Jump to content

อยากแรงในแบบ R18a (Auto) ต้องทำอะไรบ้างครับ

Recommended Posts

แล้วถ้าเกียร์ MT ทำแบบที่พี่บอกเอาไว้มันจะแรงแบบเห็นๆเลยไหมคับ ไม่ได้กวนนะคับ แต่อยากทราบคับผม

แรงกว่า AT ในสเตปที่เท่ากัน

เพราะ แรงสูญเสียไปในระบบส่งกำลังมากกว่า MT ครับ

ส่วนเห็น ไม่เห็นเราว่ากันที่ม้า 15 - 25 ตัว ก็ค่อนข้างชัดครับ

ป.ล. รถผม R18A มีท่อ 1 ชุด ได้ 131 แรงม้า

ลงพื้น 88 แรงม้า ซึ่งหายไปในเกียร์ 33%

เกียร์ AT ยิ่งม้าเยอะ ก็ยิ่งหายไปในเกียร์เยอะ

อย่างรถบางคันในกลุ่ม หายไปเกือบ 100 ตัว

หรือประมาณ 43% ก็มีให้เห็นครับ

ป.ล. รูปนี้ลงบ่อย เพราะมีรูปเดียว อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ ^^

• Replies 69
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

แต่เพื่อให้การตรงกับคำถามของพี่ผู้ตั้งกระทู้ AT อยากโม

ก็คงต้องทำท่อเส้นนึง กรองอากาศดีๆ กล่องจูน ที่ไม่ใช่ อีแมนเนท

เปลี่ยนหัวเทียนเบอร์ 7 เปลี่ยนเชื้อเพลงเป็น E85 เปลี่ยนหัวฉีด ปั๊มติ๊ก ท่อยาง ลูกลอย กรองเบนซิน เพื่อรองรับ E85 ใส่ล้อฟรอจ 17 กว้างไม่เกิน8 ใส่พาร์ทน้อยๆ พาร์ทเดิมๆ ยิ่งลู่ลม

รื้อเบาะหลัง ยางอะไหล่ ปรับตั้งคันเร่งให้ตอบสนองดีขึ้น

ประมานนี้อะมั้งครับ ถึงจะได้กินรถ MT ที่เดินท่อเส้นนึง

เกินไป .. เกินไปมากเลย

เกินไป .. เกินไปมากเลย

มันยากที่จะชี้ขาดว่าใครกินใคร ใครชนะใคร .. เพราะมีปัจจัยหลายๆอย่าง

จริงอยู่ที่ M/T จะได้เปรียบ A/T  .. แต่หากเป็นรถบ้านเดิมๆทั่วไปเหมือนกัน รุ่นเดียวกัน แต่งดีๆ มันก็ไม่หนีกันเท่าไหร่

สรุปคือใช้งานทั่วไป M/T A/T ไม่หนีกัน แต่หากแต่งเพื่อการแข่งขัน จุดอ่อนของ A/T ก็อยู่ที่ระบบเกียร์เท่านั้น คนเลยไม่นิยมกัน

คำถามของ จขกท. คือ อยากแรงในแบบฉบับ A/T ซึ่งสามารถทำได้ในระดับหนึ่ง

คือประมาณวิ่งไหลๆ ลื่นๆกว่าเดิม น่าจะประมาณนั้น แนะนำ Light Turbo หรือไม่ก็ Supercharger ไปเลยครับ

AT กล่อง+ท่อ+จูน ลงวิ่งกับ MT ท่อใบเดียว

ที่ว่านี้พูดถึง เวลาเราวัดกันตอนมุดซ้ายมุดขวาบนถนนหลวงหรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นต้องยอมรับว่าสู้ไม่ได้ เพราะรถ ออโต้ เชนเกียร์ช้ากว่า

