Jump to content

จำเป็นต้องมีปรีไหมครับ

Recommended Posts

ถ้าเราจะติดฟร้อน2ดิน สนใจJVC846หรือ 70 ไม่ทราบว่าเราต้องมี ปรีด้วยหรือไม่ครับ หรือว่าฟร้อนท์พวกนี้มีตัวแต่งเสียงช่วยอยุ่ด้วย รบกวนหน่อยนะครับ ไม่รู้จริงๆ ขอบคุณครับ

ถ้าเอาแค่ฟังไพเราะในรถไม่เปิดโชว์นอกรถ ปรีไม่จำเป็นครับ ฟร้อนท์เดี๋ยวนี้สามารถปรับแต่งได้ดีเพียงพอกับความต้องการครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ พอดีมีคนจะขายปรีมือสองว่าจะซื้อเก็บไว้ก่อน อย่างงี้คงไม่ต้องแล้วละครับ

แต่ถ้าปรับเสียงแล้วไม่ถูกใจแนะนำว่าใส่ครับ ปรับได้ลึกกว่า ละเอียดกว่า

ถ้า ในระบบของรถเราไม่มี แอมป์ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะใส่ปรีครับ เพราะสัญญาณใบ้หรือ RCA(ไม่มีกำลังขับ) ที่ออกจาก ฟร้อน จะต้อง ไปเข้า Pre และไปเข้า amp ถึงมีกำลังขับ

ถ้ามีแต่ปรี ก็ต้องซื้อแอมป์ ด้วย เพราะถ้ามีแต่ปรี มันจะ ใส่ไม่ได้ครับ ไม่ครบระบบ

ผมก็ไม่ค่อยรู้ครับ ผิดถูกยังไงเพื่อนๆช่วยแจ้งด้วย :)

ปรีไม่จำเป็นเลยครับ

ผมมองว่า ต้นทางดี ปลายทางดี ก็ไม่จำเป็นต้องมีอะไรไปคั่น ไปแต่ง ไปเติม ให้เสียบุคลิคไปน่ะครับ

ทำเครื่องเสียงมา ตั้งแต่ชุดถูกๆ ราคา 3 หมื่นบาท ยันหลักหลายๆแสนบาท กับการฟังแบบ Audiophile ยืนยันว่า Pre amp ไม่จำเป็นเลยครับ แม้แต่เครื่องเสียงบ้านก็ตามครับ

ถูกต้องตามพี่ๆด้านบนครับ ถ้าระดับHi-endไม่ต้องก็ได้ แต่ต้นทางของผมยังใช้ธรรมดา เลยคิดอยากจะใส่ เพราะทุกวันนี้ยังไม่จบเรื่องเครื่องเสียง เลยปล่อยทิ้งไว้

มีปรีไว้ต่อแอมป์ ต้องซื้อแอมป์เพิ่มอีกนะครับ เปลี่ยนวิทยุก่อน ต่อด้วยลำโพง หากไม่พอค่อยๆขยายเพิ่ม (ความเห็นส่วนตัวครับ)

Front ตัวที่บอกมาทั้งสองตัวนี่ 4 Volt preout Front + rear + sub คงไม่ต้องมี pre amp แล้วครับ สัญญาณออกจาก front มาก็แรงมากแล้ว

ใส่ไปอาจจะแย่กว่าเดิมเปล่าๆครับ เสี่ยงกับเสียงรบกวนด้วย

ใส่อุปกรณ์ให้น้อยชิ้นเท่าที่จำเป็นดีกว่าครับ

ถ้าเราจะติดฟร้อน2ดิน สนใจJVC846หรือ 70 ไม่ทราบว่าเราต้องมี ปรีด้วยหรือไม่ครับ หรือว่าฟร้อนท์พวกนี้มีตัวแต่งเสียงช่วยอยุ่ด้วย รบกวนหน่อยนะครับ ไม่รู้จริงๆ ขอบคุณครับ

การติดตั้งเครื่องเสียงโดยการใช้ปรีแอมป์ ถือว่าเป็นการเล่นเครื่องเสียงแบบสมัยเก่าไปแล้วครับ

