Jump to content

ผมควรเปลี่ยนรถใหม่ดีไหมครับ

Recommended Posts

พอดีจะเริ่มทำงานอยากได้รถใหม่ เดิมผมขับ FD 1.8 2008 ติดแก๊ส LPG มา สามปี

เลขไมล์ 76000 โล ติดแก๊สตั้งแต่ 44444 กิโลเมตรครับ

พอดีอยากขับรถที่ใหญ่กว่า เครื่องแรงกว่าอีกหน่อย ทรงตัวดีกว่า ผมเลยมองๆ Accord G8 2.4 มือสอง

ที่ติด LPG แล้ว ซักปี2010 ขึ้น

อยากทราบว่าฟิลลิ่งการขับต่างจากเดิมมากไหม เรี่ยวแรงรถจะต่างจากเดิมมากไหม และสุดท้าย คุ้มไหมครับที่จะเปลี่ยน ขอบคุณครับ

เมื่อก่อนผมขับ FD ตอนนี้ซื้อ Camry เพิ่ม

ส่วนตัวผมชอบ FD ครับ คล่องตัวกว่า

ความเห็นส่วนตัว ใช้ FD ต่อดีกว่าครับ รถมือสอง แรกๆดูดี ใช้ไปๆๆ อาการออก 

เมื่อก่อนผมขับ FD ตอนนี้ซื้อ Camry เพิ่ม

ส่วนตัวผมชอบ FD ครับ คล่องตัวกว่า

ความเห็นส่วนตัว ใช้ FD ต่อดีกว่าครับ รถมือสอง แรกๆดูดี ใช้ไปๆๆ อาการออก 

ที่ จขกท ถามมาผมว่าตรงกับเคสคุณโจนี่แหละครับ  :D

ผมขอเพิ่มจากคุณโจนะครับ เรื่องเปลี่ยนรถใหม่นี่ ถ้าตัวใหญ่ เครื่องใหญ่ขึ้น อย่าง Accord 2.4 ก็น่าจะโอเคกว่าครับ แต่ปัญหาคือมือ 2 นี่แหละครับ อีกอย่างติดแก๊สมาแล้วด้วย โดยส่วนตัวผมเองก็ใช้แก๊สครับ แต่ในกรณี จขกท เราไม่รู้ว่ารถมือ 2 ที่ว่านี่ เขาติดแก๊สกับอู่ที่ได้มาตรฐานแค่ไหน แล้วเจ้าของเก่าขับโหดเหี้ยมมากแค่ไหนด้วย ซึ่งมันจะส่งผลต่อสภาพรถพอสมควรครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนจริง ผมว่า

1. ไปดูมือ 1 แล้วลองขับก่อน รถคันเป็นล้านครับ เอาที่พอใจที่สุด

2. ถ้ามือ 2 ก็ดูจากแหล่งที่ไว้ใจได้ ปีใหม่ๆ และยังไม่ติดแก๊สครับ

ปล. FD ของผมเองก็ทำใจเรื่องราคาขายต่อไปแล้วครับ ทั้งที่รู้ว่าตอนเขาซื้อเรา เขาจะบอกว่ารถติดแก๊สแล้วอาจโทรม แต่ตอนเอาของเราไปขายต่อ เขาก็จะบอกว่าติดแก๊สมาแล้ว ประหยัดมาก อันนี้บ่นให้ฟังเฉยๆครับ

ผมขอให้ข้อมูล accord g8 ละกันนะครับเท่าที่เคยขับมา

ตัว2.4 อัตตร่างเร่งดีโอเคเลย ช่วงล่างค่อนข้างเเข็ง

พวงมาลัยจับกระชับมือดีอันนี้ผมชอบ เเต่ข้อเสียคือเสียงดังรบกวนจาก

ภายนอกรถเข้ามาในรถค่อนข้างเยอะ ถ้าอยากได้รถขับสบายๆในราคาประมาณนี้

ผมเเนะนำไปหาเทียน่าดีกว่าครับขับสบาย ชิวๆกว่าเยอะเท่าที่ผมเคยลองขับมานะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ผมเคยเทสDrive teana v6 ส่วนตัวค่ินข้างโอเค แต่กลัวปัญหาเรื่องขายต่อกับการบำรุงรักษาเลยอยากได้รถตลาด ผมลอง Test drive ก่อนดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ผมเคยเทสDrive teana v6 ส่วนตัวค่ินข้างโอเค แต่กลัวปัญหาเรื่องขายต่อกับการบำรุงรักษาเลยอยากได้รถตลาด ผมลอง Test drive ก่อนดีกว่า

รถ D segment ไม่ต้องห่วงราคาขายต่อฮวบแน่ครับ

เคสน้องชายผม ซื้อรถมือสองติดแก้สมาแล้ว ใช้ไปครึ่งปี เริ่มซ่อม หม้อน้ำรั่วเครื่องฮีท เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ก็ยังมีความร้อนขึ้นใช้ได้สองปีตัดใจขายออกรถใหม่ ทนซ่อมไม่ไหว

