Jump to content

อยากแรงในแบบ R18a (Auto) ต้องทำอะไรบ้างครับ

Recommended Posts

อยากแรงในแบบ R18a (Auto) ต้องทำอะไรบ้างครับ (ไม่เอา turboนะ)

อยากถามไว้เป็นแนวทาง สมมุติว่ามีงบอยู่ แสนนึงขอคำแนะนำด้วยครับผม  :)

• Replies 69
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

รถเกียร์ออโต้ ถ้าเปลี่ยนกรองใช้แบบแผ่นหรือเปลือยคับ เหนเหมือนเคยมีพี่บอกว่า ให้ท่อรับอากาศภายนอกจะดีกว่าเปลี่ยนกรอง

รถเกียร์ออโต้ ถ้าเปลี่ยนกรองใช้แบบแผ่นหรือเปลือยคับ เหนเหมือนเคยมีพี่บอกว่า ให้ท่อรับอากาศภายนอกจะดีกว่าเปลี่ยนกรอง

เเบบเเผ่น k&n เเล้วต่อท่อรับลมหน้ารถเข้ามายังกรองเดิมครับ ผมว่าวิ่งดีใส่อยู่ครับ

ไส้ในไหม่เลย กล่อง กรอง ท่อ  แรง ๆๆ  จะได้มามันเล่นกัล

แนะนำด้วยครับ อะไรเท่าไร อยากรู้จริงๆครับ (ทำให้เกิดกิเลสเลยคนนี้อ่ะ)

แนะนำด้วยครับ อะไรเท่าไร อยากรู้จริงๆครับ (ทำให้เกิดกิเลสเลยคนนี้อ่ะ)

แสนต้นๆๆพี่แรง แต่แลกกับน้ำมันน่ะ อิอิ {รถแรงชอบมีปันหา}

เดี๋ยวอนาคต เครื่อง R18A ก็จะเป็นเครื่องยนต์ที่รถตกรุ่นหามาวางลงในรถตัวเอง

จริงๆแล้วจะโมR18A มันก็โมได้เหมือนเครื่องทั่วๆไปแหละ ท่อไอเสียทั้งเส้น กรองอากาศโล่งๆ กล่องควบคุมจีดๆ ช่องไอดีไอเสีย แคมชาร์ฟ หรือแม้กระทั้ง ลูกแหวนก้าน (หรือที่เขาเรียกใส้ในใหม่นั้นแหละ) ก็สามารถทำได้ มีอะไหล่แต่งรองรับหมดแล้ว (รู้สึกว่าอะไหล่แต่งจะมาจากทางด้านอเมริกาซะด้วย)

โมได้แค่ระดับนึงอะคับ มาตายเกียร์ AT อยู่ดี

ถ้าพื้นฐานมาเป็นเกียร์ MT ถึงจะน่าโมครับ

สมมุติรถเกีย 1.8 at โมของแต่งซัก 6 หมื่น ( กรอง+ท่อ+จูน)

ก็ยังไล่รถ 1.8 เกีย MT ไล่ท่อ ไม่เข้าครับ

โมได้แค่ระดับนึงอะคับ มาตายเกียร์ AT อยู่ดี

ถ้าพื้นฐานมาเป็นเกียร์ MT ถึงจะน่าโมครับ

สมมุติรถเกีย 1.8 at โมของแต่งซัก 6 หมื่น ( กรอง+ท่อ+จูน)

ก็ยังไล่รถ 1.8 เกีย MT ไล่ท่อ ไม่เข้าครับ

AT กล่อง+ท่อ+จูน ลงวิ่งกับ MT ท่อใบเดียว

ที่ว่านี้พูดถึง เวลาเราวัดกันตอนมุดซ้ายมุดขวาบนถนนหลวงหรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นต้องยอมรับว่าสู้ไม่ได้ เพราะรถ ออโต้ เชนเกียร์ช้ากว่า

ผมว่า ออโต้ ทำดีๆก็พอสู้ได้นะ และอีกอย่างเขาใจเจ้าของกระทู้เลยว่า ในเมื่อเรามีรถเกียร์ออโต้แล้ว จะให้เราไปทำยังไงให้เป็นเกียร์ปกติ จะยกเกียร์ใหม่ก็ใช่เรื่อง ยังไงก็ต้องคิดที่จะทำ ออโต้ให้แรงก่อนเกือบทุกคนแหละ