วัตถุประสงค์ของการใช้ปรีแอมป์ คือ ใช้ปรับจูนเสียงในย่านความถี่ต่างๆ โดยที่ยังคงใช้ฟร้อนต์เดิมติดรถ แต่ต้องการต่อพ่วงกับ Poweramp

เพราะฟร้อนต์เดิมติดรถจะไม่มีช่องต่อสัญญาณ (RCA) เพื่อที่จะส่งสัญญาณมาทาง Poweramp นั่นเองครับ

ปัจจุบันฟร้อนต์รุ่นใหม่จะมีช่องต่อสัญญาณตั้งแต่ 2 - 3 ชุด เพื่อรองรับกับระบบเครื่องเสียงที่จะทำการต่อไปยัง Processor หรือ Poweramp มาให้แล้ว

และยังมี function เพื่อสำหรับปรับแต่งเสียงได้อีก เช่น Equalizer และ Time Alighment ซึ่ง Function เหล่านี้ปรับเสียงและแยกแยะความถี่ได้ดีกว่า Preamp เยอะครับ

การติดตั้งเครื่องเสียงโดยการใช้ปรีแอมป์ ถือว่าเป็นการเล่นเครื่องเสียงแบบสมัยเก่าไปแล้วครับ

วัตถุประสงค์ของการใช้ปรีแอมป์ คือ ใช้ปรับจูนเสียงในย่านความถี่ต่างๆ โดยที่ยังคงใช้ฟร้อนต์เดิมติดรถ แต่ต้องการต่อพ่วงกับ Poweramp

เพราะฟร้อนต์เดิมติดรถจะไม่มีช่องต่อสัญญาณ (RCA) เพื่อที่จะส่งสัญญาณมาทาง Poweramp นั่นเองครับ

ปัจจุบันฟร้อนต์รุ่นใหม่จะมีช่องต่อสัญญาณตั้งแต่ 2 - 3 ชุด เพื่อรองรับกับระบบเครื่องเสียงที่จะทำการต่อไปยัง Processor หรือ Poweramp มาให้แล้ว

และยังมี function เพื่อสำหรับปรับแต่งเสียงได้อีก เช่น Equalizer และ Time Alighment ซึ่ง Function เหล่านี้ปรับเสียงและแยกแยะความถี่ได้ดีกว่า Preamp เยอะครับ

มาแล้ว "ตัวจริง เรื่องปิ้งย่าง"

กด Like แทบทุกเมนท์เลยผม

ขอเสริมส่วนอื่นแล้วกันนะครับ

เปลี่ยน Front ใหม่ โดยเฉพาะรุ่นที่ว่ามา อย่าใส่ ปรีฯครับ พาลจะแย่ลงนะครับ แบบท่านอื่นๆว่าครับ

ปรีฯ เหมาะที่จะใส่กับ Front OEM มากกว่า

แต่ทั้งนี้ การจะเลือกปรีฯ ก็ต้องดูด้วยว่ามันโอ แค่ไหนครับ เพราะปรีฯดีๆ มันซื้อ Front ใหม่ได้เลยครับ ซึ่งแน่นอน เปลี่ยน Front ไปเลยทีเดียว จบ จริงไหมครับ

มันจึงเป็นตามที่คุณต่อว่าครับ ปรีฯ คือ การเล่นเครื่องเสียงแบบยุคโบราณครับ

แต่ทั้งนั้น การใส่ปรีฯเพิ่ม ไม่ได้หมายความว่ามันจะแย่ลงไปซะทุกระบบนะครับ อย่างที่บอกครับ ปรีฯดีๆมันก็มีครับ แต่คงต้องลงไปถึง DIY จะดูน่าเล่น น่าฟังกว่าครับ

• 1 month later...

