Jump to content

สอบถามเรื่องลำโพงเดิมหน่อยครับ

Recommended Posts

พอดีว่าอยากเปลี่ยนตัวดอกลำโพงให้เสียงดีขึ้นเฉยๆ ควรจะเริ่มยังไงดีครับ แล้วมีลำโพงไหนที่มันสามารถใส่กับของเดิมได้ไหมอะครับ พอดีอยากฟังเพลงสบายๆๆ ไม่เอาตื๋ดอะครับ ไม่อยากตี้ตู้ด้วยอะ มือใหม่จิงๆ รบกวนด้วยครับ

ขับ FD รุ่นไหนอยู่หรอครับ

ผมขับ FD 1.8AT เครื่องเสียงเดิมๆติดรถ

โดยส่วนตัวผมฟังแล้วก็โอเคเลยนะ จากเมื่อก่อน

คิดว่าเสียงคงไม่ค่อยดี แต่พอมาใช้งานแล้วเสียงดี

ใช้ได้เลย ยิ่งเปิดพวก HIP HOP,DUBSTEP เสียง

เบสก็อยู่ในเกณฑ์ดีเลยล่ะ นี่ขนาดตัวต่ำสุดเกียร์ AT นะครับ

ถ้าคุณไม่คิดมากหรือไม่อยากจัดตึ๊บๆมากจนถึงระดับกระจกสั่น

เสียงเบสกระแทกตัว ผมว่าเดิมๆก็โอแล้วนะครับ

นานา จิตตัง นะครับ                  

ของผมปี 06 1.8AT คับ คือเหมือนพอเปิดดังๆหน่อยแล้วเสียงมันซ่าๆเหมือนแตกๆอะคับ ยังไงแนะนำหน่อยคร๊าบบ อยากได้เบสแรงๆเหทือนกันนะคับ แต่กลัวบานปลายคับ

มันแล้วแต่ตังในกระเป๋าเลยอะครับ ไม่ถึงพันยังได้เลย เป็นหมื่นก็มี ส่วนใหญ่รวมค่าติดแล้ว ถ้าไม่รวมก็ไม่เกิน300บาทหลอกครับค่าติด^^

เพื่อนให้ 6.5 นิ้ว 2 ทาง รวมชิ้น มาสองชุด 

เมื่อวานเอาไปติด ที่ประตูคู่หน้ามา ได้เสียงแหลมของทวิเตอร์มาช่วย ได้มิติเสียงขึ้นมาอีกหน่อย

พอดีรีบ เลยไม่ได้เปลี่ยนข้างหลัง 

เอาแค่ดีกว่าเดิม ถ้าไม่อยากทำไรมาก ฟังเพลงทั่วไป ลำโพงเดิม เพิ่มทวิตเตอร์อีกตัว น่าจะฟังดีขึ้น ประหยัดด้วย

เงินไม่อยากลงมากอะคับ เพราะเหมือนแค่เอาดีกว่าเดิมแต่คงไม่เอาแบบพี่ๆที่เล่นเทพๆอะคับ ไม่ไหว 555 แล้วถ้าเปลี่ยนแต่ดอกมันจะดีขึ้นไหมอะคับ อยากทราบว่าแล้วถ้าผมใส่เบสเพิ่มหรือเปลี่ยนดอกต้องลงแอมป์ด้วยไหมคับ ผมมือใหม่จิงๆคับ ปล.ทวิสเตอร์เหมือนมีมาแล่วอะคับ เพราะของผมเปนตัวท็อปอะคับ

• 2 weeks later...

เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแบบแยกชิ้นเอาระดับปานกลางราคาประมาณ 5000+- ไม่ต้องเพิ่ม Amp เติมด้วย Bass box 5000 +- ส่วน Tweeter ของเดิมไม่ต้องไปพึ่งพามัน เอา Tweeter อันใหม่ใส่หูช้างแจ่มกว่า เน้นนิดหนึ่งเรื่องลำโพงเลือกสเปคที่ความไว db/m สูงๆ 90 db/m ขึ้นไป ยิ่งสูงยิ่งดี

• 3 weeks later...
เพื่อนให้ 6.5 นิ้ว 2 ทาง รวมชิ้น มาสองชุด 

เมื่อวานเอาไปติด ที่ประตูคู่หน้ามา ได้เสียงแหลมของทวิเตอร์มาช่วย ได้มิติเสียงขึ้นมาอีกหน่อย

พอดีรีบ เลยไม่ได้เปลี่ยนข้างหลัง 

เอาแค่ดีกว่าเดิม ถ้าไม่อยากทำไรมาก ฟังเพลงทั่วไป ลำโพงเดิม เพิ่มทวิตเตอร์อีกตัว น่าจะฟังดีขึ้น ประหยัดด้วย

ชุดที่เหลือแบ่งน้องนุ่งก็ได้ะพี่ หุหุ

ผมไปเดินดูมาตามร้านที่คลองถม เค้าบอกว่าเปลี่ยนแค่ดอก(คู่ละพันกว่าบาทเอง) ก็ดีกว่าเดิมแล้ว ผมก็งงว่าจิงๆหรอ เหนแค่ที่พี่ๆพูดกันคู่ละ5000+- ผมกลัวใส่ไปแล้วแย่กว่าเดิมจบเลย 555 ขนาดดอกของหน้าขหลังมันเท่าไหร่หรอคับ

หลักการง่ายๆครับ 

1.เปิดดูกระเป๋าเงินตัวเอง มีเงินมงบเท่าไหร่ + - ซัก 500-800 บาทค่าติดตั้ง

2.ถ้ามีเวลาไปลองฟังๆ เหมือนซ์้อเครื่องเสียงบ้านนั้นละ ถ้าไม่มีเวลาก็ซื้อตามๆชาวบ้านในราคาตามงบประมาณ

