Jump to content

ฝากถึง เจ้าของ FD คันนี้หน่อย "โครตแสบตา"

Recommended Posts

โพสซะขนาดนี้ ไม่เอาทะเบียนมาเลยละครับ เจ้าตัวเค้าจะใด้รับทราบ

มันเป็นประโยนช์ทั้งคนร่วมที่และเจ้าของรถ

• Replies 62
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

ppopp

ผมอาจจะใช้คำพูดแรงไป อาจไปกระทบหลายคน ผมก็ขอโทษด้วย จริงผมหมายถึงคันนั้นแต่อย่างไรก้ตามก้ขอโทษทุกคัน และก็ขอถอนคำพูดครับ   อยากจะแนะนำว่า ไฟตัดหมอกหลัง รวมถึงไำฟตัดหมอกหน้า ควรจะใช้สวิชท์แยกต่างหาก

Tommie

ผมขออนุญาตเรื่องกระทู้นี้นะคับ เนื่องจากประเด็นมันแตกไป จากการสื่อสารทางภาษา ที่อาจไปกระทบความรู้สึกเพื่อนๆท่านอื่นๆ   ซึ่งท่านเจ้าของโพสท์ก้อได้ขอถอนคำพูด และขออภัยสมาชิกทุกท่าน อย่างชัดเจน น่าจะให

t0ey

ปัจจุบัน ได้มีการออกกฏหมาย เรื่องไฟตัดหมอก หน้า-หลัง หากใช้ไม่ถูก สถานการณ์ อาจถูกปรับ 500 บาท ได้   โดยปกติ ส่วนมาก จะมีคนบ่น เรื่อง New Vios เปิดไฟตัดหมอกหลัง ซึ่งสร้างความ ลำบากให้รถที่ขับตามมากๆ

ผมก็ RR แต่สีขาว กำลังคิดจะหาสติ๊กเกอร์มาติดพอดีครับ ยังไงจะรีบจัดการครับ

แต่ผมเคยโดนมายิ่งกว่านี้อีกครับ กระบะเปิดสปอร์ตไลท์ห้อยตรงกันชนท้ายส่องย้อนกลับมาเต็มหน้าเลยครับ เสียดายไม่สะดวกถ่ายรูปเลยไม่ได้เอามาให้ดูกัน

ตาเต้ย รถผมแยงตาป่าว วันนั้นขับตามตูดผมตลอดอ่ะ

ไม่มีเวลาดูไฟท้ายครับ มัวแต่มองลายมุด 5555

โพสซะขนาดนี้ ไม่เอาทะเบียนมาเลยละครับ เจ้าตัวเค้าจะใด้รับทราบ

มันเป็นประโยนช์ทั้งคนร่วมที่และเจ้าของรถ

ขอไม่โพสทะเบียนครับ เพราะถ้าใส่เลขทะเบียนแล้ว ผมว่ามันเหมือนการประจานครับ ถ้าเป็นคลับอื่นผมคงทำ แต่ FD นี่ พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น

และผมเ้ชื่อว่า ถ้าเจ้าของรถมาเห็น คงจำท้ายรถตัวเองได้อยู่แล้วครับ มีไม่กี่คันหรอกครับ ที่ทำไฟท้าย รูปดาว อ่ะครับ ....

คงไม่ถึงกับปัญญาอ่อนมั้งครับ  :huh:

ทำไมใช้คำพูดโหดร้ายจัง  :unsure:

ด้วยความเคารพครับ .. :)

บางทีผมเจออย่างนี้ผมก็อดด่าในใจไม่ได้เหมือนกันนะ ผมถึงเข้าใจและยอมรับถ้าไฟผมมันแยงตาจริงผมยินดีแก้ไข และยอมรับคำว่า เพราะมันน่าโมโหจริงๆ 

ปล. ที่ว่าตัวเองปัญญาอ่อนไม่ได้เชิงประชด หรอก ประมานว่าด่าเค้าไว้เยอะและเป็นซะเองมันตกม้าตายเจงๆ ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ

ช่วงนี้กระแสไฟตัดหมอกเอย อะไรเอยกะลังแรงด้วย 

เมื่อกี้ด้วยความสงสัยและไม่อยากโดนด่า ผมก็เลยไปเช็คโดยให้คุณพ่อดูว่ามันแยงตาหรือไม่ ก็ไม่แยง แต่ผมก็จะแก้ด้วยการเอาสติ้กเกอร์ทึบติดทับเพื่อป้องกันอีกชั้น 

ขอโทษครับที่เข้าใจผิด และพูดประชดออกไป 

บางทีผมเจออย่างนี้ผมก็อดด่าในใจไม่ได้เหมือนกันนะ ผมถึงเข้าใจและยอมรับถ้าไฟผมมันแยงตาจริงผมยินดีแก้ไข และยอมรับคำว่า เพราะมันน่าโมโหจริงๆ 

ปล. ที่ว่าตัวเองปัญญาอ่อนไม่ได้เชิงประชด หรอก ประมานว่าด่าเค้าไว้เยอะและเป็นซะเองมันตกม้าตายเจงๆ ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ....

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่แต่งท้าย RR เมือเกิดกระทู้นี้เลยกลับไป นั่งดูไฟรถตัวเอง เปิดเอง ดูเอง ว่ามันแยงตารึป่าว สรุปแล้วมันไม่ได้แยงตา ร้านที่ติดอาจจปรับไฟในมุมที่ถูกต้อง...ยังไงแล้วแค่แก้ไขสิ่งที่เป็นปัญหา ก็ใช้ได้แล้วครับ ส่วนคำพูดรึการแนะนำก็ขอให้ทุกท่านเบาๆหน่อยนะครับ...เดียวจะเป็นการทะเลาะกันโดยใช่เหตุ....ขอบคุณครับ

มนุษย์ย่อมมีผิดและพลาด รู้ว่าผิดแล้วแก้ไข้ สมควรได้รับคำสรรเสริญ

ผมอาจจะใช้คำพูดแรงไป อาจไปกระทบหลายคน ผมก็ขอโทษด้วย จริงผมหมายถึงคันนั้นแต่อย่างไรก้ตามก้ขอโทษทุกคัน และก็ขอถอนคำพูดครับ

อยากจะแนะนำว่า ไฟตัดหมอกหลัง รวมถึงไำฟตัดหมอกหน้า ควรจะใช้สวิชท์แยกต่างหาก จะใช้จริงๆ ค่อยเปิด ซึ่งจริงๆ อยู่กรุงเทพก้ไม่ควรจะเปิดเลยเพราะหมอกไม่เคยมีถึงขั้นหนา) แล้วไฟตัดหมอกโดยจุดประสงคฺของมันเองก้ไม่ใช่ไฟเพื่อส่องสว่างทาง

ลงทุนแยกสวิชท์ไฟตัดหมอกแยกต่างหาก ปัญหาก้จะดีขึ้น

ถ้าต่อไฟตัดหมอกไว้กัยไฟหรี่ไฟหน้าเวลาเปิดมันก้จะทำงาน หรือไปต่อกับไฟท้ายไฟเบรค นี่ยิ่งไปกันใหญ่ เปิดมันก้ติด เหยียบเบรคมันยิ่งจ้าทุกครั้งที่เหยียบ

ความจริงเจ้าของรถเองก็น่าจะทราบว่าการต่อไฟพ่วงกันไปโดยไม่แยกสวิชท์ น่าจะคาดหมายหรือย่อมจะรู้ได้ ว่ามันจะเป็นอย่างไรต่อคนตามหลัง

เช่นเดียวกับไปเปลี่ยนไฟซีนอนสีขาวจ่้าๆ ที่ไม่มีการเปลี่ยนโคมให้เหมาะส ม แสงไฟฟุ้งกระจาย 

