Jump to content

vios กับ civic เราเคืองไรกันมาแต่ชาติปางก่อนเนี่ย...

Recommended Posts

สดๆร้อนเมื่อสักครู่นี้เอง ผมกลับจากตีแบด กำลังจะเข้าบ้าน ถนน บางนาตราด กม. 10

กำลัง u-turn หน้าโฮมโปร เห็นแล้วว่ามี วีออส ตามมาบน u-turn..จะมาเล่นด้วย แต่ผมก็ไม่ได้สนใจก็ขับปกติ ไม่ได้เร่ง หรือเบิ้ล

หรือ แสดงอาการใดๆเลยว่าจะเอาด้วย (คนจะกลับเข้าบ้านอ่าน่ะ)..พอพ้นยูเทินไปได้เค้าก็แซงผมไปแล้ว อาน่ะ....

ก็ขับไปเรื่อยๆเว้นระยะห่างกันมากๆๆ (เค้าชิดซ้ายสุด ถนนมี 2 เลน) จนเราคิดว่า...เอ สงสัยเมื่อกี๊เราจะคิดไปเองมั้ง...ว่าเค้าจะเล่นด้วย (ผมอยู่หลังไกลๆชิดขวา)

เค้าก็ขับชิดซ้ายสุดแล้ว ผมก็เเซงไปด้วยความเร็วปกติ แซงมาไกลแล้วตอนนั้น ผมก็มองกระจกข้างซ้าย อืมมม โล่งแล้ว...เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เตรียมเข้าซอยหมู่บ้าน

ชิลๆแล้วน่ะครับ ตอนนั้น ...

มันโล่งหมดแล้วนี่....ทั้งข้างหน้า ข้างซ้าย....แต่ เพียงเสี้ยวนาทีได้มั้งครับ ผมมองไปที่กระจกซ้ายอีกครั้ง เฮ้ย.....วีออสมันมาจากไหนฟระ...

รีบอัดมาอย่างเร็วปาดหน้าผม จนผมต้องหักหลบ ออกขวา ถ้าผมหมุนพวงมาลัยเข้าซ้ายลึกอีกนิด ตอนเปลี่ยนเลนนี่ เรียบร้อยแน่ครับ....ก็ทำได้แค่บีปแตรด่า....

.......เลยสงสัยว่า อ๋อ... สงสัยมันขับช้าเพื่อรอผม แต่เห็นผมไม่เอาด้วย พอผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายจะเข้าซอย เลยชิงจังหวะนี้ปาดซะเลย....ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมคิดถูกมั้ย  แต่เมื่อกี็ ผมปรี๊ดดดดด...มาก เสียดายที่ต้องเข้าบ้านแล้ว...ไม่งั้นอารมณ์เจอแบบนี้ ผมว่าคงจะมีตามกันแน่...

เข้าบ้านมา อารมณ์เสียอีก....ไม่อยากเล่าให้แม่ฟังครับ เลยมาคุยกับเพื่อนๆในนี้แทน....เฮ้อออ...

ไม่มีไรครับ แค่อยากเล่าสู่กันฟังครับ ขนาดผมขับรถปกติ ว่าดีแล้ว เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งจะเข้า-ออก ก็ยังเจอครับ เเล้วกลางคืนแบบนี้ คนพวกนี้มันเยอะจริงๆครับ....แถวบ้านผม แต่วีออสนี่ เจอประจำเลยครับ....รองมาก็ยาริส และพวกกระบะ ค่าย Toyo.....ทั้งนั้น (สงสัยจะเห็น ซีวิครุ่นเราแต่งสวยกว่า...แล้วหมั่นไส้มั้ง....อิๆๆ)

จากเหตุการณ์นี้เลยคิดจะหากล้องมาติดหน้ารถสักอันแล้ว สิ้นปี ... เพื่อนๆพี่ๆท่านไหนใช้อยู่ แล้วเคยเจอเรื่องแบบนี้ เข้ามาแชร์กันได้ครับ

ขอบคุณครับ

ฮ่า ขอแค่ได้ระบาย เข้าใจเลยครับ

กับหลาย ๆ รุ่น ไม่รุเป็นไง รถเราก็ใส่แต่ชุดแต่งบ้าน ๆ ทีละอย่าง 2 อย่าง อื่น ๆ เดิมหมด ภายนอกถูกมองว่าเป็นรถแต่ง(ต่างจากรถเดิมสัก 10-20 %) แต่ชอบเจอพวกที่มาลองของเกือบทุกรุ่นละคับ

เจอช่วง........เราใจเย็นก็ "จะไปก็ไปเห๊อะ" 

