Jump to content

FD จะเปลี่ยนล้อ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Recommended Posts

พอดีกะลังจะเปลี่ยนล้อครับถ้าใส่ขอบ 17 ยางต้อง 45 ใช่ป่ะครับ กลัวติดครับ  ขอคำแนะนำวิธีเลือกล้อและยาง เอาแบบเซฟๆน่ะครับ อิอิ ว่าเลือกแม็กแบบไหน โอเค ยางยี่ห้อไหนโอเค งบประมาณ ไม่เกิน 30000 ครับ มือสองก็ได้ครับ ขอพิกัด ขอลิงค์ เพื่อเป็นการตัดสินใจ จากกูรู ทั้งหลายด้วยครับผม เรื่องลายมีอยู่ในใจแล้วครับ ^^

ยางใส่ล้อแม๊ก17ทั่วๆไปก็ใช้ยาง 215/45R17ครับ เข้าไปดูข้อมูลในนี้ก่อนครับ 

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/155-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-login-%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%87/

ล้อแม๊กนอกจากลายและสีแล้วก็ต้องดู ความกว้างของล้อ ค่าออพเซท น้ำหนัก ความแข็งของแม๊ก แล้วก็ยี่ห้อที่ผลิตด้วยก็ดีครับ

ถ้ามีงบ หลัก 3 ก็อยู่ที่การตัดสินใจครับ

ถ้าเอาล้อก็อป แต่ โรงงานผลิตดีๆ

เอาเหมือนๆ แต่อาจจะไม่แข็งแรง

เอาแข็งแรง แต่อาจจะจะไม่เหมือน

หรือเล่นแท้มือสอง อันนี้ก็ขึ้นอยู๋กับ Skill การดูล้อแล้วละครับ

ถ้าจะจับมือสอง หาที่ไม่ติดยางก็จะดี เพราะ ถ้าติดยางมา ดูไม่ได้ว่า ร้าวในหรือไม่ โดยประมาณนี้ครับ

แต่งบตามที่ว่ามา ก็น่าจะได้ล้อใหม่(ก็อป)+ยาง ดีประมาณนึง โดยประมาณครับ

แต่ผมว่าบางทีไม่จำเป็นต้อง 45 เสมอไปนะ ถ้าไม่โหลด 50 ก็น่าจะพอไปได้ นิ่มๆ แต่อาจจะต้อง ออฟ+เยอะหน่อย ไม่น่าจะต่ำกว่า 38-40

แต่ก็ต้องดูออฟเซ็ตล้อ+ความกว้างล้อ เป็นหลักนะครับ

หรือลองดูเวปนี้ครับ www.wheelsecondhand.com (ขออนุญาตแปะลิงค์ ครับ)

เท่าที่ผมหาข้อมูล ก็ถ้าล้อไทย ก็คงไม่พ้น Lenso ครับ ไม่ได้เน้นซิ่งอะไร เอาว่าสวย คุณภาพโอเค ได้ยางดีหน่อย ก็น่าจะพอ สำหรับผมครับ

แต่มีเพื่อนๆแนะนำล้อไต้หวัน แต่ผมไม่แน่ใจว่าต้องยี่ห้อไหน หรือเกรดไหนดีครับ ยังมีเวลาคิดอีกสักพักใหญ่ๆเลยครับผม

ถ้ามีงบ หลัก 3 ก็อยู่ที่การตัดสินใจครับ

ถ้าเอาล้อก็อป แต่ โรงงานผลิตดีๆ

เอาเหมือนๆ แต่อาจจะไม่แข็งแรง

เอาแข็งแรง แต่อาจจะจะไม่เหมือน

หรือเล่นแท้มือสอง อันนี้ก็ขึ้นอยู๋กับ Skill การดูล้อแล้วละครับ

ถ้าจะจับมือสอง หาที่ไม่ติดยางก็จะดี เพราะ ถ้าติดยางมา ดูไม่ได้ว่า ร้าวในหรือไม่ โดยประมาณนี้ครับ

แต่งบตามที่ว่ามา ก็น่าจะได้ล้อใหม่(ก็อป)+ยาง ดีประมาณนึง โดยประมาณครับ

แต่ผมว่าบางทีไม่จำเป็นต้อง 45 เสมอไปนะ ถ้าไม่โหลด 50 ก็น่าจะพอไปได้ นิ่มๆ แต่อาจจะต้อง ออฟ+เยอะหน่อย ไม่น่าจะต่ำกว่า 38-40

แต่ก็ต้องดูออฟเซ็ตล้อ+ความกว้างล้อ เป็นหลักนะครับ

หรือลองดูเวปนี้ครับ www.wheelsecondhand.com (ขออนุญาตแปะลิงค์ ครับ)

ผมก็คิดอยู่ครับ ว่าถ้าใส่เป็น 17 แล้ว ยาง 50 มันจะเต็มซุ้มกว่ามั้ย แต่หาข้อมูลไม่ค่อยมีคนบอกครับ ก็เกรงว่าจะเลี้ยวติดหรือเปล่า อย่างลาย CE28 พวกนี้ ออฟเท่าไหร่ ครับเพราะเห็นใส่กันเยอะมาก