ของผมติดเครื่องเสียงมาช่างก็ไม่แนะนำให้ติดเหมือนกัน

ตอนแรกก็ยังงงๆอยู่เหมือนกัน

ส่วนใหญ่จะตอบและให้คำแนะนำกันจากประสบการณ์ส่วนตัว

ประสบการณ์น้อย มองมุมเดียวตอบมุมเดียว

ประสบการณ์มากกว่า ก็มองหลายมุมกว่า

------------------------------------------

สำหรับผมอยากแนะนำว่า ใส่ปรีจะดีหรือไม่ดีนั้นขึ้นอยู่กับหลายองค์ประกอบครับ

1.ฟร้อนดีหรือไม่ดี มากน้อยขนาดไหน...ฟร้อนแถมรถ ฟร้อนราคาถู๊กถูก ใส่ปรีเถอะครับ

2.คนที่ไม่ถนัดปรับจูนแบบจิ้มจอ ใส่ปรีเถอะครับ

3.ชอบฟังนอกรถมันส์ๆ ใส่ปรีเถอะครับ

แต่จะต้องใส่ปรีแอมป์ที่คุณภาพดีที่สุด เท่าที่คุณจะจ่ายไหว

--------------------------------------------

ท่านที่ฟังแนว SQ เน้นฟังน้ำเสียงและเล่นเวทีเสียง ซื้อฟร้อนแพงๆราคาเกินหมื่นบาท ...ไม่ต้องใส่ปรีครับ

• 2 weeks later...

ส่วนใหญ่จะตอบและให้คำแนะนำกันจากประสบการณ์ส่วนตัว

ประสบการณ์น้อย มองมุมเดียวตอบมุมเดียว

ประสบการณ์มากกว่า ก็มองหลายมุมกว่า

------------------------------------------

สำหรับผมอยากแนะนำว่า ใส่ปรีจะดีหรือไม่ดีนั้นขึ้นอยู่กับหลายองค์ประกอบครับ

1.ฟร้อนดีหรือไม่ดี มากน้อยขนาดไหน...ฟร้อนแถมรถ ฟร้อนราคาถู๊กถูก ใส่ปรีเถอะครับ

2.คนที่ไม่ถนัดปรับจูนแบบจิ้มจอ ใส่ปรีเถอะครับ

3.ชอบฟังนอกรถมันส์ๆ ใส่ปรีเถอะครับ

แต่จะต้องใส่ปรีแอมป์ที่คุณภาพดีที่สุด เท่าที่คุณจะจ่ายไหว

--------------------------------------------

ท่านที่ฟังแนว SQ เน้นฟังน้ำเสียงและเล่นเวทีเสียง ซื้อฟร้อนแพงๆราคาเกินหมื่นบาท ...ไม่ต้องใส่ปรีครับ

คุณโกโก้ครับถูกใจมาก ผมขอแถมอีกหน่อยนะครับ

แอมป์ไม่ดีลำโพงไม่ดี ตอบสนองความถี่ไม่กว้างความเพี้ยนเยอะ

ใส่ปรีช่วยได้ครับแต่ แอมป์กับลำโพงมันสุดแล้ว มันไปไม่ถึงอย่างที่คาดหวังครับ

• 4 months later...
  • 2 months later...

ฟร้อนฟังเพลง 1 ดินระดับราคา 10,000 บาทและเจ้าของรถเน้นฟังเพลินๆ...ไม่ต้องใส่ปรีแอมป์ ดีกว่าครับ

ฟร้อนฟังเพลง 1 ดินระดับราคา 10,000 บาท และ/หรือฟร้อจะราคาเท่าไรก็ตาม ถ้าเจ้าของรถเน้นฟังมันส์นิดหน่อย...อาจจะไม่ต้องใส่ปรีแอมป์

แต่ถ้าเมื่อใดต้องการมันส์ๆๆๆๆๆๆๆๆมากกกกกกกกกกสะใจ...ใส่ปรีแอมป์เถ๊อะครับ

---------------------------------------------

เพราะฉนั้น

คำถามถ้าสั้นไป จะต้องตอบยาวครับ

คำถามยาว จะตอบสั้นลง

• 1 month later...
  • 3 weeks later...
  • 2 months later...

ผมแนวดังฟังเพราะครับ ปรี 2 ตัว.....เผื่อแผ่ชาวบ้าน

แต่ถ้าแนวฟังฟร้อนดีดีซักตัวก็ไม่ต้องครับ