ผมว่า ออโต้ ทำดีๆก็พอสู้ได้นะ และอีกอย่างเขาใจเจ้าของกระทู้เลยว่า ในเมื่อเรามีรถเกียร์ออโต้แล้ว จะให้เราไปทำยังไงให้เป็นเกียร์ปกติ จะยกเกียร์ใหม่ก็ใช่เรื่อง ยังไงก็ต้องคิดที่จะทำ ออโต้ให้แรงก่อนเกือบทุกคนแหละ

ปล.วิเคราะห์ง่ายๆตามผมนะครับ ในสนามแข่งรถทางตรง 402 เมตร เขาจะจำกันรุ่นในการแข่งขัน หลักๆ ก็คือกล่อง(รถยนต์บ้าน ไม่รวมถึงกระบะ หรือรถรุ่นโอเพน) ยกตัวอย่างเช่น รุ่นอีโก้คาร์เครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 กล่องใบเดียว หรือไม่ก็รุ่นเครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 ไม่มีกล่องแต่ทำอย่างอื่นได้ ซึ่งแสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่า ผู้ที่คิดกฎกติกาในการจัดกรแข่งขัน เขาเล็งเห็นว่า กล่องใบเดียวมีผลต่อการแข่งขันมาก ซึ่งรถเกียร์ออโต้ก็สามารถปีนระดับขึ้นมาแข่งกับเกียร์ธรรมดาได้สบาย

:D ซึ่งก็หมายความรวมๆได้ว่า คุณจะประมาทรถยนต์เกียร์ออโต้ที่มี ท่อ+กล่อง ไม่ได้ถ้ารถเกียร์ธรรมดาของเราไม่มีกล่อง :D 

ผมว่าคุณคงยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง กล่อง ท่อ เกียร์ AT MT เท่าไหร่ :)

อยากแรงแบบง่ายๆวาง K จบ 55555 (ไม่ก็เปลี่ยนรถ) R18 ผมเคยทำวิ่ง 402เมตร เวลา14.9 ทำเป็นแสน 3ประตู B16 จูนดีๆวิ่งได้สบาย จากประสบการณ์นะครับ ผมว่าขับเดิมๆดีที่สุด เก็บเงินวางK ดีที่สุด 5555 ขำๆนะครับ

ทราบหรือไม่ครับว่า กล่องสร้างแรงม้าได้เพิ่มขึ้นกี่ %

เกียร์กระปุก ทำแรงม้าหายไปในระบบส่งกำลังกี่ % 

และ เกียร์ออโต้ ทำแรงม้าหายไปในระบบส่งกำลังกี่ %

ถ้าทราบข้อมูลทั้งหมดแล้ว คงจะตอบคำถามนี้ได้

ไม่ควรสรุป จากการคาดเดาด้วยตรรกะครับ

ส่วนประเด็นเรื่องแรงนั้น ก็ ท่อ กรอง

กล่อง เทอร์โบ (เหมาะกะ MT) ตามสเตปครับ

ป.ล. สนใจท่อยุ่นแท้ๆ 2 นิ้วทั้งเส้น Fujitsubo

สภาพดี PM มาได้ครับ ราคากันเอง ^^

มีแอบขายของด้วย  :0019:

ผมว่าคุณคงยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง กล่อง ท่อ เกียร์ AT MT เท่าไหร่ :)

ครับผมไม่เข้าใจ แต่ผมขอข้อมูลให้ผม ผู้โง่เขลา ได้เข้าใจด้วยครับ ถ้ามาบอกว่าผมแล้วเงียบหายแบบนี้ ผมก็จะโง่เขลาเหมือนเดิมนะครับ