ปล.วิเคราะห์ง่ายๆตามผมนะครับ ในสนามแข่งรถทางตรง 402 เมตร เขาจะจำกันรุ่นในการแข่งขัน หลักๆ ก็คือกล่อง(รถยนต์บ้าน ไม่รวมถึงกระบะ หรือรถรุ่นโอเพน) ยกตัวอย่างเช่น รุ่นอีโก้คาร์เครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 กล่องใบเดียว หรือไม่ก็รุ่นเครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 ไม่มีกล่องแต่ทำอย่างอื่นได้ ซึ่งแสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่า ผู้ที่คิดกฎกติกาในการจัดกรแข่งขัน เขาเล็งเห็นว่า กล่องใบเดียวมีผลต่อการแข่งขันมาก ซึ่งรถเกียร์ออโต้ก็สามารถปีนระดับขึ้นมาแข่งกับเกียร์ธรรมดาได้สบาย

:D ซึ่งก็หมายความรวมๆได้ว่า คุณจะประมาทรถยนต์เกียร์ออโต้ที่มี ท่อ+กล่อง ไม่ได้ถ้ารถเกียร์ธรรมดาของเราไม่มีกล่อง :D 

AT กล่อง+ท่อ+จูน ลงวิ่งกับ MT ท่อใบเดียว

ที่ว่านี้พูดถึง เวลาเราวัดกันตอนมุดซ้ายมุดขวาบนถนนหลวงหรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นต้องยอมรับว่าสู้ไม่ได้ เพราะรถ ออโต้ เชนเกียร์ช้ากว่า

ผมว่า ออโต้ ทำดีๆก็พอสู้ได้นะ และอีกอย่างเขาใจเจ้าของกระทู้เลยว่า ในเมื่อเรามีรถเกียร์ออโต้แล้ว จะให้เราไปทำยังไงให้เป็นเกียร์ปกติ จะยกเกียร์ใหม่ก็ใช่เรื่อง ยังไงก็ต้องคิดที่จะทำ ออโต้ให้แรงก่อนเกือบทุกคนแหละ

ปล.วิเคราะห์ง่ายๆตามผมนะครับ ในสนามแข่งรถทางตรง 402 เมตร เขาจะจำกันรุ่นในการแข่งขัน หลักๆ ก็คือกล่อง(รถยนต์บ้าน ไม่รวมถึงกระบะ หรือรถรุ่นโอเพน) ยกตัวอย่างเช่น รุ่นอีโก้คาร์เครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 กล่องใบเดียว หรือไม่ก็รุ่นเครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 ไม่มีกล่องแต่ทำอย่างอื่นได้ ซึ่งแสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่า ผู้ที่คิดกฎกติกาในการจัดกรแข่งขัน เขาเล็งเห็นว่า กล่องใบเดียวมีผลต่อการแข่งขันมาก ซึ่งรถเกียร์ออโต้ก็สามารถปีนระดับขึ้นมาแข่งกับเกียร์ธรรมดาได้สบาย

:D ซึ่งก็หมายความรวมๆได้ว่า คุณจะประมาทรถยนต์เกียร์ออโต้ที่มี ท่อ+กล่อง ไม่ได้ถ้ารถเกียร์ธรรมดาของเราไม่มีกล่อง :D

พอดีผมนำมาแชร์จากประสบการณ์ที่พบเจอน่ะครับ

ไม่ว่าจะเป็นการลองเอง (เมื่อก่อนขับ1.8at ครับ ) รอบเกียร์อัตราทดมันต่างกันนะครับพี่ สิ่งที่ผมจะบอกคือ มันทำแล้วยังไม่คุ้มเท่าไหร่ สำหรับ 1.8 AT อีกอย่างผมเองก็เหนจากงาน Drag 402เมคร ของ คลับนี้ ที่เป็นมีแต่รถ Civic fd ครับ รถ1.8 AT ที่จูนกล่อง ผมดูเวลา มันต่างกับ MT เดิมๆ ท่อเส้นเดียว เยอะอยู่เหมือนกันนะครับ อันนี้ผมอ้างอิงจาก Civic fd เท่านั้นนะครับ ไม่เกี่ยวกับรถอื่นนะครับ