เจอช่วง........เรารีบ ๆ ก็ "gu รีบ ไม่ว่างเล่นด้วย" 555

อย่าเอามาเป็นอารมณ์คับ เจอมันครั้งเดียว ช่างมัน

เจอเหมือนกันครับมาหมดทุกรูปแบบเลย ตั้งแต่รถเดิม ยันรถสนาม หลบก็ไม่แซง พอเราเร่งหน่อยก็จี้ แต่ไม่ค่อยมีเรื่องให้โมโห

มีเรื่องเดียวจะโมโหคือ Taxi ขับแบบ ส้นเท้ามาก มีน้อยคันจะขับดีๆ

เจอบ่อยค่ะมาท้าไฟ่ว์ แต่ไม่สู้ เชิญไปเถอะ 555 เรื่องTaxi มันจิตวิญญาณแล้วค่ะต้องขับกวนบาทา 555 นึกจะจอดก็จอด นึกจะออกขวา-ซ้ายมันก็ออก อ่อรถตู้ด้วยค่ะ

เข้าใจ จขกทคับ จริงๆ อย่ามองเป็น VIOS เลย ผมว่าจิตวิญญาณคนขับคันนั้นน่ะแหละ ใจมันจดจ่อกะการไฟว้อย่างเดียว 555  :D

น่าจะเด็กๆหัดแต่งรถคับ ชอบโชว์พาว ( ผมก้อเป็น สมัยเกรียน :P )

เห็นรถคันอื่นขับเร่งนิดเร่งหน่อย กลายเป็นขัดตา เหมือนไปสะกิคต่อมชูมัคเก้อของมัน 

อย่าคิดมากครับ กดชักโครกทีเดียว จบแล้วเนอะ 

ปล. เมื่อเช้าผมก้อโดนมาที่ทางด่วน ขับคู่ๆกันมา นี่แหละ ไม่ได้ปาด ไม่ได้หมองใจกันมาระหว่างทาง ขับคู่ๆกันมา แต่เร็ว มันเช้าน่ะ 

เข้าด่านจ่ายตังค์พร้อมๆกัน คันเค้าเข้าปกติ รอจ่ายเงิน มีคิวหน้านิดหน่อย เราเข้าอีซี่พาส ไม่มีรถ ไหลออกมาก่อนชิวๆ 

เชื่อมั้ยว่า แค่นี้ก้อทำให้คนโมโหได้ สักพักขับมาจี้ตูดผม จี้เลย เหมือนผมไปปาดเค้า ยังไงยังงั้น  ไร้สาระมั๊ย คนเรา เอ้อ  :D

ถ้าเป็นเมื่อก่อนโดนแบบนี้จะเล่นด้วยซะหน่อย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ไหว ขับ 60เอง 5555 เรื่องปกติบนท้องถนน เจอแบบนี้กันจนเป็นปกติครับ พวกอยากลองของเยอะ

ของผมก็เป็นเหมือนกัน ผมเองก็เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วและชอบซิกแซกอยู่บ่อยๆแต่ผมก็จะรอจังหวะที่ปลอดภัยและให้สัญญาณตลอด บางทีก็คิดนะว่าเราไปตัดหน้าเขาตอนไหนหรือเปล่า ถ้าช่วงอารมณ์ดีๆก็จะปล่อยไปครับ แต่ถ้ามันถึงขนาดมาปาดหน้ากระชั้นชิดอันนี้ก็ต้องสั่งสอนกันหน่อย สักพักก็ปล่อยให้มันเร่งหายไปเอง 555

ยังไงก็ดีไม่เล่นด้วยดีที่สุดแล้วครับ เกิดอะไรขึ้นมันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ แต่ชอบป๋าทอมอะ เพิ่งรู้ว่าคนเรามีต่อมชูมัคเกอร์ด้วย อิอิ

เจอเด็กเกรียนลองของล่ะมั้งครับ

vios กับ civic ส่วนตัวเคยใช้วีออส Auto โฉม2007 มาก่อน ตีนต้น0-100 วีออสเขาจี๊ดมาก ซีวิค 1.8 มีเหนื่อย ยิ่งถ้าหากวีออส MT กับ Civic Auto ซีวิคเราได้แต่ดมควันวีออส(เคยลองออกตัวไฟแดงกับพี่ที่ทำงาน ระยะทางสั้นๆ 1 km  รถผมCivic Auto 1.8 รถพี่ที่ทำงาน วีออส 1.5 MT วีออสนำผม 1 คันรถ) พี่คุยทับไปทั้งบริษัทเลย ขายซีวิคทิ้งเถอะ >>>>>เล่าให้เป็นข้อมูลเฉยๆครับ ไม่ได้มีเจตนา ว่ารถใครแรงกว่า ช้ากว่า