ทราบหรือไม่ครับว่า กล่องสร้างแรงม้าได้เพิ่มขึ้นกี่ %

เกียร์กระปุก ทำแรงม้าหายไปในระบบส่งกำลังกี่ % 

และ เกียร์ออโต้ ทำแรงม้าหายไปในระบบส่งกำลังกี่ %

ถ้าทราบข้อมูลทั้งหมดแล้ว คงจะตอบคำถามนี้ได้

ไม่ควรสรุป จากการคาดเดาด้วยตรรกะครับ

ส่วนประเด็นเรื่องแรงนั้น ก็ ท่อ กรอง

กล่อง เทอร์โบ (เหมาะกะ MT) ตามสเตปครับ

ป.ล. สนใจท่อยุ่นแท้ๆ 2 นิ้วทั้งเส้น Fujitsubo

สภาพดี PM มาได้ครับ ราคากันเอง ^^

ทั้งหมดผมไม่ทราบเลยครับที่คุณว่ามา

ขนาดคุณเอาใบอะไรไม่รู้มาแปะไว้ให้ผมอ่าน ผมก็ยังไม่ทราบอยู่ดีอะครับ

(และผมก็คิดว่า ไม่มีใครทราบ นอกจากคุณคนเดียว เพราะคุณมีใบขาวๆ)

ทั้งหมดผมไม่ทราบเลยครับที่คุณว่ามา

ขนาดคุณเอาใบอะไรไม่รู้มาแปะไว้ให้ผมอ่าน ผมก็ยังไม่ทราบอยู่ดีอะครับ

(และผมก็คิดว่า ไม่มีใครทราบ นอกจากคุณคนเดียว เพราะคุณมีใบขาวๆ)

อ่านในใบก่อนหรือยังคับ ?? ในนั้นมันก็มีค่าต่างๆ พร้อมคำอธิบายอยู่แล้ว ถ้าไม่รู้ศัพท์ หา Dictionary มาเปิดคับ ช่วยได้ ผมก็ไม่ได้รู้เยอะเหมือนกับคุณน่ะแหละ แต่ก็ยังพอเข้าใจได้นะคับ

อยากแรง ก่อนอื่นมาดูตัวพื้นฐานรถก่อนดีกว่าครับ

ช่างล่าง เบรก ยางรถยนต์ มีความสามารถพอที่จะรับความแรงของรถที่เพิ่มขึ้นรึยัง

ส่วนทำยังไงให้แรง ผมไม่ค่อยถนัดครับ ตามพี่ๆข้างบนแนะนำละกัน

อยากเข้ามาแนะนำให้ความสำคัญเบรก ช่วงล่าง และยางรถยนต์ด้วยอะครับ

ตั้งธงให้ตัวเองก่อนครับ ว่าอยากได้แค่ไหน จะ AT หรือ MT ก็แล้วแต่

ถ้าทำได้ตามธง ก็จบ ทุกอย่างมีขีดจำกัดของมันเอง

ถ้าตั้งธงไว้เกินข้อจำกัด ก็อย่าไปทำเลย จะเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนเกียร์ หรือเปลี่ยนรถ น่าจะคุ้มกว่าถ้าทำแล้วไม่จบ

สเต็ปทั่วไปก็ ท่อ กรอง กล่อง

ทำเครื่องแล้ว อย่าลืมช่วงล่าง และเบรคด้วย
แต่สิ่งที่เพิ่มเข้ามาบางอย่างต้องแลกกับภาระที่เพิ่มขึ้นกับชิ้นส่วนต่างๆของรถด้วย

ทุกอย่างมีทั้งผลดีและผลข้างเคียงอื่นๆตามมาพร้อมๆกัน

ปล. หาธงให้ตัวเองให้ได้ก่อน ค่อยเริ่มต้นแต่ง จะได้ไม่เสียดายตังภายหลัง

อ่านในใบก่อนหรือยังคับ ?? ในนั้นมันก็มีค่าต่างๆ พร้อมคำอธิบายอยู่แล้ว ถ้าไม่รู้ศัพท์ หา Dictionary มาเปิดคับ ช่วยได้ ผมก็ไม่ได้รู้เยอะเหมือนกับคุณน่ะแหละ แต่ก็ยังพอเข้าใจได้นะคับ