ข้อมูลประกอบการพิจารณา ไม่ใช่มือสองไม่ดีนะ แต่อย่างเม้นบนๆอะครับ รู้แหล่งซื้อวางใจได้กับรถก็จัดครับ

ปล ตั้งแต่มาขับ คัมรี่ ไม่เคยมุดเลย รถคันใหญ่ไม่พริ้วเลย  พอสลับ FD มาขับ โอ้วยอดมาก มุดสนุก

ที่ จขกท ถามมาผมว่าตรงกับเคสคุณโจนี่แหละครับ  :D

ใช่เลยป๋า ที่ซื้อเพราะ ภรรยาอยากได้เลยซื้อให้อะครับ ตัวผมชอบรถเล็กๆ คล่องตัวดี

ใช้คันเดิมต่อไปครับ เชื่อผม

ผมเองตอนนี้เพิ่งขาย FD ไป ตอนนี้ใช้ G8 (มือ 2 ) และกำลังรอ CR-V 

ขอบอกว่า G8 มันแนวผู้ใหญ่เกินไป ขนาดผมใช้ตัว 2.4 ผมยังรู้สึกว่ามันขับไม่สนุก 

ต้นมันอืดมาก ขับมุดชับแทรกก็ไม่ได้ดั่งใจ อีกอย่างโช๊คมันนิ่มจนยวบยาบ ขับนานๆ แล้วเวียนหัว

พวงมาลัยเบามาก ขับ 150 พวกมาลัยก็รู้สึกไม่มั่นคง 

จะดีกว่า FD ก็ตรงที่ อิมเมจมันดีกว่าก็แค่นั้น  

อันนี้เป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ และผมรู้สึกเสียใจและเสียดายมากที่ขาย FD ไป เพราะสำหรับผม FD เป็นรถที่ขับสนุกที่สุดแล้ว 

ถ้าหวังเงียบจาก G8 จงหันหลังกลับขับ FD ครับ

FD ดังยังไง G8 ไม่ต่างกันมากเลย เป็นเสียงจากพื้นถนนเข้าห้องโดยสารนะครับที่ดังไม่ต่างกับ FD แต่เสียงเครื่องเงียบกว่า

ใช้คันเดิมต่อไปครับ เชื่อผม

ผมเองตอนนี้เพิ่งขาย FD ไป ตอนนี้ใช้ G8 (มือ 2 ) และกำลังรอ CR-V 

ขอบอกว่า G8 มันแนวผู้ใหญ่เกินไป ขนาดผมใช้ตัว 2.4 ผมยังรู้สึกว่ามันขับไม่สนุก 

ต้นมันอืดมาก ขับมุดชับแทรกก็ไม่ได้ดั่งใจ อีกอย่างโช๊คมันนิ่มจนยวบยาบ ขับนานๆ แล้วเวียนหัว

พวงมาลัยเบามาก ขับ 150 พวกมาลัยก็รู้สึกไม่มั่นคง 

จะดีกว่า FD ก็ตรงที่ อิมเมจมันดีกว่าก็แค่นั้น  

อันนี้เป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ และผมรู้สึกเสียใจและเสียดายมากที่ขาย FD ไป เพราะสำหรับผม FD เป็นรถที่ขับสนุกที่สุดแล้ว 

อย่าลืมสิท่าน FD ท่านช่วงล่างเป็น Tein อ่ะครับ

G8 อืดกว่าแน่นอน เขา SET รถอีกแบบนึงอ่ะครับ

ขับแบบดูหรู ไม่เน้นเร็ว พวงฯ ไฟฟ้า (ความเร็วสูงๆ โคตรหวิวเลย)

เอาแบบกดแซง ไปทันที ก็ติ็ส

เอาแบบ วิ่งทางไกลประหยัดก็ FD

(แถมความเร็วสูงๆ ไม่แพ้ใคร)

เอาแบบขนของเยอะๆ ก็ vigo

เอาแบบ หรูก็ cammry , accord , CRV

เอาแบบลุย ไม่ทราบ (เพราะผมก็หาอยู่อ่ะ)

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับท่าน

^

^

^
ตามพี่นัสด้านบนเลยครับ ถ้าเป็นผมก็ Camry ละครับ โฉมเก่าก็ยังดูสวยและหรูอยู่ ไม่เป็นลองใคร

......เข้าใจอารมณ์คนจะเปลี่ยนรถครับผม จะเอาๆ อิอิ

หากเป็น Cammry เอ็กติโม่ก็น่าสนใจนะครับ

ทั้งรุ่นใหม่แระเก่า

ไงเลือกที่เหมาะสมกันการใช้งานดีที่สุดครับ

ให้ดี  รบกวนแจ้ง การใช้งานต่อวัน

การใช้งานในงาน หากเดินทางไกล ใช้งานในงานปกติ

เพื่อนๆ จะได้ช่วยวิเคราะห์ ถูกน่ะครับ

อย่าลืมสิท่าน FD ท่านช่วงล่างเป็น Tein อ่ะครับ

G8 อืดกว่าแน่นอน เขา SET รถอีกแบบนึงอ่ะครับ

ขับแบบดูหรู ไม่เน้นเร็ว พวงฯ ไฟฟ้า (ความเร็วสูงๆ โคตรหวิวเลย)