ตอนนี้ผมได้สัจธรรม ใครจะจี้ ใครจะปาด สุดท้ายเราตบซ้ายให้คันเขาแซง นั่นคือคนที่มีจิตใจที่สูงกว่าแล้วล่ะครับ ชนะใจตัวเองที่ไม่ต้องไปเสี่ยงแข่งกันบนถนน

เมื่อใดที่ผมกดคันเร่งเพื่อแข่งกับใครบนถนน เมื่อแข่งเสร็จ ผลใครจะชนะก็ตาม จะกลับมาคิดว่าที่ทำไป เพื่อ? และรู้สึกแย่กับตัวเอง รถก็ช้ำ เสี่ยง

ณ วันนี้ใครขับปาดหน้า ก็จะบีบแตร ให้เขารู้ และไม่จี้คืน แซงคืน กำลังฝึกการยกระดับจิตใจครับ และกำลังฝึกเรื่องการไม่บีบแตรด่าด้วย แต่ก็ยังทำไม่ได้กับนิสัยแย่ๆบนท้องถนนบางคนจริงๆ

ขับ Civic FD ต้องทำใจนะครับ ทำไงได้ละครับ ก็รถมันหล่อมาตั้งแต่เกิดอยู่แล้ว ขนาดเดิมๆ ไม่ได้แต่งอะไร มีแค่ชุดแต่งมาจาก 0 อย่างเดียวยังหล่อเลย พวกคงหมั่นใส้ละมั้งครับ ผมขับแถวๆคลองรังสิต-ลำลูกกา ก็เจอพวกนี้ตลอด ปล่อยเขาไปเถอะครับ ขออย่างเดียวอย่ามาจี้มาเบียดแบบอันตรายก็แล้วกันนะ :)

ผมเจอประจําเหมือนครับพวกเห็น civicเรา ว่าเปนรถซิ่ง ชอบมาเบิ้ลข้างๆบ้าง ขับกวนๆบ้าง จี้ตูดบ้าง บางทีก็ไฟว์กับมันเหมือนกัน...แต่ตอนนี้นึกอยู่ประจําว่าใจเย็นๆได้จะไม่คุ้มเสีย

พยายามขับรถอย่างมีสติ ไม่ใจร้อน แฟนนั่งข้างๆจะคอยเตือนประจํา ว่ามันคงจะรีบไปตายมั้ง ชั่งมัน

ส่วนใหญ่จะเจอแต่พวกโรคจิตเห็นไฟเลี้ยวไม่ได้ ขับมาตั้งนานไม่แซง พอตรูเปิดไฟเลี้ยวปุ๊บแม่งมาล่ะ หุหุ (แต่บางทีก็กลายเป็นไอ้โรคจิดเหมือนกัน  :P)

รถผมก็เดิมๆใส่ชุดแต่ง tr ยังเก็บไม่ครบด้วยซ้ำ...แต่อย่างที่พี่ๆเพื่อนๆบอกมั้งครับ บางที บางคนมองว่ามันดูเด่น น่าสนในใจแล้ว บนถนน ยิ่งเจอพวกขาซิ่งมอง

ก็คงอยากจะเล่นด้วย ขับรถผมก็ใจร่มๆตลอดแหละครับ

เจอเหมือนกันครับมาหมดทุกรูปแบบเลย ตั้งแต่รถเดิม ยันรถสนาม หลบก็ไม่แซง พอเราเร่งหน่อยก็จี้ แต่ไม่ค่อยมีเรื่องให้โมโห

มีเรื่องเดียวจะโมโหคือ Taxi ขับแบบ ส้นเท้ามาก มีน้อยคันจะขับดีๆ

แต่ว่ารถน้องโบ็ท เจอแบบนี้ไม่แปลกใจครับ...สวย และดึงดูดมากๆ....

เข้าใจ จขกทคับ จริงๆ อย่ามองเป็น VIOS เลย ผมว่าจิตวิญญาณคนขับคันนั้นน่ะแหละ ใจมันจดจ่อกะการไฟว้อย่างเดียว 555  :D

น่าจะเด็กๆหัดแต่งรถคับ ชอบโชว์พาว ( ผมก้อเป็น สมัยเกรียน :P )

เห็นรถคันอื่นขับเร่งนิดเร่งหน่อย กลายเป็นขัดตา เหมือนไปสะกิคต่อมชูมัคเก้อของมัน 

อย่าคิดมากครับ กดชักโครกทีเดียว จบแล้วเนอะ 

ปล. เมื่อเช้าผมก้อโดนมาที่ทางด่วน ขับคู่ๆกันมา นี่แหละ ไม่ได้ปาด ไม่ได้หมองใจกันมาระหว่างทาง ขับคู่ๆกันมา แต่เร็ว มันเช้าน่ะ 

