Jump to content

ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ มี VDO

Recommended Posts

ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ รถสตาร์ทไม่ติด
แบบนี้สาเหต น่าจะเกี่ยวกะอะไรบ้างครับ
ลองเช็ค แบต เเล้วก็ปกติ จั๊มกะคันอื่น แล้วลองสตาร์ทดู ก็เป็นแบบเดิมครับ

ปล. ติดแก็ส ด้วย เติมโซลออล 95 เมื่อต้นเดือน ไม่รู้จะเกียวกะโซฮอลป่าวครับ

ขอบคุณครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ixjxRvf8YdA&feature=youtu.be

แบตหมด,ขัั้วแบตหลวม

ขอบคุณครับ

แต่ว่าผมลองจั๊มแบต ดูแล้ว ก็ไม่ติดนะครับ

ว่าแต่อาการแบบนี้ไม่น่าเกี่ยวกับพวก ไดสตาร์ท หรือไดชาร์ท อะไรใช่มั้ยครับ

แบตใช้มาประมาณ ปีกว่าๆ เป็นแบตแห้ง เค้ามีช่องให้ดูผมดูแล้วไฟก็ยังเต็ม

คือก่อนหน้าที่จะสตาร์ทไม่ติด มันมีอาการ สตร์าทแล้ว แบบว่าเกือบไม่ติด

ประมาณ 2 วัน แต่วันที่ 3 มาก็เป็นแบบนี้เลยครับ

อาการ ดึงไฟสุดๆ หน้าปัดวูบเลยอ่ะ

ขั้วแบต ไม่สกปรกใช่ไหมครัท่าน

ไงแก้ได้โดยไวนะครับ แก้แบบไหน มาบอกกันด้วยนะครับ

อาการ ดึงไฟสุดๆ หน้าปัดวูบเลยอ่ะ

ขั้วแบต ไม่สกปรกใช่ไหมครัท่าน

ไงแก้ได้โดยไวนะครับ แก้แบบไหน มาบอกกันด้วยนะครับ

ขอบตุณครับพี่ นัฐ

พรุ่งนี้ว่าจะลองตามช่าง ไดนาโมมาดู

ขอบตุณครับพี่ นัฐ

พรุ่งนี้ว่าจะลองตามช่าง ไดนาโมมาดู

เมื่อกี๊ไปลองถอดขั้วแบตแล้ว เช็คทำความสะอาด  ใส่กลับ ลองสตาร์ทดู 

ก็ เหมือนเดิม  :( 

ไม่ๆ หากค่อยๆเกิดอาการ แสดงว่ามีอุปกรณ์ บางตัวเริ่มเสื่อมสภาพ

อาการนี้เหมือนแบ็ต กำลังไฟลดลง จนใกล้หมด

ลองสั่งลดกระจกหรือ บีบแตร์ดูสิ เสียงน่าจะแหบ

เอากระบะ มาพ่วงก็ไม่ติดหรือท่าน

(เอาแบ็ตที่ไฟแรงกว่ามาพ่วงน่ะครับ)

ไม่ๆ หากค่อยๆเกิดอาการ แสดงว่ามีอุปกรณ์ บางตัวเริ่มเสื่อมสภาพ

อาการนี้เหมือนแบ็ต กำลังไฟลดลง จนใกล้หมด

ลองสั่งลดกระจกหรือ บีบแตร์ดูสิ เสียงน่าจะแหบ

เอากระบะ มาพ่วงก็ไม่ติดหรือท่าน

(เอาแบ็ตที่ไฟแรงกว่ามาพ่วงน่ะครับ)

ผมลองพวกทั้ง แบตของ Fotuner แล้วก็ Vios ก็ไม่ติดครับพี่

ลองเปิดไฟหน้า สูง-ต่ำ ดูก็สว่างปกติ ครับ

ไปธรรมดาแระครับงั้น

หมายความว่า พวงแบ๊ตแระ เป็นเหมือนเดิมเลยใช่ไหมครับ

ใช่ครับพี่

ผมไม่สามารถแระ ไงรอเทพๆ อีกที หรือ ศูนย์แระท่าน

อาการนี้ไม่เคยเจอครับ จนปัญญาครับ

ใช้รถมานาน ยังไม่เจอแบบนี้เลยอ่ะครับ

ผมไม่สามารถแระ ไงรอเทพๆ อีกที หรือ ศูนย์แระท่าน

อาการนี้ไม่เคยเจอครับ จนปัญญาครับ

ใช้รถมานาน ยังไม่เจอแบบนี้เลยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ พี่นัฐ

ผลเป็นไงพรุ่งนี้ผมจะมา Update อีกทีครับ :)

ลองโยกมาเกียร์ N แล้วสตาร์ทดูไหมครับ อันนี้เดาเดาเอา แต่อาการแบบนี้ไม่เคยเจอครับ รอผู้รู้มาตอบละกันครับ 

ขอให้หายไวไวครับ

อาการแบบนี้น่าจะแบตครับ

พ่วงแบตแล้วต้องรอครับทิ้งไว้ซักพักครับ

พ่วงแปปเดียวไม่ติด มีหลายกรณี สายพ่วงอาจจะเล็กไป ลองพ่วงแล้วรอซักพักครับ

เพราะไดสตาร์ทำงานแล้วแต่ไฟไม่พอ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

เข้ามา Update  อาการ สรุปคือแบตหมดจริงๆครับ

ผมไปคุยกะช่างเค้าบอกว่าจั๊ม แบตมันจะไม่เหมือนกับการเปลี่ยนแบตใหม่ ผมเลยลองเอาแบตของ Vios มาเปลี่ยนดูสรุปคือ สตาร์ทติดแล้วครับ