ล้อขนาด 17x8 +44 หรือ 17x7.5 +38

ยาง 215/45R17

จะเต็ม พอดี ถ้าพับซุ้ม โดยไม่ติดแน่นอนครับ เคยใช้อยู่

หมายถึงผมต้องพับซุ้มใช่หรือเปล่าครับ ที่ว่าไม่ติดแน่ๆ

ล้อขนาด 17x8 +44 หรือ 17x7.5 +38

ยาง 215/45R17

จะเต็ม พอดี ถ้าพับซุ้ม โดยไม่ติดแน่นอนครับ เคยใช้อยู่

เค้ากดกันไป ออฟ 35-33 แล้ว ตัวขอบ17 หน้า 7.5 น่ะ ยกพลาสติกขึ้นเอา  :0114:

อย่างในรูปนี้ครับ (Raiden Project Spec-B 10 ก้าน) ลายนี้ผมเล็งๆอยู่ ครับ แบบนี้ต้องพับซุ้มหรือมีทริคอะไรหรือเปล่าครับ (ปล.รูปขึ้นมั้ยหว่า)

อย่างในรูปนี้ครับ (Raiden Project Spec-B 10 ก้าน) ลายนี้ผมเล็งๆอยู่ ครับ แบบนี้ต้องพับซุ้มหรือมีทริคอะไรหรือเปล่าครับ (ปล.รูปขึ้นมั้ยหว่า)

ถ้ามา Lenso ขอเสนอตัวนี้ลงประกวดครับ

Spec E ก็สวนะครับ โค้งดี

ถ้า 17 เอาหล่อๆ ก็น่าจะกว้าง 7.5" - 8" ออฟ +35 ถึง +38 ยาง 215/45/17  ถ้าโหลด ก็ดันพลาสติกซุ้มล้อหน้า ขึ้นไปเก็บ ที่ขอบซุ้มล้อครับ ผ่านโลด อิอิ

ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยนะครับ พอดี เซิสมาคับ

เครดดิต อยู่ในรูปนะครับ

เอามั่นใจก็ LENSO ครับ สวยๆ ซิ่งๆ ก็ เสปค D กับ เสปค E (ส่วนตัวชอบ เสปค E ครับ )

ล้อกว้าง 8 ออฟ 35 - 45  รัดยางแก้มหลบหล่อย เสปคยางก็ 215-45-17  ผ่านแน่นอนครับ (ผมลองมาแล้ว ไม่ต้องพัีบไม่ต้องเจีย)

สอบถามนิดนึงนะครับ ล้อ17"กว้าง 7.5 อ๊อฟ +40 จะติดไหมครับ แล้วมันแตกต่างกับ กว้าง 8" +38 อย่างไรครับ

ถ้ามา Lenso ขอเสนอตัวนี้ลงประกวดครับ

ถ้า 17 เอาหล่อๆ ก็น่าจะกว้าง 7.5" - 8" ออฟ +35 ถึง +38 ยาง 215/45/17  ถ้าโหลด ก็ดันพลาสติกซุ้มล้อหน้า ขึ้นไปเก็บ ที่ขอบซุ้มล้อครับ ผ่านโลด อิอิ

ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยนะครับ พอดี เซิสมาคับ

คิดว่าไม่โหลดครับผม คือความกว้างของแม็ก นี่เราต้องบอกสเปคร้านไปหรือเปล่าครับ หรือเราเลือกลายอย่างเดียวครับ เอาว่าขอแบบไม่ต้องแปลงใดๆไปถึงถอดน๊อตจับใส่ จ่ายตังจบเลย อิอิ อ่ะครับ ขอสเปคแนะนำเลยครับ ผมจะได้เอาไปบอกร้าน อิอิ ปล. จำเป็นมั้ยว่า ออฟเซ็ตหน้าหลังต้องไม่เท่ากัน ผมเห็นรถหลายๆคัน ล้อหลังขอบจะยื่นกว่าล้อหน้าครับ

[img=http://i357.photobucket.com/albums/oo14/autotechnik_tuning/LENSOPDE4.jpg]

ผมใส่ตัวนี้อยู่ สีดำด้าน สเปค 215/45/17 กว้าง8 ออฟ35 ยาง lm703 ผ่านฉลุยคับ

รถเดิมๆไม่ได้โหลด

ผมใส่ตัวนี้อยู่ สีดำด้าน สเปค 215/45/17 กว้าง8 ออฟ35 ยาง lm703 ผ่านฉลุยคับ รถเดิมๆไม่ได้โหลด

มีรูปรบกวนส่งให้ผมดูหน่อยได้มั้ยครับ toonjung4@gmail.com

Line ID : Toonjung4 ครับผม

Lenso spec E ผมใส่ 18" อยู่ครับ หน้า8.5 หลัง 9.5 ยางnitto NT750 225/40R18 ทั้ง4ล้อ