เข้าด่านจ่ายตังค์พร้อมๆกัน คันเค้าเข้าปกติ รอจ่ายเงิน มีคิวหน้านิดหน่อย เราเข้าอีซี่พาส ไม่มีรถ ไหลออกมาก่อนชิวๆ 

เชื่อมั้ยว่า แค่นี้ก้อทำให้คนโมโหได้ สักพักขับมาจี้ตูดผม จี้เลย เหมือนผมไปปาดเค้า ยังไงยังงั้น  ไร้สาระมั๊ย คนเรา เอ้อ  :D

คงงั้นครับ แค่เจอ civic แต่งๆหน่อยก็คงรู้สึกขัดตาแล้ว....แต่ที่ผม งง และไม่คิดว่าจะเจอปาด เพราะ วีออส นี่เดิมๆไม่แต่งเลยครับ...สงสัยคงเป็นเพราะต่อมชูมัคเกอร์เค้าทำงานผิดปกติ ล่ะมั้งครับ..อิๆ

ขับ Civic FD ต้องทำใจนะครับ ทำไงได้ละครับ ก็รถมันหล่อมาตั้งแต่เกิดอยู่แล้ว ขนาดเดิมๆ ไม่ได้แต่งอะไร มีแค่ชุดแต่งมาจาก 0 อย่างเดียวยังหล่อเลย พวกคงหมั่นใส้ละมั้งครับ ผมขับแถวๆคลองรังสิต-ลำลูกกา ก็เจอพวกนี้ตลอด ปล่อยเขาไปเถอะครับ ขออย่างเดียวอย่ามาจี้มาเบียดแบบอันตรายก็แล้วกันนะ :)

ใครใช้ ซีวิค โฉมนี้ ทำใจอย่างเดียว... หล่อเกินหน้าเกินตาหลายๆค่ายครับ...

เคย ขับจากเมกะ บางนากลับบ้าน อุตส่าห์ไปติด ครุยซ์คอนโทรลกับพี่พรมา ว่าจะใช้ให้ชิน จะได้ขับไม่เร็วและประหยัด

ห้าทุ่มแล้ว รถไม่มี โล่งมา ก็เลนกลางมาเรื่อยๆ ที่สัก แปดสิบ มัวแต่มองนู่นี่ แหงะมากระจกมองหลัง แจ๊สตัวเก่า แต่งลงล้อซิ่่งๆ ดูดตูดผมแบบเรียกว่าจี้เลย ทั้งที่ถนนโล่งหมด
ผมก็ อะไรว่ะ ไม่ออกขวาแซงไปล่ะ

สักนาทีก็ไม่ไปไหน กดปิด AC เหยียบมิดเลยฮะ แป๊บเดียว เหลือแต่ดวงไฟ ในกระจกไกลออกไป เขาพยามตามมา ผมก็ มุดๆ ซ้ายๆขวาๆ ของผม จนไม่เห็น
ผมเหลือบไปดู คุณพระ 155 เอิบ น้ำมันหายไปหนึ่งจุดต่อหน้า ต่อตา ห้าๆๆ

เลยกลับมาขับ 90 มันตามมาได้ คงเคืองผมมาก รถแตนๆ เดิมๆ พอเลี้ยวสุขุมวิท บอกตัวเอง ไม่เอาๆ อย่าบ้าเลือด วัยรุ่นก็งี้ ห้าๆ

ปล.รถไรไม่รู้เหมือนทำมาให้ขับเร็วชมัด !!!  :D  :lol:  :D

ผมเคยเจอกะ EX ปาดหน้าผมเลย ช่วงนั้นกะลังห้าทุ่มด้วย รถยังเยอะอยุ่พอประมาณกดตามไปถึง 180 เจอรถชาวบ้านปาดขวาออกมาเลยต้องเบรค ส่วน EXก็โยกหลบไป ผมเลยพอครับ กลัวเดือดร้อนชาวบ้านที่ร่วมถนนอยุ่

เจอบ่อยครับ วิโก้ วิอสส ดีแม็ก  บางทีถ้าถนนโล่งๆๆ ผมก็อยากเล่นนะ แต่ ด้วยถนนเมืองไทยปัจุบัน ไหนจะมีรถสวนเลน รถเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว  หมาตัดหน้า หลุม  เลยไม่เล่นด้วยครับ ถ้าถนนโล่งๆๆ  ไม่ว่าจะแรงขนาดไหน ผมก็สวนหมดครับ เรื่องแบบนี้อยู่ที่ใจ บางทีรถแรงสู้ไม่ได้ แต่ใจถึงกว่าก็มี 

ผมขับ 80 รถบ้านบ้าน ไม่เคยมีใครมาท้าเลยครับ ^^ ยังไงก็ปล่อยๆไปครับ ไม่ใช่ที่รถ แต่เป็นที่คนครับ