โดยเฉพาะรถที่ติดฟิล์มดำมาก แล้วไปเพิ่มไฟหน้าเพื่อให้ตัวเองมองชัด

ทำให้รถตัวเองสวย แต่สิ่งที่ทำมันก้ไปรบกวนเพื่อนร่วมทางเหมือนกัน 

ผมอาจจะใช้คำพูดแรงไป อาจไปกระทบหลายคน ผมก็ขอโทษด้วย จริงผมหมายถึงคันนั้นแต่อย่างไรก้ตามก้ขอโทษทุกคัน และก็ขอถอนคำพูดครับ

อยากจะแนะนำว่า ไฟตัดหมอกหลัง รวมถึงไำฟตัดหมอกหน้า ควรจะใช้สวิชท์แยกต่างหาก จะใช้จริงๆ ค่อยเปิด ซึ่งจริงๆ อยู่กรุงเทพก้ไม่ควรจะเปิดเลยเพราะหมอกไม่เคยมีถึงขั้นหนา) แล้วไฟตัดหมอกโดยจุดประสงคฺของมันเองก้ไม่ใช่ไฟเพื่อส่องสว่างทาง

ลงทุนแยกสวิชท์ไฟตัดหมอกแยกต่างหาก ปัญหาก้จะดีขึ้น

ถ้าต่อไฟตัดหมอกไว้กัยไฟหรี่ไฟหน้าเวลาเปิดมันก้จะทำงาน หรือไปต่อกับไฟท้ายไฟเบรค นี่ยิ่งไปกันใหญ่ เปิดมันก้ติด เหยียบเบรคมันยิ่งจ้าทุกครั้งที่เหยียบ

ความจริงเจ้าของรถเองก็น่าจะทราบว่าการต่อไฟพ่วงกันไปโดยไม่แยกสวิชท์ น่าจะคาดหมายหรือย่อมจะรู้ได้ ว่ามันจะเป็นอย่างไรต่อคนตามหลัง

เช่นเดียวกับไปเปลี่ยนไฟซีนอนสีขาวจ่้าๆ ที่ไม่มีการเปลี่ยนโคมให้เหมาะส ม แสงไฟฟุ้งกระจาย 

โดยเฉพาะรถที่ติดฟิล์มดำมาก แล้วไปเพิ่มไฟหน้าเพื่อให้ตัวเองมองชัด

ทำให้รถตัวเองสวย แต่สิ่งที่ทำมันก้ไปรบกวนเพื่อนร่วมทางเหมือนกัน 

เห็นด้่วยนะครับ

ถ้ารักอยากจะติด ซีนอล หรือ สีสวยๆ  หรือตัดหมอกไม่ว่า จะหน้า หรือหลัง ก็ต้องปรับแต่งให้ไม่รบกวน เพื่อนร่วมทางด้วยครับ

รักรถ ใช้ถนนร่วมกัน แต่สิ่งที่ขาดไม่ได้ คือ "มารยาท" ในการใช้ถนน แด่ผู้ร่วมทางด้วยครับ ^^

คันนี้เคยเห็นอยู่สวยเชียวแหละ  โดยเฉพาะไฟเบรคดาวแฉกแต่ไฟตัดหมอกจ้ามากไม่ไหวจริงๆ

ของผมก็ RR ครับ ทะเบียน ชษ623

เบอร์ 081-6329427

ถ้าใครตามหลังผมแล้วเกิดปัญหานี้โทรมาได้เลยนะครับ

ยินดีจะได้แก้ไขปรับปรุง

ปกติจะวิ่งแถว ลาดกระบังบ้าง มอร์เตอร์เวย์บ้าง วงแหวนบ้าง

ตอนติดตั้งมาเช็คมุมแล้วโอเค 

ผมใส่ชุดแต่งRRเหมือนกัน

แรกก็กลัวโดนคันหลังด่าเหมือนกัน เลยขับรถพี่ตามหลังรถตัวเองแสงF-1ที่ออกมาจะรู้สึกสว่างกว่าไฟรถประมาณ10-20%

