Jump to content

เลือกขนาดล้อแม็ก

Recommended Posts

ตอนนี้ใช้ล้อขอบ 15 เดิมๆติดรถอยู่ครับ แต่อยากเปลี่ยนเป็นขอบ 16 หรือ 17

ที่ใส่แล้วขับสบายๆ ไม่ต้องกลัวติดซุ้ม อยากให้เปลี่ยนแล้วเส้นรอบวงเท่าเดิม

เพราะรถผมใส่สปริงโหลดแบบหน้าเตี้ย ท้ายโด่งครับ (สปริงแดงพีทศ)

ใครเคยมีประสบการณ์มาแล้ว ช่วยแชร์กันหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

17 กำลังสวยครับ ไม่อืด ติดหรือไม่ติด ขึ้นกับความกว้างของล้อและ offset ครับ แนะนำก็กว้าง 7.5-8นิ้วครับ ออฟก็ 38-43 กำลังสวย ครับ

17 อีกเสียง ถ้าเปลี่ยนขอบ 15 เท่าเดิมจะเปลี่ยนทำไมถูกมั๊ย??

กว้างก็ 7.5-8 ครับ

ปล อย่าใส่ 16 นะ มันไม่ต่างกันเลย

ลอง 18 ดูใหม เจ็บ แต่จบน่ะ +45 ยังไม่มีปัญหาเรื่องซุ้มเท่าใหร่ครับ แล้วแต่ชอบน่ะครับ 17 สวยๆ ก็มีให้เลือกมาก เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

ถ้าให้เลือกกัดฟันเอา 18" ไปเลยครับที่เดียว (ดูจากในหนังสือก็ 18" กันทั้งนั้นที่ใส่ FD)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน และกำลังทรัพย์เป็นหลักครับ

ต้องดูการใช้งานของเราเป็นหลักอ่ะครับ

ถ้าใช้รถมาก ใช้รถทั้งวัน หรือใช้รถครั้งละนานๆ (เดินทางบ่อย หรือไปทำงานไกล)

แบบนี้ใส่ 17 ก็พอ ใส่ขอบ 18 มันก็อาจจะลำบากต่อชีวิตมากไปนัก (กระด้างไปหน่อย)

หาเสปคล้อดีๆ หน่อย ออฟสวยๆ เท่านี้ก็หล่อเฟี้ยวฟ้าวไม่แพ้ 18

แต่ถ้า้รถไม่มาก ใช้รถครั้งนึงวิ่งไม่ไกล อันนี้ถ้างบเหลือๆ ก็ยัด 18 โลด

หน้าหลัง 8 ออฟ 38 ขึ้นไป ผ่านซุ้มสบาย ชิว แถมหล่อสัส

ปล. อันนี้ก็เป็นความเห็นในมุมของผมนะครับ

เพราะส่วนตัวเคยยัด 18 แล้วมมันกระด้างไป อิเจ๊ไม่ชอบ เลยกลับมาคบ 17 แทน

15ไป16 อยย่าเปลี่ยนเลยครับไม่แตกต่างอะไรเลยทั้งความนุ่ม ความสวยงาม ตอนนี้ต้องเลือกเอาละครับ17 กับ18 ก็ต้องดูงบด้วยนะครับ ยาง18แพงกว่า17เยอะเหมือนกัน ดูงบเป็นหลักละครับ เงินถึงใจถึง 18หรือ19 ไปเลย

ถ้าจะให้เส้นรอบวงเท่ากับล้อ 15" ก็ต้องยาง 225/45/17 ครับ

ล้อขนาด 225/45/17 ต้องใช้กับแม็กขนาดเท่าไหร่ครับ มันหลากหลายจนเลือกไม่ถูกเลยครับ

17 กำลังสวยครับ ไม่อืด ติดหรือไม่ติด ขึ้นกับความกว้างของล้อและ offset ครับ แนะนำก็กว้าง 7.5-8นิ้วครับ ออฟก็ 38-43 กำลังสวย ครับ