ไปกันใหญ่และ กลับกลายเป็นผม โง่เขลาใหญ่เลย อ่านหนังสือก็ไม่ออก

ใบขาวๆด้านบนที่คุณให้ผมไปอ่าน ในนั้นมันบอกไว้หรอครับว่า at กรอง กล่อง ท่อ แรงน้อยกว่า mt ท่อ ใบเดียว

ปล.ต้องขอโทษเพื่อนๆทุกคนในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ถ้าผมโชว์ความโง่เขลาเบาปัญญา จนทำให้บรรยากาศในกระทู้นี้เริ่มจะไม่ดีและ ผมไม่ได้ตั้งใจและมีเจตนาจะมาต่อล่อต่อเถียงใดๆทั้งสิน ในใจผมก็แค่อยากจะสื่อให้ เจ้าของกระทู้ได้รับรู้ไว้ว่า มันก็จีดจ๊าด และแรง ในแบบฉบับของมัน ไม่เสมอไปที่ เกียร์ mt จะเป็นเจ้าแห่งมวนมนุษยชาติ  ก็แค่นั้น กราบขออภัยมานะที่นี้อีกที

ไม่มีใครโง่หรอกครับ มีแต่คนที่ยังไม่รุ้เท่านั้น ผมก็ยังงูปลาไปเรื่อยๆ คอยศึกษาไปเรื่อยๆ ในคลับนี้ก็พี่น้องกันทั้งนั้นหนิครับ

ปล.ผมเห็ยเพื่อนผมขับ 200sx เกียร์ออโต้มันก็วิ่งอยู่ 11 กว่านะคับ เครื่องเจ โมเกียร์ชั่งญา

ไม่มีใครโง่หรอกครับ มีแต่คนที่ยังไม่รุ้เท่านั้น ผมก็ยังงูปลาไปเรื่อยๆ คอยศึกษาไปเรื่อยๆ ในคลับนี้ก็พี่น้องกันทั้งนั้นหนิครับ

ปล.ผมเห็ยเพื่อนผมขับ 200sx เกียร์ออโต้มันก็วิ่งอยู่ 11 กว่านะคับ เครื่องเจ โมเกียร์ชั่งญา

ผมก็อยากเหน FD โมเกียร์ AT ทำ ทอรคคอนเวอเตอร์ เหมือนกันครับ ไม่รุ้ทำได้ป่าว

แต่ราคาคงไม่ต้องสืบครับ ชอคแน่นอน

แต่เพื่อให้การตรงกับคำถามของพี่ผู้ตั้งกระทู้ AT อยากโม

ก็คงต้องทำท่อเส้นนึง กรองอากาศดีๆ กล่องจูน ที่ไม่ใช่ อีแมนเนท

เปลี่ยนหัวเทียนเบอร์ 7 เปลี่ยนเชื้อเพลงเป็น E85 เปลี่ยนหัวฉีด ปั๊มติ๊ก ท่อยาง ลูกลอย กรองเบนซิน เพื่อรองรับ E85 ใส่ล้อฟรอจ 17 กว้างไม่เกิน8 ใส่พาร์ทน้อยๆ พาร์ทเดิมๆ ยิ่งลู่ลม

รื้อเบาะหลัง ยางอะไหล่ ปรับตั้งคันเร่งให้ตอบสนองดีขึ้น

ประมานนี้อะมั้งครับ ถึงจะได้กินรถ MT ที่เดินท่อเส้นนึง

กล่องที่ไม่ใช่ อีแมนเนท ผมโดนมากับตัวแล้วช้ำใจเลย แนะนำf-conดีกว่าครับ

ช่างญาตอนนี้ทำออโต้แรงๆเยอะเลยครับ ชอบไปดูมาก ><

ผมมั่วๆเอานะครับ  1.8A/T + ท่อ[เฮิดเดิม+พักกลางเดิม+ปลายใส้ตรง2นิ้วพร้อมหน้าแปลน] + ทำแอร์ดัก + กรองเดิมหรือกรองแผ่นตรงรุ่นก็ได้