หน้าตาแบตของผมครับ 3K แบบแห้ง ใช้มา 1ปี ครึ่งเดืน

สรุปคือตาแมว บนแบตไม่สามารถช่วยเตือนอะไรได้เลยครับ

แต่โชคยังดีที่มันสตาร์ทไม่ติดตอนรถจอดอยู่ที่บ้าน

สีเขียวคือไฟเต็มปกติ

แบตผมก็ขึ้นเขียวแต่ไฟไม่พอที่จะสตาร์ทซะงั้น

ของผมก็ประมาณปีกว่าๆนะคับ เปิดเพลงไม้สตาร์ตรถบ่อยด้วย ( เปิดฟังไปล้างรถไป) แต่ผมชาร์ตแบตบ่อยคับ บางก้อนใช้ได้เกือบ 2 ปีอะคับ

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

แบตผมใช้ได้ 1 ปีนี้มันหมดไวเกินไปมั้ยครับ

ตอนเปลี่ยนแบ๊ต ให้เขาเช็คอาการไปรั่วไหมล่ะครับท่าน

แบ็ตพังเร็วมันหลายอย่างนะ เช่น ใช้ไฟเกิน วิ่งกลางคืนบ่อย ต่ออุปกรณ์ตรง ไรอีกมากมายครับท่าน

แนะนำว่าเอาให้ดี ไปหากสายพ่วงเส้นใหญ่ๆ เก็บไว้ในรถเลยครับ

อย่างที่พี่สาม แนะนำถูกต้องเลย สายพวงถูกๆ ไม่ได้นำกระแสไฟที่ดี เลยสตาร์ทได้ช้ากว่าเยอะครับ

ผมว่าตาแมวไม่ได้ช่วยอะไรครับ เพราะที่ฟังมาตาแมวมีไว้ดูว่าแผ่นธาตของหมอแบ็ตว่าเสื่อมรึยังแต่ไม่ได้บอกว่าหมอยังเก็บไฟได้อยู่รึเปล่า เราเลยต้องสังเกตุเอาเองว่ารถเราจะแบตหมดตอนไหนครับ ของผมตอนเปลี่ยนแบ็ตจะมีอาการสตาร์ดแล้วกระตุกเหมือนจะดับผมเลยเปลี่ยนเลยครับ แล้วผมก็เลือกแบ็ตแบบเติมน้ำครับเพราะถูกกว่าอายุการทำงานก็เท่ากัน555

ตอนเปลี่ยนแบ๊ต ให้เขาเช็คอาการไปรั่วไหมล่ะครับท่าน

แบ็ตพังเร็วมันหลายอย่างนะ เช่น ใช้ไฟเกิน วิ่งกลางคืนบ่อย ต่ออุปกรณ์ตรง ไรอีกมากมายครับท่าน

แนะนำว่าเอาให้ดี ไปหากสายพ่วงเส้นใหญ่ๆ เก็บไว้ในรถเลยครับ

อย่างที่พี่สาม แนะนำถูกต้องเลย สายพวงถูกๆ ไม่ได้นำกระแสไฟที่ดี เลยสตาร์ทได้ช้ากว่าเยอะครับ

ไม่ได้เช็คเลยครับพี่

ผมซื้อมาเปลี่ยนเอง 

สายพ่วงแบตผมสงสัยจะเส้นเล็กไปแบบที่พี่บอกแหละครับ

ซื้อมาจากร้าน อมร  180 กว่าบาท  ตอนจั๊ม รู้สึกว่าสายมันร้อนๆครับ

ผมว่าตาแมวไม่ได้ช่วยอะไรครับ เพราะที่ฟังมาตาแมวมีไว้ดูว่าแผ่นธาตของหมอแบ็ตว่าเสื่อมรึยังแต่ไม่ได้บอกว่าหมอยังเก็บไฟได้อยู่รึเปล่า เราเลยต้องสังเกตุเอาเองว่ารถเราจะแบตหมดตอนไหนครับ ของผมตอนเปลี่ยนแบ็ตจะมีอาการสตาร์ดแล้วกระตุกเหมือนจะดับผมเลยเปลี่ยนเลยครับ แล้วผมก็เลือกแบ็ตแบบเติมน้ำครับเพราะถูกกว่าอายุการทำงานก็เท่ากัน555

แบตผมบอกอาการล่วงหน้า 2 วันครับพี่

วันที่ 3 ไปเลย :)

โชคยังดีครับ ที่อาการออกตอนยังไม่ได้ออกรถ ของผมก็เป็นแบบนี้เลยครับ (เหมือนในคลิป)

แต่พอพ่วงแบตก็หายครับ แต่ดันไปดับกลางอากาศตอนกำลัง เลี้ยวแล้วหักพวงมาลัยสุด - - เป็นแบบนี้อยู่ 2-3 ครั้ง  เลยตัดสินใจเปลี่ยนแบตใหม่ (แบตผม 2 ปีครึ่งละ) อาการหาย ไม่ดับกลางอากาศ แต่หลังจากนั้น

..  พอขับปกติตอนกำลังชลอเลี้ยว รู้สึกว่า รถมันกำลังตื้อๆ เหมือนกับรถไม่ค่อยมีกำลัง แต่ไม่ดับ เลยหาสาเหตุอีก แล้วคิดว่าเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อ เลยลองล้างดู สรุป หายครับ ก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นที่แบตเริ่มจะเสียด้วยแล้วรึเปล่า

ปล.รถผมวิ่งไป 200k แล้วครับ ไม่เคยล้างลิ้นเลย ซักครั้ง