การเลือกขนาดยาง ต้องดูค่าไหนเป็นหลักครับ ทั้งออฟ และความกว้างเลยรึป่าวครับ

18 เต็มหล่อๆครับ ท่านจะรับรู้ถึงถนนมากกว่า

ผม17 ขับสบายๆ

ราคายางต่างกันนะครับ ใหญ่ๆราคายางแพงหน่อย หายากหน่อย

ต้องดูการใช้งานของเราเป็นหลักอ่ะครับ

ถ้าใช้รถมาก ใช้รถทั้งวัน หรือใช้รถครั้งละนานๆ (เดินทางบ่อย หรือไปทำงานไกล)

แบบนี้ใส่ 17 ก็พอ ใส่ขอบ 18 มันก็อาจจะลำบากต่อชีวิตมากไปนัก (กระด้างไปหน่อย)

หาเสปคล้อดีๆ หน่อย ออฟสวยๆ เท่านี้ก็หล่อเฟี้ยวฟ้าวไม่แพ้ 18

แต่ถ้า้รถไม่มาก ใช้รถครั้งนึงวิ่งไม่ไกล อันนี้ถ้างบเหลือๆ ก็ยัด 18 โลด

หน้าหลัง 8 ออฟ 38 ขึ้นไป ผ่านซุ้มสบาย ชิว แถมหล่อสัส

ปล. อันนี้ก็เป็นความเห็นในมุมของผมนะครับ

เพราะส่วนตัวเคยยัด 18 แล้วมมันกระด้างไป อิเจ๊ไม่ชอบ เลยกลับมาคบ 17 แทน

ของพี่ใช้ล้อขนาด 17 กว้างเท่าไหร่ ออฟเท่าไหร่ครับ ขนาดยางเท่าไหร่

ของผมใส่สปริงโหลดพี่ทศ ด้านหน้าเตี้ยลง 28 มม. หลังลง 20 มม.

ถ้าใช้ยาง 225/45/17 เพื่อให้ขนาดวงล้อเท่าเดิม ควรใช้ขนาดล้อเท่าไหร่ ถึงจะหล่อ และเวลาตกหลุมแรงๆไม่ติดซุ้มครับ

ถ้าเปลี่ยนขอบ 15 เท่าเดิมจะเปลี่ยนทำไมถูกมั๊ย??

ล้อพี่ขอบ 15 :0166:

ของพี่ใช้ล้อขนาด 17 กว้างเท่าไหร่ ออฟเท่าไหร่ครับ ขนาดยางเท่าไหร่

ของผมใส่สปริงโหลดพี่ทศ ด้านหน้าเตี้ยลง 28 มม. หลังลง 20 มม.

ถ้าใช้ยาง 225/45/17 เพื่อให้ขนาดวงล้อเท่าเดิม ควรใช้ขนาดล้อเท่าไหร่ ถึงจะหล่อ และเวลาตกหลุมแรงๆไม่ติดซุ้มครับ

ของผม ขอบ17 หน้าหลัง 8 ออฟ 38 แล้วรองไปอีก 5 เหลือ 33

ยาง TOYO T1r 215-45 ช่วงล่าง TEIN street basis ครับ ปรับหน้า 1 นิ้วสอด หลัง 2 นิ้วสอดฟิตๆ

ล้นนิดๆ แต่ผ่านสบายครับ นั่งเต็มจั้มไม่ติด

ขอบ 17 เลือกลายที่ก้านยิิงถึงขอบก็ดูใหญ่เต็มดีครับ พวก Advan RS RZ พวกนี้ใส่แล้วดูเผินๆเหมือนขอบ 18 เลย

ขอบ 18 บางลายอย่าง CE28 RE30 นี่ใส่แล้วยังกะล้อ 17

ถ้าจะใส่ยาง 225 45 17 (ไม่ใช่ยางแก้มหลบแบบ Dunlop LM703 DZ101, Falken) แม็กกว้าง 8 +44 ไม่ติดซุ้มครับ

+1 ครับ แต่ของผม เจ๊บอก 18 ม่ายเอา 17 อะครับ :0055:

17 อ๊อฟสวยๆ ลายสวยๆ ก็มีเยอะเลยครับ Ce28 Off ลึกๆก็มีมาขายกัลเยอะเลยตอนนี้ สวยมาก

แล้วก็ RS หน้า 8 หลัง 8 หรือ หน้า 8 หลัง 9 ตอนนี้ก็มีมาแล้วเหมือนกัล