Jump to content

ฝากถึง เจ้าของ FD คันนี้หน่อย "โครตแสบตา"

Recommended Posts

ปัจจุบัน ได้มีการออกกฏหมาย เรื่องไฟตัดหมอก หน้า-หลัง หากใช้ไม่ถูก สถานการณ์ อาจถูกปรับ 500 บาท ได้

โดยปกติ ส่วนมาก จะมีคนบ่น เรื่อง New Vios เปิดไฟตัดหมอกหลัง ซึ่งสร้างความ ลำบากให้รถที่ขับตามมากๆ

แต่พี่ FD คันนี้ ใส่ชุดแต่ง Mugen RR ซึ่งผมเข้าใจนะครับ ว่า มันจะต้องมีไฟตรงกลาง ซึ่งมันจะดูสวยงามทีเดียว .....

และผม เห็น RR มาหลายคัน มันไม่แสบตาขนาดนี้ครับ ....

ทั้งนี้ หากคุณเล่น web นี้ หรือใครที่รู้จักเจ้าของรถท่านนี้  ผมขอแนะนำคุณหน่อยครับว่า ไฟของคุณ มันแสบตาหนักหนา สาหัส กว่าพวก Vios มากๆครับ

ขนาดตอนผมถ่ายยังไม่มืด นะครับ ถ้ามืดแล้ว มันจะขนาดไหน ....

ผมเบลอ ทะเบียนให้ทั้งหมดเลยนะครับ เพราะผมไม่ได้ต้องการจะมาแฉ คุณหรืออย่างไร แต่อยากจะแนะนำว่า คนที่ขับตามหลังท่าน

ในทุกๆเส้นทาง ต้องมีหลายๆท่านที่ ด่าทอ สาบแช่ง บ้างครับ เพราะมันปวดลูกตามาก ....

ถ้าคุณแก้ไข ให้สว่าง น้อยลงได้ ผมว่า มันจะเป็นประโยชน์ กับคนอีกหลายๆคนครับ

แต่ถ้าคุณ เห็นว่า กระทู้นี้มันรกสายตา คุณก็ไม่ต้องมาโต้ตอบครับ เพราะว่าผมไม่ได้ลง เลขทะเบียนไว้ คุณจะได้ไม่เดือดร้อนครับ.

รูปตอนที่ยังไม่เบรค (ณ ตอนเย็นๆ ยังไม่มืด)

รูปหลังจากเหยียบเบรค (ณ ตอนเย็นๆ ยังไม่มืด)

ปล. ถ้ามืดเมื่อไหร่ ผมว่าคันหลัง มีตาพร่าอะครับ อันตรายมากๆนะครับ   (แต่รถคุณแต่งสวยดีครับ ผมชอบมาก ^^)

• Replies 62
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

ppopp

ผมอาจจะใช้คำพูดแรงไป อาจไปกระทบหลายคน ผมก็ขอโทษด้วย จริงผมหมายถึงคันนั้นแต่อย่างไรก้ตามก้ขอโทษทุกคัน และก็ขอถอนคำพูดครับ   อยากจะแนะนำว่า ไฟตัดหมอกหลัง รวมถึงไำฟตัดหมอกหน้า ควรจะใช้สวิชท์แยกต่างหาก

Tommie

ผมขออนุญาตเรื่องกระทู้นี้นะคับ เนื่องจากประเด็นมันแตกไป จากการสื่อสารทางภาษา ที่อาจไปกระทบความรู้สึกเพื่อนๆท่านอื่นๆ   ซึ่งท่านเจ้าของโพสท์ก้อได้ขอถอนคำพูด และขออภัยสมาชิกทุกท่าน อย่างชัดเจน น่าจะให

t0ey

ปัจจุบัน ได้มีการออกกฏหมาย เรื่องไฟตัดหมอก หน้า-หลัง หากใช้ไม่ถูก สถานการณ์ อาจถูกปรับ 500 บาท ได้   โดยปกติ ส่วนมาก จะมีคนบ่น เรื่อง New Vios เปิดไฟตัดหมอกหลัง ซึ่งสร้างความ ลำบากให้รถที่ขับตามมากๆ

จริงครับ ไฟ F1 ของมูเก้นส่วนมากจะแสบตามาก (แต่ถ้าของแท้งานดีๆ จะแสบตาหรือเปล่าผมไม่ทราบนะ แต่เท่าที่เคยเจอก็ประมาณในรูปเลยครับ)

แต่ผมเห็นเขาก็ชอบหามาใส่กัน ผมเองก็ไม่เข้าใจ 

เข้าใจว่างานแท้จะมีครอบแบบมีแผ่นกำหนดทิศทางกระจายแสงน่ะคับ เหมือนตรงกลางไฟท้ายเราน่ะ

แล้วใส่ Module กำหนดการจ่ายกระแสผ่านหลอดไว้ด้วย ไม่ได้เพื่อให้สว่างมากนะ แต่ให้มันทน :D แต่มันได้ที่ไม่จ้ามาก แถมมาด้วย

ถ้าก๊อบทั่วไปคลองถมก้อเต็มอัตราศึกครับ ไม่มีบั่นทอน ติดหลอดเปลีอย ผ่านครอบใสๆออกมาอีก เต็มเหนี่ยว กันทีเดียว  :0006:

แบบนี้แก้ได้แบบชิวๆ คือ กดมุมมันลงนิดนึง มันก้อไปส่องพื้นแล้วครับ อันนี้เข้าใจว่าติดพุ่งตรงๆออกมา แสงมันออกมาเป็น Cone เข้าตาเต็มๆเลย

จริงๆแบบนี้หา Sticker สีชา มาแปะรมดำหน่ิอยก็น่าจะช่วยได้นะครับ เผื่อเป็นทางแก้ให้อีกทางอย่างน้องก็จะได้เบาลง

เมื่อวานผมเพิ่งโพสถามใน กระทู้ตัดหมอกพอดีเลยครับ แอบนั่งรนมาสักพัก แต่ยังไม่มีพี่ๆคนไหนมาตอบ เพราะผมเองก็ RR เหมือนกัน

รบกวนพี่ๆฟันธงหน่อยครับ ว่าผิดไม่ผิด   ถ้ามีคำแนะนำ วิธีแก้ บอกผมได้เลยนะครับ จะได้ไม่รบกวนคนอื่น

รถสวย แต่น่าเสียดาย เจ้าของไม่น่าปัญญาอ่อนเลย

รถผมก็ Mugen RR ครับ มีไฟ F1 ครับ ไม่ทราบจริงๆว่าจะแยงตาหรือไม่ เดี๋ยวจะหาวิธีแก้ไขนะครับ 

ขอโทษนะครับที่ปัญญาอ่อน

ใจร่มๆกันนะคร้าบบบบ

ผมก็ชอบนะไฟ F1 สวยดี ถ้ามันแยงก็ค่อยๆแก้ไขครับ ^^

ผิดพลาด เตือนกัน ปรับปรุงแก้ไข บ้านเราจะได้อบอุ่นครับ

รถผมก็ Mugen RR ครับ มีไฟ F1 ครับ ไม่ทราบจริงๆว่าจะแยงตาหรือไม่ เดี๋ยวจะหาวิธีแก้ไขนะครับ 

ขอโทษนะครับที่ปัญญาอ่อน

คุณเป็น เจ้าของรถ ในรูป หรือเปล่าล่ะครับ

จากความคิดผมนะครับ  ถ้ามันไม่สว่างมากก็คงไม่มีปัญหาหลอกครับ (ใสไม่ผิดหลอกครับ  แต่อยากให้ดูสถานการณ์มากกว่าอ่ะครับ)

ทุกปัญหามีทางออกและแก้ไขครับ  อย่าให้เรื่องแค่นี้เป็นปัญหากันเลยครับพี่ๆ (เห็นกระทู้บนๆ  เริ่มจะเดือด)

Edited by First_worawit

ใจร่มๆ กันน่ะครับ แค่ปรับมุมนิดเดียว หรือ ติดสติกเกอร์สีชา ก็ช่วยได้แล้ว

ทุกคนในนี้พี่น้องกันทั้งนั้นครับ

ผมก็ใส่RRครับ ผมใช้สติกเกอร์สีแดงปิดทับไว้มันลดแสงลงได้ครับ

ท่านอื่นๆก็ใจเย้นๆกันครับเค้าตั้งไฟมาชัดเจนมาก เจ้าของอาจยังไม่ทราบ 

คันนี้ผมเคยเจออยู่สองสามครั้ง บริเวณด่านจ่ายเงิน เคยประกาศจับด้วย แต่งรถสวยครับ

สาเหตุมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ชุดแต่ง RR  ของรถทุกคันนิครับ

มันขึ้นอยู่กับการปรับแต่งไฟ ของ รถในภาพอ่ะ 

เพื่อนผมก็แต่ง RR ไม่เห็นไฟจะแยงตา แบบในรูปเลย

อีกอย่าง จขกท ก็ไม่ได้ ว่ากวาด คนที่แต่ง RR แบบเหมารวมซ่ะหน่อย

หลอดแคปซูลองศาแสงมันแคบแต่ถ้าเป็นมุมที่มันส่องตรงมาจะสว่างมาก

ผมว่ามุมของไฟมันคงส่องมาตำแหน่งสายตาเราพอดี มันเลยทำให้แยงตาครับ ปรับก้มหน่อยก็สบายแล้ว 

บางทีเจ้าของรถเค้าอาจรู้เท่าไม่ถึงการ์ณก็ได้นะครับ    แต่เมื่อรู้แล้วแก้ไขดีกว่านะครับ  แต่งรถให้คนชมว่าสวยดีกว่ามีคนด่าลับหลังนะครับ 

ตาเต้ย รถผมแยงตาป่าว วันนั้นขับตามตูดผมตลอดอ่ะ

5555+ ที่บาสมันขับอะเหรอ

ช่วงนี้กระแสไฟตัดหมอกเอย อะไรเอยกะลังแรงด้วย 

เมื่อกี้ด้วยความสงสัยและไม่อยากโดนด่า ผมก็เลยไปเช็คโดยให้คุณพ่อดูว่ามันแยงตาหรือไม่ ก็ไม่แยง แต่ผมก็จะแก้ด้วยการเอาสติ้กเกอร์ทึบติดทับเพื่อป้องกันอีกชั้น 

ขอโทษครับที่เข้าใจผิด และพูดประชดออกไป