มี16ปลาย - 17ต้นๆครับ

กล่องไม่แน่ใจว่าใส่แล้วเวลาจะดีขึ้นรึเปล่า เหน FDเค้าใส่กัน  ไอเอส  วีโปรทอง  ยูนิชิฟ
แล้วก็ หัวฉีด ปั้มติ้ก ลูกลอยฯลฯ สเตปE85 ผมไม่รู้คับ

ผมมั่วๆเอานะครับ  1.8A/T + ท่อ[เฮิดเดิม+พักกลางเดิม+ปลายใส้ตรง2นิ้วพร้อมหน้าแปลน] + ทำแอร์ดัก + กรองเดิมหรือกรองแผ่นตรงรุ่นก็ได้

มี16ปลาย - 17ต้นๆครับ

กล่องไม่แน่ใจว่าใส่แล้วเวลาจะดีขึ้นรึเปล่า เหน FDเค้าใส่กัน  ไอเอส  วีโปรทอง  ยูนิชิฟ

แล้วก็ หัวฉีด ปั้มติ้ก ลูกลอยฯลฯ สเตปE85 ผมไม่รู้คับ

ท่อใส้ตรง2นิ้วสแตนเลสnoซิงค์  ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรูปทรง ใส้ใน  ก็ร้านทั่วไป ไม่น่าเกิน3000

แอร์ดัก คลองถม400-500

ลองดูเท่านี้ก่อนงบเบาๆ

ไปกันใหญ่และ กลับกลายเป็นผม โง่เขลาใหญ่เลย อ่านหนังสือก็ไม่ออก

ใบขาวๆด้านบนที่คุณให้ผมไปอ่าน ในนั้นมันบอกไว้หรอครับว่า at กรอง กล่อง ท่อ แรงน้อยกว่า mt ท่อ ใบเดียว

ปล.ต้องขอโทษเพื่อนๆทุกคนในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ถ้าผมโชว์ความโง่เขลาเบาปัญญา จนทำให้บรรยากาศในกระทู้นี้เริ่มจะไม่ดีและ ผมไม่ได้ตั้งใจและมีเจตนาจะมาต่อล่อต่อเถียงใดๆทั้งสิน ในใจผมก็แค่อยากจะสื่อให้ เจ้าของกระทู้ได้รับรู้ไว้ว่า มันก็จีดจ๊าด และแรง ในแบบฉบับของมัน ไม่เสมอไปที่ เกียร์ mt จะเป็นเจ้าแห่งมวนมนุษยชาติ  ก็แค่นั้น กราบขออภัยมานะที่นี้อีกที

ไม่มีใครโง่หรอกครับ แค่รู้กับไม่รู้แค่นั้นเอง พวกๆกันถือว่าแนะนำกันนะครับ ;)  (เพราะผมก็ไม่ถนัดด้านความแรงเหมือนกัน :P )

เพราะ แรงสูญเสียไปในระบบส่งกำลังมากกว่า MT ครับ

ส่วนเห็น ไม่เห็นเราว่ากันที่ม้า 15 - 25 ตัว ก็ค่อนข้างชัดครับ

ป.ล. รถผม R18A มีท่อ 1 ชุด ได้ 131 แรงม้า

ลงพื้น 88 แรงม้า ซึ่งหายไปในเกียร์ 33%

เกียร์ AT ยิ่งม้าเยอะ ก็ยิ่งหายไปในเกียร์เยอะ

อย่างรถบางคันในกลุ่ม หายไปเกือบ 100 ตัว

หรือประมาณ 43% ก็มีให้เห็นครับ

ป.ล. รูปนี้ลงบ่อย เพราะมีรูปเดียว อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ ^^

