Jump to content

รีวิวบ้างไรบ้าง ตอน "roll center adjuster"

Recommended Posts

อยากมาขอรีวิวอุปกรณ์ upgrade ช่วงล่าง  เหมาะกับคนที่เห็นโค้งแล้วชอบถลาเข้าใส่ และสำหรับคนที่ทำช่วงล่างมาเต็มลำแล้ว ไม่ว่าจะเป็น โช้ค-กันโคลง ฯลฯ แล้วยังรู้สึกว่างเปล่าไม่หายคันซักที มาลองดูสิ่งนี้ครับ

มันคือ "roll center adjuster " ศัพท์ค่อนข้างเทคนิค หลักๆมีเรื่องของ จุด CG กับ RC ที่จะต้องทำความเข้าใจ สำหรับผู้ที่ต้องการทำความเข้าใจเชิงลึก ขอแนะนำศึกษาจาก link นี้เลยครับ http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,40651.0.html  แต่เพื่อให้อ่านเข้าใจง่ายขึ้น ผมขออนุญาตอธิบายสไตล์ผม แบบบ้านๆ อย่างนี้ครับ.....คือเมื่อเราโหลดรถลงมากๆ ให้จุดศูนย์ถ่วงต่ำลง เพื่อหวังผลการควบคุมให้ดีขึ้นนั้น มันเกิดอะไรขึ้นกับช่วงล่างบ้าง ไปดูรูปกัน

Credit รูปจาก http://www.meganracing.com/tech/faqs.asp?id=106&subject=Suspension:

ฉะนั้นอุปกรณ์ตัวนี้มีหน้าที่ใส่เข้าไปเพืิอแก้ไขทิศทางที่ผิดเพี้ยนของปีกนก และคันชัก ให้กลับสู่ทิศทางเดิมตามที่โรงงาน setting มา เสมือนว่ามันไปจัดการกับทิศทางแนวแรงต่างๆ ที่หนีศูนย์กลาง ให้ขมวดไว้ใกล้ๆ กัน และจัดการส่งแนวแรงไปในทิศทางที่ถูกต้อง ทำให้รถมีการยกตัวน้อยลงเมื่อเกิดแรงเหวี่ยงจากการเข้าโค้งนั้นเอง
           อุปกรณ์ตัวนี่ในตลาดก็พอจะมีตัวแทนจำหน่ายในไทยอยู่เหมือนกัน ผลิตมาให้ใช้กันเป็นชุด kit

buddy club ball joint adjuster เทียบของเดิม ในชุดจะมีเฉพาะ ตัว adjuster ของปีกนก 

อันนี้ ของ S WAVE เรียกว่าขายกันเป็นแพคคู่ ขอซื้อแยกก็ไม่ได้ มาเป็นชุด kit มีตัว adjuster ของปีกนก พร้อม tie rod end (ลูกหมากคันชัก)

ตัดสินใจอยู่นานหาข้อมูลอยู่นาน สุดท้ายยอมจ่ายครับ

วัสดุเป็นเหล็กขึ้นรูปด้วยวิธี forged ชึ่งเนื้อเหล็กจะหนาแน่น-เหนียว-ยืดหยุ่นกว่า ของ honda ซึ่งขึ้นรูปด้วยวีธี Cast  (คนเล่นกอล์ฟจะเข้าใจดี) สิ่งที่ตามมาด้วยอีกอย่างที่ไม่อยากได้เลยคือน้ำหนักมากกว่าของเดิมครับ 

วิธีการติดตั้งง่ายนิดเดียว คือติดตั้งเข้าไปแทนที่ลูกหมากปีกนกล่างเดิม กับลูกหมากคันชักเดิมนั้นเอง ตาม spec ของอุปกรณ์ตัวนี้จะช่วยปรับระดับปีกนก และคันชักลง 25 มม. ครับ ตัวลูกหมากจะแข็งแรงมากกว่าของstd. ผู้ผลิตว่างั้น (ใช้งานมาปีครึ่ง ระยะทางประมาณ 30000 กม. ยังแน่นอยู่ครับ)

