Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

มาแล้วครับ รีวิวละเอียดยิบ รูปตรึม ใจไม่แข็ง อย่าโหลด 55+

หลังจากหาข้อมูลเรื่องไมล์ Type R มานาน ชั่งใจอยู่พักใหญ่ ว่าจะแค่ทำจอแดงๆ หรือ จะเอาเพลท G Shock มาแปะ แค่นั้นพอ ตามอัตภาพ

แต่คิดไปๆมาๆ ไม่อยากหลอกตัวเอง ไหนๆ ก็อยากมีของ Type R มาเสริมบารมีบ้างแล้ว เอาของแท้ไปเลยละกัน ถามข้อมูลจากหลายๆท่าน รวมถึง คุณบอล ให้คำแนะนำดีมากๆ จากของแท้ที่ราคาโหด ก็มาได้ของดี ราคาโอเค จากอู่เฮียฮั้ง บางพลีครับ ไปไกล แต่ไม่ใช่อุปสรรค อิอิ

ก่อนอื่น ขอเติมน้ำมันเต็มถังก่อน เดี๋ยวเวลาดูเกจจะได้รู้ว่าขึ้นตรงมั้ย เต็มมั้ย 555+

มาถึงแล้วครับ แหล่งเก็บของ FD2 

เจอของเราวางอยู่ที่บันได รอเจ้าของมารับ

มาดูขั้นตอนการแงะกันนะครับ (แอบถ่าย ) 555

ขั้นตอนการรื้อครับ ดูจากมุมมองคนไม่ประสาเรื่องช่างอย่างผม 

1.เริ่มแงะแผงเก็บของใต้จอแอร์ก่อนครับ

2.ต่อด้วยแกะแผงคอนโซลออกมา

3.รื้อฝั่งเก๊ะออกมาอีกหน่อย จะถอดคอนโซลวิทยุ

เละเทะครับ 55+

แกะออกไปหมดแล้ว ก็ขันน็อตปลดจอบนออกมา ง่ายๆ ไม่กี่ตัว

แล้วก็ โล่งโจ้งละครับ หมด

ก็จะได้จอเดิมๆ ของเราออกมา ครับ ดูหน้าตา ข้างหลัง เหมือนกันเป๊ะ

เริ่มประกอบขั้นตอนย้ิอนหลังกลับเข้าไป ประกอบง่ายจริงครับ สายเดิม ปลั๊กเดิม ทุกอย่าง

เสร็จแล้ว มาเทสต์กันหน่อย จอ Type R มาสถิตย์ใน Modulo ของผมแล้ววว

หน้าตาเร้าใจจริงๆ

ไมล์วัดรอบ ดุดัน สมชื่อ Type R 

เกจอุณหภูมิ ลี้ภัยจากข้างบน มาตากแอร์ด้านล่างแทน ปุ่ม Cruis Control ย้ายข้างมาอยู่เป็นเพื่อน

อีกข้าง เป็นไฟเตือนประตูต่างๆ ครับ แต่ ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ หาย ! 

มาเทียบความต่างของเก่ากับใหม่ครับ ^^ 

ไมล์น้อยด้วย แปดพันกว่าเอง เหมือนได้รถป้ายแดงมาขับอีกละ 555+

ทำเสร็จ ออกมาเที่ยว บางปู ลองดูว่า ไฟอะไรจะขึ้นมาให้เล่นบ้าง โดยเฉพาะ ฝั่ง I vtec

ดูเป็นแบบ วีดีโอ จะเห็นภาพมาก ตอนบิดกุญแจ แด๊ง แดงงง

http://youtu.be/OJVV_I5d11g

เวลาขับ ไฟ วีเทค ไม่ติดเลย ยกเว้น ตอนคิกดาวน์ พอเครื่องเริ่มทำงาน ไฟก็ติด ดูในคลิบ แต่ ติดแค่ไฟไอวีเทค ส่วนไฟอื่นๆ นิ่ง 555 อยากเห็น แต่ไม่มีที่ลอง

ระหว่างขับ แฟนบอก ไม่ชินจอแดงๆแบบนี้เลย แต่ก็ ถ่ายรูปให้ 55+

กลับบ้าน ขอถ่ายอีกชุด ยามค่ำคืน ไฟสวยจริงๆ ครับ หลงไหลมาก ^^

มันแหม่งๆ ตรงจอแอร์ กับ วิทยุ ที่สีฟ้าๆ อ่ะ สงสัยได้เสียตังอีก คิคิ

หมดแล้วครับ วันนี้ มีความสุขไปอีกวันกับ FD ของผม ตอนไปอู่เฮียเค้า แอบไปจับหาง Type R แท้ๆ มา เบา และ สวยมากๆ อยากจะสอยเลย แต่เวลาไม่มี คราวหน้า เก็บตังได้ คงมีโอกาสได้มาอัพอะไรอีกนะครับ ขอบคุณที่รับชมครับผม

แจ่มมากกกเลยครับ ไมล์ Type Ronion_sajai.gif

ปล. แอบสงสัย ถ้าเราใส่ถุงเกียร์ Type R ด้วย

เราจะดูตำแหน่งเกียร์ ได้ตรงไหน ? อ่ะครับ

แจ่มมากกกเลยครับ ไมล์ Type Ronion_sajai.gif

ปล. แอบสงสัย ถ้าเราใส่ถุงเกียร์ Type R ด้วย

เราจะดูตำแหน่งเกียร์ ได้ตรงไหน ? อ่ะครับ

ใช้เซนส์เลยครับ 55+

ปกติผมก็ไม่เคยดูตำแหน่งทั้งบนเกีย และ บนไมล์นะครับ ใช้ชินๆเอาเลย 

ใช้เซนส์เลยครับ 55+

ปกติผมก็ไม่เคยดูตำแหน่งทั้งบนเกีย และ บนไมล์นะครับ ใช้ชินๆเอาเลย 

555 ขอบคุณครับ

อู่บางพลี อู่ในตำนาน ...ผมต้องไปให้ได้เหมือนกัน (ขอระดมทุนก่อน)

หาง Type R น้ำหนักเบาจริงๆ รูปทรงสวยคมเป๊ะๆ อีกด้วยครับ 

อู่เค้ามีของแต่ง type r ทุกอย่างเลยหรอครับ มีพวก part รอบคันด้วยมั้ยครับ... เมืองเชียงกงบางพลี อยู่ไกล้บ้านผมแค่ปลายจมูกเอง กลับรถเข้าบ้านผ่านทุกวันแต่ไม่เคยขับเข้าไปหาของเลย....