เอาแบบกดแซง ไปทันที ก็ติ็ส

เอาแบบ วิ่งทางไกลประหยัดก็ FD

(แถมความเร็วสูงๆ ไม่แพ้ใคร)

เอาแบบขนของเยอะๆ ก็ vigo

เอาแบบ หรูก็ cammry , accord , CRV

เอาแบบลุย ไม่ทราบ (เพราะผมก็หาอยู่อ่ะ)

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับท่าน

แบบลุย ผมแอบเชียร์เรนเจอร์ครับพี่นัท มันดูสวยดุดันมากๆ (ชอบเป็นการส่วนตัวครับ)

อ่อครับ ผมอยู่เชียงรายครับ ปกติขับรถไปทำงานบ้าง บางวันก็มอไซค์ มีบ้านใน รพ. กับบ้านจริงๆ บ้านจริงๆ กลับวันเว้นวัน ประมาณ 15-20 กิโลเมตรครับ

ตอนแรกที่อยากเปลี่ยนเพราะผมเองมีแพลนอยากบุหนังเบาะฝใหม่ ทำเครท่องเสียง เซตช่ว่าง เพราะผมเป็นคนชอบขับรถ อยากได้รถวิางทางไกล นิ่งๆ +คันใหญ่ขึ้น

จุดที่ผมไม่ชอบของ FD คือ ผมว่าแรงบิดมันน้อยกว่า G8(แค่ความคิด เพราะไม่เคยลอง) อีกเรื่องไปลองนั่ง (ย้ำว่าแค่นั่ง) teana 2000 เพื่อนมาชอบภายในรถใหญ่ และเทสไดร์ว ตัว v6 แต่ผมก็ยัอบฮอนด้าอ่ะครับ เลยคิดว่า(ย้ำว่าคิดว่า) d segment ของฮอนด้าน่าจะตอบโจทย์ได้ แต่เท่าที่ฟังเอาตังที่เพิ่มไปหา ER6N มาขับดีกว่า ขอบคุนทุกคนมากครับ ^^

ถามว่า G8 ขับดีมั้ย ก็ตอบได้ว่ามันขับดี

มันเป็นการขับขี่ที่ออกจะไปทางผู้ใหญ่นิดนึง ไม่สวี๊ดสว๊าดเหมือน FD

ต้นจะมาช้าหน่อย และปลายไหลมากๆ (เผลอแป๊บเดียวไป 150 แล้ว)

แต่สิ่งนึงที่ผมไม่ชอบภายในตัว G8 คือ ปุ่มควบคุมมันจะเยอะไปไหน 

และตรงหน้าปัด มันออกจะดูโบราณไปหน่อย 

หากเป็น Cammry เอ็กติโม่ก็น่าสนใจนะครับ

ทั้งรุ่นใหม่แระเก่า

ไงเลือกที่เหมาะสมกันการใช้งานดีที่สุดครับ

ให้ดี  รบกวนแจ้ง การใช้งานต่อวัน

การใช้งานในงาน หากเดินทางไกล ใช้งานในงานปกติ

เพื่อนๆ จะได้ช่วยวิเคราะห์ ถูกน่ะครับ

Extremo เครื่อง 2.0 กินน้ำมันเพราะ น้ำหนักรถมันเยอะ ขับในเมืองนี่ซดโฮก

ถ้าชอบรถขนาดใหญ่จริงๆ

แนะนำ CAMRY HYBRID ครับ มือ 2 ปี 2010 ราคาน่าโดนมาก

ถ้าเจ้าของขายเอง ผมเห็นขายกัน 9 กลางๆ ถึง 11 ต้นๆ เองครับ 

แต่ถ้า แคมรี่ 2.0 ผมไม่แนะนำนะครับ ถ้าเล่น เครื่อง 2.0 อยากให้ไปหา ACCORD มากกว่า

เพราะถ้าจำไม่ผิด น้องรี่มี 4 เกียเอง แถมกินน้ำมันยังกะยกซด ตัว 2.0 ผมยกให้ ACCORD

มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ข้อมูลเยอะเลยครับ

ปล ตั้งแต่มาขับ คัมรี่ ไม่เคยมุดเลย รถคันใหญ่ไม่พริ้วเลย  พอสลับ FD มาขับ โอ้วยอดมาก มุดสนุก

ชอบทีี่ พี่โจ โพส ด้านบน โดนใจครับ

อยากแรงวางเครื่องใหม่ดีไม๊วางพวกkที่พวกแรงๆในคลับเราชอบทำกันดีไม๊ได้ทั้งแรงและความคล่องตัวประหยัดเงินไปเยอะเลยนะครับ