จิงๆแล้วปัจจัยมันมีหลายอย่างอะครับ แต่จากประสบการณ์ที่เจอ ที่เห็น จะ Drag402เมตร หรือ มุดบนถนน MT ก็ได้เปรียบ แม้ไม่จูนกล่องครับ

ปล. จากกติกาในสนามแดรกที่พี่ว่า รุ่นนี้มี รุ่นนี้ไม่มีกล่อง พี่สามารรถเห็นเวลา รถNA ไม่มีกล่อง เวลาดีกว่า พวกที่ลงรุ่น NAที่มีกล่อง เยอะแยะถมเถไปครับ อะไรประมานนี้อะพี่

AT กล่อง+ท่อ+จูน ลงวิ่งกับ MT ท่อใบเดียว

ปล.วิเคราะห์ง่ายๆตามผมนะครับ ในสนามแข่งรถทางตรง 402 เมตร เขาจะจำกันรุ่นในการแข่งขัน หลักๆ ก็คือกล่อง(รถยนต์บ้าน ไม่รวมถึงกระบะ หรือรถรุ่นโอเพน) ยกตัวอย่างเช่น รุ่นอีโก้คาร์เครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 กล่องใบเดียว หรือไม่ก็รุ่นเครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 ไม่มีกล่องแต่ทำอย่างอื่นได้ ซึ่งแสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่า ผู้ที่คิดกฎกติกาในการจัดกรแข่งขัน เขาเล็งเห็นว่า กล่องใบเดียวมีผลต่อการแข่งขันมาก ซึ่งรถเกียร์ออโต้ก็สามารถปีนระดับขึ้นมาแข่งกับเกียร์ธรรมดาได้สบาย

:D ซึ่งก็หมายความรวมๆได้ว่า คุณจะประมาทรถยนต์เกียร์ออโต้ที่มี ท่อ+กล่อง ไม่ได้ถ้ารถเกียร์ธรรมดาของเราไม่มีกล่อง :D 

ทราบหรือไม่ครับว่า กล่องสร้างแรงม้าได้เพิ่มขึ้นกี่ %

เกียร์กระปุก ทำแรงม้าหายไปในระบบส่งกำลังกี่ % 

และ เกียร์ออโต้ ทำแรงม้าหายไปในระบบส่งกำลังกี่ %

ถ้าทราบข้อมูลทั้งหมดแล้ว คงจะตอบคำถามนี้ได้

ไม่ควรสรุป จากการคาดเดาด้วยตรรกะครับ

ส่วนประเด็นเรื่องแรงนั้น ก็ ท่อ กรอง

กล่อง เทอร์โบ (เหมาะกะ MT) ตามสเตปครับ

ป.ล. สนใจท่อยุ่นแท้ๆ 2 นิ้วทั้งเส้น Fujitsubo

สภาพดี PM มาได้ครับ ราคากันเอง ^^

แต่เพื่อให้การตรงกับคำถามของพี่ผู้ตั้งกระทู้ AT อยากโม

ก็คงต้องทำท่อเส้นนึง กรองอากาศดีๆ กล่องจูน ที่ไม่ใช่ อีแมนเนท

เปลี่ยนหัวเทียนเบอร์ 7 เปลี่ยนเชื้อเพลงเป็น E85 เปลี่ยนหัวฉีด ปั๊มติ๊ก ท่อยาง ลูกลอย กรองเบนซิน เพื่อรองรับ E85 ใส่ล้อฟรอจ 17 กว้างไม่เกิน8 ใส่พาร์ทน้อยๆ พาร์ทเดิมๆ ยิ่งลู่ลม

รื้อเบาะหลัง ยางอะไหล่ ปรับตั้งคันเร่งให้ตอบสนองดีขึ้น

ประมานนี้อะมั้งครับ ถึงจะได้กินรถ MT ที่เดินท่อเส้นนึง

แล้วถ้าเกียร์ MT ทำแบบที่พี่บอกเอาไว้มันจะแรงแบบเห็นๆเลยไหมคับ ไม่ได้กวนนะคับ แต่อยากทราบคับผม