ผมว่าการที่จะรู้อะไร ควรจะขวนขวายหาข้อมูลบ้าง

ไม่ใช่คิดและออกความเห็นแบบไร้ข้อมูล

ผมถึงถามคำถามแรกมาก่อนว่า

กล่องสร้างแรงม้าได้เพิ่มขึ้นกี่ %

พอผมเอาหลักฐานกราฟแรงม้าและอธิบาย

ประกอบให้คุณทราบแล้วว่า แรงม้าหายไปในระบบ

เกียร์ออโต้ กี่ % การที่คุณจะออกไปหาข้อมูลเพิ่ม

เติมว่าระบบเกียร์ธรรมดา แรงม้าหายไปกี่ตัว กี่ %

ไม่น่าจะเป็นเรื่องยาก หากต้องการจะหาจริงๆ

ยกเว้นแต่คุณจะไม่อยากยอมรับหรือ

ไม่ได้สนใจเรื่องข้อเท็จจริงมาก

เท่ากับอยากเอาชนะ

อย่ามาบอกว่าผมทราบคนเดียว

เพราะผมมีหลักฐานกราฟแรงม้า

มาลงประกอบแบบนี้ครับ

คิดว่าคงจะจบนะครับ ผมไม่ได้มาหักหน้าใคร

ผมมาเพื่อบอกข้อเท็จจริง หากคุณมีหลักฐาน

ก็เอามาแสดงเพื่อหักล้าง มันจะเป็นประโยชน์กว่าครับ

ผมขอยอมแพ้ และยอมขอโทษทุกๆท่านนะครับ แต่ ผมขออธิบายข้อความที่ผมโพสเป็นฉากๆเหมือนคุณทีมงานบ้างนะ

เริ่มแรกมีกระทู้นึงโพสออกความเห็นว่า

โมได้แค่ระดับนึงอะคับ มาตายเกียร์ AT อยู่ดี

ถ้าพื้นฐานมาเป็นเกียร์ MT ถึงจะน่าโมครับ

สมมุติรถเกีย 1.8 at โมของแต่งซัก 6 หมื่น ( กรอง+ท่อ+จูน)

ก็ยังไล่รถ 1.8 เกีย MT ไล่ท่อ ไม่เข้าครับ

สังเกตุตรงคำว่า "ถ้าเป็นพื้นฐานเกียร์ MT ถึงจะน่าโม" ผมอ่านแล้วจึงมีความรู้สึกว่า จขกท.เขาถามถึงวิธีการโมดิฟายเครื่องยนต์ R18a auto ซึ่งก็หมายความว่า เขาก็ต้องมีรถที่เครื่องระบบเกียร์auto และมันก็คงจะเป็นไปได้ยากที่จะยกเกียร์ใหม่เป็น MT เพื่อที่จะทำให้เหมาะกับการโมดิฟายให้แรงแบบที่เจ้าของข้อความข้างบนนี้ว่า (ส่วนเรื่องท่อ กรอง กล่อง อย่าพึ่งไปพูดถึงมัน) ผมก็เลยโพสความคิดเห็นที่แตกต่างออกไปดังข้อความต่อ

AT กล่อง+ท่อ+จูน ลงวิ่งกับ MT ท่อใบเดียว

ที่ว่านี้พูดถึง เวลาเราวัดกันตอนมุดซ้ายมุดขวาบนถนนหลวงหรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นต้องยอมรับว่าสู้ไม่ได้ เพราะรถ ออโต้ เชนเกียร์ช้ากว่า

ผมว่า ออโต้ ทำดีๆก็พอสู้ได้นะ และอีกอย่างเขาใจเจ้าของกระทู้เลยว่า ในเมื่อเรามีรถเกียร์ออโต้แล้ว จะให้เราไปทำยังไงให้เป็นเกียร์ปกติ จะยกเกียร์ใหม่ก็ใช่เรื่อง ยังไงก็ต้องคิดที่จะทำ ออโต้ให้แรงก่อนเกือบทุกคนแหละ