3.ฟังไปซัก1-2เดือนจะรู้ว่าชอบไม่ชอบ ฟังสบายหูไหม

4.ถ้าชอบเก็บไว้ฟังต่อ ถ้าไม่ชอบถอดออกไปใส่ไว้คู่หลัง แล้วหาคู่หน้าใหม่ครับ

สุดท้ายฝากไว้นิดนึง "พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้"  จำไว้ครับไม่งั้นไม่จบเรื่องแต่งรถ 

คนเราชอบเสียงไม่เหมือนกันหลายๆแนวครับ บางคนบอกเสียงไม่ดี ไปฟังเราอาจจะชอบก็ได้นะ 

ผมว่าถ้าเสียงมันซ่าๆ ลำโพงแตก ใส่ลำโพงใหม่อันไหนก็ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ 

คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาดีขึ้นกว่าเดิมขนาดไหนและ 

ผมเองยังใช้ของเดิมติดรถ เพราะไปลองฟังมาจากหลายๆที่ แต่ที่โดนๆ ก็แพงเว่อ เลยทำไจไปก่อน 555 ที่ 3-4 หมื่น ก็ยังไม่ได้ดีจนขนาดที่ทำให้อยากได้มากมาย

ลองดูครับว่าชอบแนวไหน มีงบเท่าใหร่ 

หลักการง่ายๆครับ 

1.เปิดดูกระเป๋าเงินตัวเอง มีเงินมงบเท่าไหร่ + - ซัก 500-800 บาทค่าติดตั้ง

2.ถ้ามีเวลาไปลองฟังๆ เหมือนซ์้อเครื่องเสียงบ้านนั้นละ ถ้าไม่มีเวลาก็ซื้อตามๆชาวบ้านในราคาตามงบประมาณ

3.ฟังไปซัก1-2เดือนจะรู้ว่าชอบไม่ชอบ ฟังสบายหูไหม

4.ถ้าชอบเก็บไว้ฟังต่อ ถ้าไม่ชอบถอดออกไปใส่ไว้คู่หลัง แล้วหาคู่หน้าใหม่ครับ

สุดท้ายฝากไว้นิดนึง "พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้"  จำไว้ครับไม่งั้นไม่จบเรื่องแต่งรถ 

คนเราชอบเสียงไม่เหมือนกันหลายๆแนวครับ บางคนบอกเสียงไม่ดี ไปฟังเราอาจจะชอบก็ได้นะ 

นัสพูดถูก ถ้าพอใจเท่าที่มีได้จะสุดยอด 

แต่มันทำม่ายยยยล่ายยยยยยยย

ผมว่าถ้าเสียงมันซ่าๆ ลำโพงแตก ใส่ลำโพงใหม่อันไหนก็ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ 

คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาดีขึ้นกว่าเดิมขนาดไหนและ 

ผมเองยังใช้ของเดิมติดรถ เพราะไปลองฟังมาจากหลายๆที่ แต่ที่โดนๆ ก็แพงเว่อ เลยทำไจไปก่อน 555 ที่ 3-4 หมื่น ก็ยังไม่ได้ดีจนขนาดที่ทำให้อยากได้มากมาย

ลองดูครับว่าชอบแนวไหน มีงบเท่าใหร่ 

สมมุติฐานง่ายๆครับ ถ้าเกิดคนเรามีทีวี 20นิ้ว พอไปเดินห้างเห็นใหญ่กว่า 50 นิ้ว ก็จะอยากได้(กิเลศเกิด) แล้วพอกลับมาดูที่บ้านก็จะรู้สึกว่า เฮ้อ.... ดูหนังไม่มันเลยวะ เล็กไปเว้ย เปลี่ยนดีกว่า 5555+

นั้นละครับ แต่ถ้ามองผ่านไป ยังไงก็คือทีวี ความละเอียดต้นทางที่ 480p เท่าเดิม หุๆ

นัสพูดถูก ถ้าพอใจเท่าที่มีได้จะสุดยอด 

แต่มันทำม่ายยยยล่ายยยยยยยย

แน่นอนพี่ ถ้าอย่างนั้น ไปให้สุด แล้วหยุดที่คำว่าพอ (มะไหร่จะสุดละ)

ตอบแบบง่ายๆให้เข้าใจ และตรงตามความต้องการ (ตามความคิดผม)

สเต็ปแรก

1.เปลี่ยนวิทยุก่อน "เพื่อ" ได้เสียงที่ดีกว่า ฟังชั่นที่ครบครัน (ตามความต้องการของคนส่วนใหญ๋ก็ต้องการแบบนี้หมด)

2.เพิ่มทวิสเตอร์ จะให้ดีใส่หูช้างข้างเสาA เพื่อเวทีเสียงที่ดี

3.เปลียนลำโพงคู่หน้า "ตรงนี้สำคัญ" ต้องใช้ลำโพงที่เป็นกรวยกระดาษเท่านั้น กรณีที่เราไม่มีเพาว์เวอร์

4.แด๊ปประตูคู่หน้า ในส่วนนี้การแด๊ปจะทำหน้าที่เหมือนตู้ลำโพงคู่หน้า เสียงจะดีกว่าเดิมมาก

สเต็ปต่อไปก็แล้วแต่ร้านรับทำเครื่องเสียงชั่นนำก็แล้วกัน ตานี้จะเป็นเรื่องของสูตรใครสูตรมันครับ