Jump to content

กระทู้สำหรับแชร์ประสบการณ์การทำสีที่ศุนย์ต่างๆ

Recommended Posts

ใครเคยทำสีที่ศุนย์ไหน ผลงาน เป็นไง มาช่วยกันแชร์เป็นข้อมูลครับ 

สำหรับผมอยู่อุดร มีศุนย์เดียวครับเคยไปทำสีกันชนหน้ากับเสกิตหน้า(เฉี่ยวกับสามล้อ) สีเพี้ยนต้องไปแก้งาน3รอบ  ใช้ไปประมาน6เดือนเริ่มเหลือง เมื่อวานเอาไปแก้อีกรอลุ้นครับว่าจะเพี้ยนอีกมั้ย ทำไมสีมันไม่ทนเลยครับ รถผมสีขาวเทฟเฟต้า

เอาที่เคยเข้านะครับ

1. เตชะจรัส ทำสีบังโคลนหลังผม ไม่ยอมถอดสเกิร์ต เพิ่งมาเห็นทีหลังโกรธมาก หยายเกินรับไหว

2. ฮอนด้าพระราม 4 งานดี ไร้กังวล เนียนๆ สีขาว บอกเลยว่าจะพ่นขาวกว่านิดนึง ผ่านไปซักพัก อย่างเป๊ะ

สรุป 1 บ้ายบาย 2 สนับสนุนครับ

o บางพลี งานดีเป้นพักๆ ขึ้นกับช่างมั้ง

ทำสีลิ้นหน้า ครั้งแรกงานดี 

ครั้งสองเคลมลิ้นเปลี่ยนใหม่ เคลมสีกันชนหลัง งานสีออกมาดี

โดนโดนเฉี่ยว แล้วครูดยางไปถึงหลัง เปลี่ยนประตูใหม่ เก้บสี บังโคลนหลัง กันชนหลังและสเกิร์ต งานออกมา 

งานต้องมีแก้ไข ส่งกลับให้ทำสีใหม่ เพราะเล็งแล้วผิวเป็นคลื่น บังโคลนหลังสีดำเงากว่าประตู

แก้แล้ว งานบังโคลน กันชน สเกิร์ตหลัง ออกมาใช้ได้  แต่สีออกมาดูดำเงากว่าประตู มันหลอกตานิดหน่อยถ้าสังเกตดีๆ ถ

เวลาผ่านไป 8 เดือน สีดูกลมกลื่แล้ว (หรือว่าชินก็ไม่รู้)

ผมว่า งานสี แต่ละอู่ แต่ละ o คิดว่า มันอยู่ที่จังหวะ   อยู่ที่ช่างด้วยว่าจะเจอช่างคนที่ใส่ใจมากแค่ไหน 

H พระราม 4 ไปหาพี่โก๋ ไม่มีปิดหวังครับ

ช่างรักรถ(แต่ง) งานก็ออกมาดี :)

อีก1เสียง คุณโก๋บริการดีจริงๆครับ เรื่องสีไม่มีปัญหาแต่ตรงสกิ้ตข้างเจอช่างโปะสิลิโคลนมากไปหน่อยครับหนาเตอะเลย

ศูนย์ ภาษีเจริญ

ครั้งที่ 1 สเกิร์ตข้าง เปลี่ยนชิ้นใหม่พ่นสี งานดี ไม่เพี้ยน

ครั้งที่ 2 กันชนหลัง + สเกิร์ตหลัง เปลี่ยนใหม่ พ่นสี งานดี ไม่เพี้ยนครับ

ศูนย์ บางบอน

ฝากระโปรงหน้า บิ่น ซ่ิอมสี ok ครับ แต่ขัดสี ฝาเป็นรอยเยอะครับ

เท่านี้ครับผม

ไปรับรถกลับมาแล้วครับวันนี้ งานออกมาขาวกว่านิดหน่อย การประกอบถือว่าดีเลยทีเดียว  ผมให้8/10  อยากจะถามว่าถ้ามันขาวกว่าสีเดิมนิดหน่อยผ่านไปสักพักมันจะจางลงกลมกลืนกันมั้ยครับ เด่วตอนเย็นอัพรูปให้ดู

ต่อให้ช่างมือเทพแค่ไหนยังไงก็เพี้ยนใช่มั้ยครับ คือแค่เพี้ยนเยอะหรือเพี้ยนน้อยมากเท่านั้นเอง จะให้เป๊ะเหมือนเดิมเลยคงจะไม่มี  เขาบอกผมว่าการทำสีใหม่มันต้องจับตัวใดตัวนึงเป็นเมนแล้วเทียบเอาตรงนั้น ยังมีปัจจัยเรื่องแสงตกกระทบไม่เท่ากัน เนื้อวัสดุ อะไรอีกก็ไม่รู้  เฮ้อออออ 

ปรกติครับ แล็กเกอร์ (ชั้นบนสุดของผิวสีรถยนต์)

จะเหลืองขึ้น นิดหน่อยหลังจากโดนแดดแล้วครับ

ปรกติครับ แล็กเกอร์ (ชั้นบนสุดของผิวสีรถยนต์)

จะเหลืองขึ้น นิดหน่อยหลังจากโดนแดดแล้วครับ

่อ่อ ขอบคุณครับ

Honda สาทร โอเคมาก ทำสีเสมอสวยเก็บรายละเอียดดี สีเงินไม่เพี้ยนเลย

แต่อีกครั้งโดนที่เดิมไปทำอู่ประกันย่านเส้นตัดเข้าบางบอนพระรามสอง

อู่สีทำงานลวกสีเพี้ยนไปคนละโลกเลย (แถมทำสีลวกๆไม่แยกกันชนกับสเกิต์ด้วยห่วยบรม)