ปล.วิเคราะห์ง่ายๆตามผมนะครับ ในสนามแข่งรถทางตรง 402 เมตร เขาจะจำกันรุ่นในการแข่งขัน หลักๆ ก็คือกล่อง(รถยนต์บ้าน ไม่รวมถึงกระบะ หรือรถรุ่นโอเพน) ยกตัวอย่างเช่น รุ่นอีโก้คาร์เครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 กล่องใบเดียว หรือไม่ก็รุ่นเครื่องยนต์ไม่เกิน 1200 ไม่มีกล่องแต่ทำอย่างอื่นได้ ซึ่งแสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่า ผู้ที่คิดกฎกติกาในการจัดกรแข่งขัน เขาเล็งเห็นว่า กล่องใบเดียวมีผลต่อการแข่งขันมาก ซึ่งรถเกียร์ออโต้ก็สามารถปีนระดับขึ้นมาแข่งกับเกียร์ธรรมดาได้สบาย

:D ซึ่งก็หมายความรวมๆได้ว่า คุณจะประมาทรถยนต์เกียร์ออโต้ที่มี ท่อ+กล่อง ไม่ได้ถ้ารถเกียร์ธรรมดาของเราไม่มีกล่อง :D 

ต่อมาคุณเจ้าของข้อความคนเดิมก็มาตอบข้อความผมอีก ซึ่งตรงนี้ผมก็รับฟังรับทราบและยอมรับมันเป็นอย่างดี และไม่คิดที่จะแย้งข้อมูลของเขาด้วย

พอดีผมนำมาแชร์จากประสบการณ์ที่พบเจอน่ะครับ

ไม่ว่าจะเป็นการลองเอง (เมื่อก่อนขับ1.8at ครับ ) รอบเกียร์อัตราทดมันต่างกันนะครับพี่ สิ่งที่ผมจะบอกคือ มันทำแล้วยังไม่คุ้มเท่าไหร่ สำหรับ 1.8 AT อีกอย่างผมเองก็เหนจากงาน Drag 402เมคร ของ คลับนี้ ที่เป็นมีแต่รถ Civic fd ครับ รถ1.8 AT ที่จูนกล่อง ผมดูเวลา มันต่างกับ MT เดิมๆ ท่อเส้นเดียว เยอะอยู่เหมือนกันนะครับ อันนี้ผมอ้างอิงจาก Civic fd เท่านั้นนะครับ ไม่เกี่ยวกับรถอื่นนะครับ

จิงๆแล้วปัจจัยมันมีหลายอย่างอะครับ แต่จากประสบการณ์ที่เจอ ที่เห็น จะ Drag402เมตร หรือ มุดบนถนน MT ก็ได้เปรียบ แม้ไม่จูนกล่องครับ

ปล. จากกติกาในสนามแดรกที่พี่ว่า รุ่นนี้มี รุ่นนี้ไม่มีกล่อง พี่สามารรถเห็นเวลา รถNA ไม่มีกล่อง เวลาดีกว่า พวกที่ลงรุ่น NAที่มีกล่อง เยอะแยะถมเถไปครับ อะไรประมานนี้อะพี่

แล้วคุณพี่ท่านนึงซึ่งผมคาดเดาว่าเป็นผู้ที่มีความรู้เรื่อง R18a และ เป็นทีมงานของเวปนี่เขามาถามคำถามผม และก็แอบต่อว่าผมเล็กๆน้อยๆ

แล้วก็มีบุคคลอีกท่านนึงโพสมา ต่อว่าผมอีกว่า (หรือว่าว่าออกความคิดเห็นนั้นแหละ)

ซึ่งผมก็ได้ตอบกลับข้อความคุณพี่ทั้ง 2 คนนี้ไปว่า

ซึ่งจากข้อความข้างบนผมหมายความว่า ผมไม่รู้จริงๆว่า xxxเกียร์แต่ละเกียร์เนียมันไปทำให้เสียแรงม้าเท่า ซึ่งผมก็คิดว่า มีไม่ถึง95% ของคนที่ใช่รถที่จะรู้  และที่ผมบอกคุณมีใบขาวๆคุณถึงรู้คนเดียว ผมก็หมายความแค่ว่า ก็คุณพี่ไปทดสอบด้วยเครื่องมาแล้วใบนี้มันเป็นของคุณ แน่นอนที่คุณก็ต้องรู้อยู่คนเดียว (มันผิดที่ผมเองที่ใช้คำดูกวนๆไปซักนิด)

