Jump to content

ท่านใดติดแก๊สแล้วยังไม่ได้ลงเล่มบ้างครับ

Recommended Posts

รถผมติดมาตั้งแต่ปลายปี54 ยังไม่ได้ลงเล่มครับ ตอนนี้อยากแล้วมีข่าวแว่วๆว่ารถที่ติดตั้งLPGจะไม่รับจดทะเบียน ไม่รู้ว่าท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างเปล่าครับ :0160:

ไม่ได้ตอบซะนาน

เหมือนกันเลยคับ

น่าจะปี 54 เหมือนกัน

แล้วเราจะทำไงกันดีคับ

:0113: ผมลองโทรไปหาไฟแนนซ์มาครับ เค้าจะถามขนส่งให้..... :0166: ยังรออยู่เลย

แล้วใบวิศวที่ได้มามีหมดอายุด้วยครับ ถ้าหมดต้องขอใหม่เสียตังค์อีกคร้าบบบบ :0153:

รถผมติดมาตั้งแต่ปลายปี54 ยังไม่ได้ลงเล่มครับ ตอนนี้อยากแล้วมีข่าวแว่วๆว่ารถที่ติดตั้งLPGจะไม่รับจดทะเบียน ไม่รู้ว่าท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างเปล่าครับ :0160:

เวรกรรม...ไม่รับจดทะเบียน..

แล้วปั๊มที่เปิดอยู่เต็มบ้านเต็มเมืองล่ะครับ...สงสัยต้องเปลี่ยนมาขาย NGV แืทนละมัง... :unsure:

ผมก็ติดมานานแล้วแต่ยังไม่ได้แจ้งลงเล่มเหมือนกันครับ แต่ข่าวที่ออกมาเป็นเพียงแค่ข่าวอ่ะครับยังไม่ได้ประกาศใช้นะครับ

ข่าวนั้นมันเป็นแนวคิดอยู่ครับ ทำจริงมันมีปัญหาเรื่องปั๊มที่เปิดๆกันอยู่นะผมว่า

ถ้าจะลอยตัวภาคขนส่งไปเลยผมก็ไม่ค้านนะ แต่ขอมีทางเลือกแค่นั้นแหละครับ

ผมก็ติดมานานแล้วแต่ยังไม่ได้แจ้งลงเล่มเหมือนกันครับ แต่ข่าวที่ออกมาเป็นเพียงแค่ข่าวอ่ะครับยังไม่ได้ประกาศใช้นะครับ

ผมก็หวังอย่างนั้นเหมือนกันครับ

ข่าวนั้นมันเป็นแนวคิดอยู่ครับ ทำจริงมันมีปัญหาเรื่องปั๊มที่เปิดๆกันอยู่นะผมว่า ถ้าจะลอยตัวภาคขนส่งไปเลยผมก็ไม่ค้านนะ แต่ขอมีทางเลือกแค่นั้นแหละครับ

ครับผม :0021:

• 2 weeks later...
ข่าวนั้นมันเป็นแนวคิดอยู่ครับ ทำจริงมันมีปัญหาเรื่องปั๊มที่เปิดๆกันอยู่นะผมว่า ถ้าจะลอยตัวภาคขนส่งไปเลยผมก็ไม่ค้านนะ แต่ขอมีทางเลือกแค่นั้นแหละครับ

ผมว่าก็ใช่นะ ก่อนติดLPGนี่ผมคิดดูแล้วว่าต่อแถวเติมNGVม่ายไหว และปั้มบริการมีน้อย 

ผมว่าก็ใช่นะ ก่อนติดLPGนี่ผมคิดดูแล้วว่าต่อแถวเติมNGVม่ายไหว และปั้มบริการมีน้อย 

นั่นสิครับ ทีแบบนี้ไม่หนุนให้ภาคครัวเรือนใช้ ngv เป็นทางเลือกมั่งล่ะเนี่ย ส่วน lpg ก็ลอยตัวไปเลย แบบนี้ผมยอมนะเอ้า

เหตุผล เพราะว่า เกิดอุบัติเหตุบ่อย และ ไม่ได้มาตรฐาน   ผมละ งง กับข้อนี้มากไม่ทราบว่าท่านคิดได้อย่างไร

