Jump to content

Brembo DC5 กับ ESpec 320 mm.

Recommended Posts

ใส่จานอยู่แล้วหรือเปล่าครับ

ถ้างต้องเบิกจานใหม่...ลองๆหาราคาทำจาน2ชิ้นใหม่

เปรียบเทียบกับจานEspecดูครับ

ตอนนี้ใส่อยู่ครับ แต่อยากจะเปลี่ยน Caliper เป็นของ DC5 ถ้าใส่ได้ก็จะจัดเลย แต่ถ้าไม่ได้ ก็ใช้ของเดิมต่อไป

ลองตอบดูครับ

คุณใส่จาน E 320 อยู่ใช่มั้ยครับ แล้วคุณจะใส่คาริปเปอร์ dc5 ถูกต้องมั้ยครับ

ขอบอกแค่ข้อมูลก่อนว่า เ้บรค dc5 ใส่รถ fd บ้านเราได้ จะจับกับจาน 300 ครับ ต่อกับขาเบรครถเดิมๆได้เลย ฉะนั้นจาน E 320 นั้นใช้ไม่ได้ครับ นอกจากคุณจะไปทำขาต่อใหม่ แต่ผมไม่รู้ว่าขาต่อที่แถมมากับจานEจะใช้ได้(หรือเปล่า?)

แล้วต่อมา จาน E ที่ใช้ใส่กับรถ fd เดิมๆเรา ความหนาแค่ 23 มิล ส่วนจานที่ใช้กับ dc5 นั้น 25 มิล (กรณีของใหม่) ความหนาไม่ได้

แล้วจานE หรือจาน R นั้นเป็นจานขยายที่เขาผลิตมาเฉพา่ะใส่กับเบรคเดิม หรือคาริปเปอร์ติดรถเดิมๆ (ใช่มั้ย?) ดังนั้นความแข็งแรงที่จะใช้กับเบรค4pot อย่าง dc5 นั้น อาจจะไม่ได้ (มั้งครับ?)

ปล.ความคิดเห็นเฉพาะตัวผมนะ

ลองตอบดูครับ

คุณใส่จาน E 320 อยู่ใช่มั้ยครับ แล้วคุณจะใส่คาริปเปอร์ dc5 ถูกต้องมั้ยครับ

ขอบอกแค่ข้อมูลก่อนว่า เ้บรค dc5 ใส่รถ fd บ้านเราได้ จะจับกับจาน 300 ครับ ต่อกับขาเบรครถเดิมๆได้เลย ฉะนั้นจาน E 320 นั้นใช้ไม่ได้ครับ นอกจากคุณจะไปทำขาต่อใหม่ แต่ผมไม่รู้ว่าขาต่อที่แถมมากับจานEจะใช้ได้(หรือเปล่า?)

แล้วต่อมา จาน E ที่ใช้ใส่กับรถ fd เดิมๆเรา ความหนาแค่ 23 มิล ส่วนจานที่ใช้กับ dc5 นั้น 25 มิล (กรณีของใหม่) ความหนาไม่ได้

แล้วจานE หรือจาน R นั้นเป็นจานขยายที่เขาผลิตมาเฉพา่ะใส่กับเบรคเดิม หรือคาริปเปอร์ติดรถเดิมๆ (ใช่มั้ย?) ดังนั้นความแข็งแรงที่จะใช้กับเบรค4pot อย่าง dc5 นั้น อาจจะไม่ได้ (มั้งครับ?)

ปล.ความคิดเห็นเฉพาะตัวผมนะ

แน่นมากๆครับ ผมก็สงสัยอยู่ครับ กระจ่างเลย  :D

หลักๆการจะเลือกจานมาจับกับ 4 พอร์ท จะดูจากว่าคาลิปเปอร์เราใช้สเปคความหนาจาน กับ ขนาดจานเท่าไร

จานโอเวอร์ไซด์ ( runstop หรือ espec ที่เปนจานขยาย ) ที่ใช้กับคาลิปเดิม ถ้าเป็น 1.8 จะใช้จานหนา 21 มิล ถ้า 2.0 ใช้จานหนา 23 มิล

คาลิปเปอร์ dc5 จับจานหนา 25 มิล เท่ากับว่าใส่กับจานโอเวอร์ไซด์ไม่ได้ทุกกรณี

dc5 จะใส่กับเอฟดีแบบขันน๊อตใส่ จะใช้จาน s2000 ขนาด 300 มิลได้เลยครับ

หลักๆการจะเลือกจานมาจับกับ 4 พอร์ท จะดูจากว่าคาลิปเปอร์เราใช้สเปคความหนาจาน กับ ขนาดจานเท่าไร จานโอเวอร์ไซด์ ( runstop หรือ espec ที่เปนจานขยาย ) ที่ใช้กับคาลิปเดิม ถ้าเป็น 1.8 จะใช้จานหนา 21 มิล ถ้า 2.0 ใช้จานหนา 23 มิล คาลิปเปอร์ dc5 จับจานหนา 25 มิล เท่ากับว่าใส่กับจานโอเวอร์ไซด์ไม่ได้ทุกกรณี dc5 จะใส่กับเอฟดีแบบขันน๊อตใส่ จะใช้จาน s2000 ขนาด 300 มิลได้เลยครับ

ถั่วต้ม ท่าน Tu@pted แน่นเสมอ

ดูที่ความหนาเป็นหลักก่อนว่าได้ไหมครับ

จากนั้นขนาด เน้นที่ใส่พอดี อย่าให้ใหญ่กว่าตัวปั๊มมาก เพราะมันจะกินผ้าเบรค และ/หรือ กินจานไม่เท่ากัน