ส่วนอีกคนผมก็ถามกลับไปว่า

ครับผมไม่เข้าใจ แต่ผมขอข้อมูลให้ผม ผู้โง่เขลา ได้เข้าใจด้วยครับ ถ้ามาบอกว่าผมแล้วเงียบหายแบบนี้ ผมก็จะโง่เขลาเหมือนเดิมนะครับ

ผมก็ใช้คำพูดประชดประชันอีกตามเคย (ต้องข้อโทษและยอมรับผิดอีกครั้ง) แต่คุณคนนี้ก็ควรเขามาอธิบายด้วยนะครับ xxxที่ว่า คนเข้าใจอ่ะ เขาเข้าใจกันยังไง

แถมยังมีพี่คนนึงเขามาสอนผมเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษ ว่า

ซึ่งผมขอย้อนถามคุณคุณทุกทุกคนว่า ประเด็นที่ว่าโต้เถียงกันตั้งแต่เริ่มต้นว่า เดิมๆMT+ท่อ  กับ AUTO+ท่อ+กล่อง แล้วมาจับกัน ไล่กัน พูดง่ายๆแข่งกันอ่ะ แล้วมันไปเกียวอะไรกับ การขึ้น Dyno มันตอบได้หรอว่าอะไร แรงกว่าอะๆไร ในเมื่อแค่เอา ข้อมูลของรถคันเดียวมาให้ดู ผมเลยไม่เข้าใจในส่วนตรงนี้ แต่กลับกลายเป็นว่า คนนั้นก็เข้ามาว่า คนนี้ก็เข้ามาสอน ผมก็เลยงงกันไปใหญ่เลย ถ้าแค่คุณเข้ามาพูดคำเดียวว่า อะไรแรกกว่าอะไร ป่านี้คงจบไปนานและครับ

ถ้าคุณพี่สรุปมาแค่ว่า >>"ผมยืนยันว่ายังไง AUTO ท่อ กรอง กล่อง ก็สู้ MT ท่อใบเดียว ไม่ได้ เพราะว่า ผมเคยมีรถ civic fd ทั้ง AT และ MT ลองจับมาประลองกันหมดแล้ว รวมทั้งยังเอารถของผมทั้งสองคันที่โมดิฟายตามสเป็กที่กำลังโต้เถียงกันอยู่นี้ ขึ้น ไดโน เทสแรงม้ามาหมดแล้ว พูดง่ายๆ ผมรู้แจ้งเห็นจริงด้วยตัวเองมาหมดแล้ว">>

ป่านี้ ผมไม่มานั่งพิมโต้เถียงคุณพี่ให้เมื่อยนิ้วผมหรอก

จากข้อมูลข้างบน คุณพี่ก็ยังโพสบอกเองเลยว่า "แรงกว่า AT ในสเตปที่เท่ากัน"  แต่ประเด็นที่โต้เถียงเรื่องความแรงกันอยู่เนีย มันสเต็ปไม่เท่ากันนะครับ

ส่วนที่พี่บอกขอมูลต่อมาว่า>>

"ป.ล. รถผม R18A มีท่อ 1 ชุด ได้ 131 แรงม้า

หรือประมาณ 43% ก็มีให้เห็นครับ"

รถคุณพี่ก็มีแค่ท่อนิครับ แต่ตามสเป็กที่ถกเถียงกัน มันต้องมี ท่อทั้งชุด+กรองอากาศแบบกั้นห้องเครื่อง+กล่องแต่ง+จูนเทพๆ และที่สำคัญ มันต้องมีรถอีกคัน เกียร์ MT มีท่อใบเดียว มันถึงจะตรงกับข้อมูลที่ถกเถียงกันแต่แรก