แต่ถ้าคิดเป็นสัดส่วน สมุติว่า รถติดแก๊ส 1 แสนคัน ไฟไหม้ 10 คัน ถ้าแบบนี้จะคิดเป็นเปอร์เซนก็ น้อยมากนะครับ  ซึ่ง 10 คันที่เกิดเหตุ ก็สรุปไม่ได้ว่าเกิดจากอะไร  เกิดจากการชน เกิดจากระบบไฟฟ้า  เกิดจากการติดตั้ง  ผมว่าจะจะควบคุมที่การติดตั้งให้เข้มงวด แล้วก็ปล่อยลอยตัวแก็ส ก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าไม่ให้จดทะเบียน แบบนี้เป็นการผูกขาดเชื้อเพลิง ไปโดยปริยาย

เศร้า :(

สรุปใยวิศวกรมีอายุกี่ปีครับ  1 ปี หลังจากการติดตั้ง  หรือว่าดูที่ใบวิศวกนของคนที่ติดตั้งให้เราหมดอายุเมื่อไร

เพราะว่าของผมตอนนี้ ก็ เกิน 1 ปี ไปแล้ว

แล้วถ้าเราไม่จดติดแก็ส เวลาไปต่อเบียนปีที่ 5 เป็นต้นไป มันต้องตรวจสภาพรถ  แล้วแบบนี้มีผลต่อการตรวจสภาพรถว่าผ่านไม่ผ่านไหม ถ้าเราใช้ lpg แต่ไม่ได้ไปจด

หรือว่าต่อทะเบียนตามร้านข้างนอกเอาที่รับทั้งต่อและตรวจสภาพรถ  แทนการไปที่ที่ขนส่งครับ

สรุปใยวิศวกรมีอายุกี่ปีครับ  1 ปี หลังจากการติดตั้ง  หรือว่าดูที่ใบวิศวกนของคนที่ติดตั้งให้เราหมดอายุเมื่อไร

เพราะว่าของผมตอนนี้ ก็ เกิน 1 ปี ไปแล้ว

แล้วถ้าเราไม่จดติดแก็ส เวลาไปต่อเบียนปีที่ 5 เป็นต้นไป มันต้องตรวจสภาพรถ  แล้วแบบนี้มีผลต่อการตรวจสภาพรถว่าผ่านไม่ผ่านไหม ถ้าเราใช้ lpg แต่ไม่ได้ไปจด

หรือว่าต่อทะเบียนตามร้านข้างนอกเอาที่รับทั้งต่อและตรวจสภาพรถ  แทนการไปที่ที่ขนส่งครับ

- ภายใน 15 วันจากวันที่ออกใบ หากเกินจากนั้น จะโดนปรับครับ สูงสุดไม่เกิน 2,000 บาท แต่ส่วนมาก ก็โดนกันที่ 200 บาท

- ตรวจสภาพข้างนอก ก็ได้ครับ(ที่รู้จักกัน)

ผิดถูกประการใด รอท่านอื่น อีกที ครับ

- ภายใน 15 วันจากวันที่ออกใบ หากเกินจากนั้น จะโดนปรับครับ สูงสุดไม่เกิน 2,000 บาท แต่ส่วนมาก ก็โดนกันที่ 200 บาท

- ตรวจสภาพข้างนอก ก็ได้ครับ(ที่รู้จักกัน)

ผิดถูกประการใด รอท่านอื่น อีกที ครับ

เก็บข้อมูลเพิ่มเติมครับ แต่ของผมที่ใบวิศวบอกหมดอายุ5ปีครับ ไม่ทราบเหมือนกันเปล่าครับ

เหมือนกันเลย

ติดตั้งตั้งแต่สิงหา 54 ยังไม่ได้แจ้งลงเล่มเหมือนกัน  ตอนั้นยังผ่อนไม่หมด กะว่ารอเล่มมาก่อนจะแจ้งลงเล่ม พอผ่อนหมด ได้เล่มมา จะปีแร่ะ ยังไม่ได้แจ้งเลย

ได้ข่าวจะไม่รับจด เลยกำลังคิดๆ อยู่ จะเอาไงดี 

• 2 weeks later...

ผมทำทีทขนส่งเชียงรายติดแก๊สมาเกือบสามปี ใบวิศวะ พนักงานขนส่ง(ฝ่ายช่างบอก) มีอายุ ห้าปีหลังวันออกครับ และยังรับจดทะเบียนอยู่ พึ่งทำเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว

• 1 month later...

ผมไปแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงที่ขนส่งกระบีเรียบร้อยแล้วครับ โดนค่าปรับไป 200 นิดๆครับ ใช้เวลา 30 นาที ครับ