้อยกว่า 7 ยิ่งเยอะยิ่งดี ใช่ไหมคับถึงจะดี ?

เอาค่า PH ต่ำสุดไงคับ ได้ใกล้น้ำกรดที่สุด 

ซึ่งมันก้ออย่างที่บอกน่ะ น้ำสีดีสุด แต่ก้อแพงกว่าน้ำขวดขุ่น  เอาสบายใจก้อน้ำสีก้อได้คับ ใช้ได้นานอยู่  :D

• 2 years later...

คำแนะนำที่ถูกต้องคือ

เติม น้ำ กลั่นที่  

น้ำกลั่นตรามนุษย์อวกาศ 0.0mS/cm , 7.0
น้ำกลั่นตราTESCO 0.0mS/cm , 7.3

อย่าไปเชื่อการนำไฟฟ้า  (ของขวดน้ำกลั่น หลอกคนโง่)

เพราะ น้ำกลั่น  เมื่อไปเจอ กรด H2so4  มันจะแตกตัว เป็น อิออน  ทำปฏิกริยาเอง

สรุป  เติม น้ำกลั่น  ที่ ค่านำไฟฟ้า  0

• 2 weeks later...