ใส่สปริงแดงคุณทศ เลยต้องพับหูกันชนหน้าถึงจะไม่ติดครับ

ถ้าใส่ 17" จะได้แบบล้อหน้าผมอ่ะครับ 

ล้อจะไม่ดูลึกเหมือนรูปที่คุณ tonnaruto ส่งมานะครับ รูปนั้น มัน 18"หน้ากว้าง 10" 

Lenso spec E ผมใส่ 18" อยู่ครับ หน้า8.5 หลัง 9.5 ยางnitto NT750 225/40R18 ทั้ง4ล้อ

ใส่สปริงแดงคุณทศ เลยต้องพับหูกันชนหน้าถึงจะไม่ติดครับ

ถ้าใส่ 17" จะได้แบบล้อหน้าผมอ่ะครับ 

ล้อจะไม่ดูลึกเหมือนรูปที่คุณ tonnaruto ส่งมานะครับ รูปนั้น มัน 18"หน้ากว้าง 10" 

ขอบคุณครับ

อ๋อ ในรูปที่ผมแปะ มัน กว้าง 10"เลยหรอ กว้างมากๆ ถึงว่าสิ ก้านโค้งเชียว

แต่ ในรูป คันดำด้านบน กว้าง 8.5 ออฟเท่าไหร่ครับ ติด (ผมใส่แดงพี่ทศเหมือนกัน) แต่ล้อกว้างแค่ 8" ออฟ +38 สเปคนี้ผ่าน ขอทราบ ออฟ หน่อยครับ จะได้เก็บข้อมูลครับ

กำลังมองๆล้อใหม่เหมือนกัน แต่ลังเล ระหว่าง 17 กับ 18 แต่ชอบ Spec E นี่แหละครับ

ขอบคุณครับ

อ๋อ ในรูปที่ผมแปะ มัน กว้าง 10"เลยหรอ กว้างมากๆ ถึงว่าสิ ก้านโค้งเชียว

แต่ ในรูป คันดำด้านบน กว้าง 8.5 ออฟเท่าไหร่ครับ ติด (ผมใส่แดงพี่ทศเหมือนกัน) แต่ล้อกว้างแค่ 8" ออฟ +38 สเปคนี้ผ่าน ขอทราบ ออฟ หน่อยครับ จะได้เก็บข้อมูลครับ

กำลังมองๆล้อใหม่เหมือนกัน แต่ลังเล ระหว่าง 17 กับ 18 แต่ชอบ Spec E นี่แหละครับ

รถผมสปริงแดงแต่ช๊อคเดิมนะครับ ส่วนยางขอแก้เป็น nitto nt850 ครับ แก้มหลบนิดๆ

ล้อหน้า กว้าง 8.5" ออฟ +45  

ทีแรกข้างหน้าด้านขวาก็ติดหูยึดบังโคลนตอนจั้มคอสะพานแรงๆ  ก็แก้โดยการพับหูขึ้นไปเลยครับ

ส่วนหลัง 9.5 ออฟ +40

เพิ่งเจอตอนถ่วงล้อใหม่ไม่กี่วันมานี่ครับ ล้อซ้ายขูดกับพลาสติกหุ้มท่อเติมน้ำมัน แต่ไม่ถึงท่อครับ OKอยู่

ตอนนี้ Lenso ออกลายใหม่มานะครับ ยังงัยก็เอาไปดูเผื่อไว้ครับ ลายคล้ายๆ Spec E 

8*17 ออฟเซ็ท 38 คือสเปกที่เต็มสุดที่ไม่ติดหลัง ไม่ต้องแต่งซุ้มหลังครับ แต่ล้อหน้าอาจต้องยกพลาสติก

7.5*17 ออฟเซ็ท 40-45 คือสเปกที่หุบหน่อย แต่ใส่ล้อ ใส่น็อต วิ่งออกมาได้เลย

แนะนำ 8*17 ET38 ครับ เต็ม สวย ไม่ติด

สเปกที่ผมใส่ 8*18 ET35 ซุ้มหน้ายกพลาสติด ซุ้มหลังเจียรหูน็อต+ปาดซิลิโคนขอบซุ้ม +ยางแก้มหลบ (สเปกโหดมากก็เหนื่อยมากครับ)

ผมถามแบบโง่ๆเลยนะครับ ล้อลายเดียวกัน มันมีหลายออฟเซ็ตให้เลือกได้เลยเหรอครับ หรือแล้วแต่ลายครับผม แล้วถ้าพวกที่ต้องยกพลาสติกเนี่ย ร้านเค้ารู้เองหรือเปล่าครับ หรือเราต้องบอกเค้า 

แล้ว 8* กับ 7.5* มันต่างกัน ดีกว่ากันยังไงครับผม

ขอบคุณครับ

ผมเริ่มจะเอนเอียงมาทาง Spec E ที่คุณ

tonnaruto แนะนำซะแล้ว อิอิ