***เมื่อติดตั้งเสร็จอย่าลืมตรงไปตั้งศูนย์ล้อก่อนเลยนะครับ เพราะอาจไม่ปลอดภัย***

เมื่อตั้งศูนย์ เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มันทำให้ มุม camber หน้ากางออกจากเดิมนิดนึง ประมาณ 30 ลิปดา และเพื่อความน่าเชื่อถือจึงปรับมุมล้อให้กลับเหมือนเดิม ก่อนเอาไปวิ่งทดสอบ จัดการขึ้นทางด่วนเลยครับเดี๋ยวชิน
      - ขับเข้าโค้งแคบ-กว้าง ตามทางด่วน : รู้สึกได้ว่า รถโยนตัวน้อยลง พวงมาลัยคมและเบาขึ้น เหมือนกับว่ารถเรามันเบาขึ้น คันเล็กขึ้น ไม่ใช่รถเบาลอยแบบไม่เกาะนะครับ คนละอย่างกัน หน้าจิกโค้งขึ้นอย่างรู้สึกได้
      - ขับแบบมุด : มุดง่ายไปทั้งคัน รู้สึกทุกอย่างไม่ต่างจากข้อแรก

อ้าวเอ๊ะ! แล้วถ้าไปเพิ่มขนาดเหล็กกันโคลง กับเพิ่ม rate สปริงแข็งๆซัก ชุดน่าจะได้ผลลัพธ์เดียวกันใช่มั้ย คำตอบคือนั้นมันก็ใช่ครับ แต่มาพร้อมความกระด้างเพิ่มขึ้น
      บทสรุป...ในระดับ street use เป็นชุด kit อัพเกรคเพื่อเพิ่ม limit การเข้าโค้งโดยไม่ต้องเพิ่มความกระด้างของช่วงล่างได้อย่างดี ส่วนที่ผู้ผลิตแจ้งว่าช่วยยืดอายุของบุชยาง หรือลูกหมากต่างๆให้ใช้งานได้นานขึ้น อาจจริงเพราะอาการฝืนของช่วงล่างเมื่อเข้โค้ง เมื่อมุด จะน้อยลงนั้นเอง

ลองเอารูปปีกนกนี้เทียบกับรถตัวเองได้นะครับว่าต่างกันมากรึป่าว

แจ๋วเลยคับ พึ่งรู้ว่ามีแบบนี้ขาย เดี๋ยวให้นายห้างคาร์อัพนำเข้ามาจำหน่าย :D

เสริมนิดนึงครับ ยังไม่มีตังใส่เหมือนกัน :P

ระวังบางยี่ห้อที่เป็นแบบ spacer รองใต้ ball joint เฉยๆ ซึ่งไม่ได้ช่วยปรับ roll center สำหรับรถรุ่นเรานะครับ ( เพราะ civic fd ตัว ball joint หันหัวชี้ขึ้น แต่รถบางรุ่น ball joint หันหัวชี้ลงซึ่งใช้ตัว spacer รอง ball joint ปรับความสูง roll center ได้)

รูป A รถที่โหลดจนปีกนกมุมชี้ขึ้น

รูป B รถความสูงปกติ มุมปีกนกปกติ

รูป C ถ้าเราใส่ spacer รอง ball joint สังเกตุที่จุดหมุนนะครับว่ามันไม่เปลี่ยน ยังอยู่ตำแหน่งเดิม ฉะนั้นแบบนี้ไม่ได้ช่วยอะไรครับ

รูป D แบบเปลี่ยนทั้งตัว ball joint เลื่อนจุดหมุนมาด้านล่าง design แบบนี้ถึงจะได้ผลครับ

ตัวอย่างของ J's racing ที่เป็นแบบ spacer สำหรับ FD แต่ตอนนี้ตัวถูกถอดออกไปจาก catalog แล้วครับ มีแต่แบบ ball joint

รูปของ M&M ดิบๆเลย เอามาให้ดูเป็นไอเดียครับ

เทียบกับของเดิม

รูปตอนใส่กับ FD2 ครับ

ด้านขวาเป็น roll center adjust จุดหมุนของปลายปีกนกต่ำลงมาเลย

ด้านซ้ายเป็น tie rod ที่รอง spacer ให้ต่ำลงมาตาม ball joint ปลายปีกนกเพื่อป้องกัน bump steer ครับ

ราคาเป็นยังไงมั้งครับ (เชื่อว่าเดียวต้องมีคนถามกันแน่นอน)

ราคาตั้งจากตัวแทนจำหน่ายนะครับ

Buddy club 5xxx มาเฉพาะ ลูกหมากปีกนก

S wave 11xxx มาทั้ง set

อ่านรีวิวแล้วยั่วใจมากครับ 

ชอบตรง "เหมาะกับคนที่เห็นโค้งแล้วชอบถลาเข้าใส่ และสำหรับคนที่ทำช่วงล่างมาเต็มลำแล้ว ไม่ว่าจะเป็น โช้ค-กันโคลง ฯลฯ แล้วยังรู้สึกว่างเปล่าไม่หายคันซักที"

จี๊ดใจ 55+