แต่ไงจะลองหาฟิมส์มาติดดูครับ

T_T

แมนมากครับพี่ ^^

ของผมก็ RR ครับ ทะเบียน ชษ623

เบอร์ 081-6329427

ถ้าใครตามหลังผมแล้วเกิดปัญหานี้โทรมาได้เลยนะครับ

ยินดีจะได้แก้ไขปรับปรุง

ปกติจะวิ่งแถว ลาดกระบังบ้าง มอร์เตอร์เวย์บ้าง วงแหวนบ้าง

ตอนติดตั้งมาเช็คมุมแล้วโอเค 

ผมว่าจริงๆแล้ว ไม่ต้องให้ใครทดสอบให้ก็ได้ครับ แค่ลองให้ใครเหยียบ เบรคให้ (หรือหาไม้มาค้ำเบรคกับเบาะ)

จากนั้น จากรถ แล้ว มาท้ายรถ  ห่างซัก 10 เมตร  จากนั้น นั่งยองๆ กะให้พอดีตำแหน่งคนขับตามหลัง ........

ถ้ามันแยงเข้าตาคุณ มองไปแล้ว มันจ้าเลย แสดงว่า  มันสว่างไปครับ ถ้าไม่จ้ามาก ก็โอเค ครับ ....

ปล. จะให้ดี ลองตอนมืดครับ เพราะมันจะสว่างที่สุดครับ

แวะเข้ามาชม กำลังจะติดท้าย RR พอดีครับ จะด้ระวังมากขึ้น

ดูเหมือนในรูป จะมี FD อีกคันเป็นพยานอยู๋ด้วยนะครับ   :lol: 

แวะเข้ามาชม กำลังจะติดท้าย RR พอดีครับ จะด้ระวังมากขึ้น

ดูเหมือนในรูป จะมี FD อีกคันเป็นพยานอยู๋ด้วยนะครับ   :lol: 

จริงครับ แต่วันนั้นที่ถ่าย ผมไม่ได้ขับ FD ไปครับ ขับยี่ห้ออื่นครับ เจ้าตัวเลยไม่ทันสังเกตุ ^^

จริงครับ แต่วันนั้นที่ถ่าย ผมไม่ได้ขับ FD ไปครับ ขับยี่ห้ออื่นครับ เจ้าตัวเลยไม่ทันสังเกตุ ^^

คนนี้รถตัวเองไม่ขับ จอดอยู่บ้าน ขับแต่รถเมีย

จะเห็นได้ไง ผมเบรคไม่เป็น 55555555

ก็ยังดี ดีกว่าเบรคกับตูดแท็กซี่ 55+

ผมก็แต่ง RR เหมือนกันครับ   ไฟมันแรงไป บอกให้ปรับ เปลี่ยน แก้ไขได้ พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น       ไม่น่าใช้คำว่า แต่ง RR แล้วปัญญาอ่อนเลย  

คุณพี่อาจจะแรงไปนีสนึง แต่ก็แมนมาก กล้าออกมาถอนคำพูด มาขอโทษ

แต่เชื่อผมซิ ว่าในขณะนั่นเมื่อคุณขับรถที่มีไฟตัดหมอกหลัง มันแยงตา มันแสบตา คุณต้องอุทานขึ้นมาต่างๆนาๆ โน้นนี้บางแน่นอน ยิ่งเป็น FD ด้วยกันด้วย ยังไงก็ปรับแต่งนีสนึงก็จะดูงามมากมายนะครับ จะได้ไม่ต้องเดือนร้อนท่านอื่นครับบ  0.0

พี่น้องกันทั้งนั้น  ไม่จบเพราะ..........

ผมว่าแค่อ่านกันไม่ครบมากกว่าครับ คุณ ppopp ก็ขอโทษแล้วอธิบายไปแล้วครับ