Jump to content

อุณหภูมิความร้อน รถติด ใน กทม 92 c ถือว่าโอเครไหมครับ

Recommended Posts

อุณหภูมิความร้อน รถติดแก๊ส แต่ไม่ได้วิ่งแก๊สกลัวความร้อน

รถติด ใน กทม 92 c ใช้แค่ เกียร 1 2 ถือว่าโอเครไหมครับ

รถ 1.8 at ติดตัววัด OBD2 HUB http://sakonnakhon.goodhomecar.com/mobile/webboard_detail.php?board_id=26670

ตัวที่สะท้อนกระจกครับ

ดิจิตอลที่วัดความร้อนที่อยู่บนหน้าปัดครับ อุณหภูมิปรกติ จะขึ้น 9 เม็ด

เม็ดที่ 10 จะขึ้นประมาณที่กี่ องศารบกวนด้วยอยากทราบจริง ๆ

รถติดๆ แดดๆ บางจังหวะผมกดไป 95-96 นั่นน่ะคับ อย่าคิดมาก  :D

แต่ต้องเปิดแอร์ เพื่อเอาพัดลมหน้ารถช่วยนะคับ วิ่งปิดแอร์ ติดแป๊ปเดียวก้อ 100 ละคับ 

เม็ด 10 ถ้าขึ้นมานี่ ผมว่ามันทะลุ 120c ไปเลยน่ะคับ 

รถติดๆ แดดๆ บางจังหวะผมกดไป 95-96 นั่นน่ะคับ อย่าคิดมาก :D

แต่ต้องเปิดแอร์ เพื่อเอาพัดลมหน้ารถช่วยนะคับ วิ่งปิดแอร์ ติดแป๊ปเดียวก้อ 100 ละคับ

เม็ด 10 ถ้าขึ้นมานี่ ผมว่ามันทะลุ 120c ไปเลยน่ะคับ

ขอบคุณครับพี่

พี่ใช้ที่วัดของอะไรครับผม

เหมือนกันปะ

รถผมอุณหภูมิน้ำขับปกติจะอยู่ประมาณ 76C ถ้ารถติดมากๆ จะสูงขึ้นแต่ไม่เกิน 82C ครับ

พี่ต้องมีของดีแน่นอน!

พี่ต้องมีของดีแน่นอน!

ใช้อะไรช่วยบอกที

ของปกติ ของเดิมน่ะครับ ก็มีปรับปรุงอุปกรณ์บางอย่าง ช่วงอุณหภูมิแนะนำจากบทความเรื่องระบบหล่อเย็นจากหนังสือออฟชั่น แปลจากภาษาญี่ปุ่น เป็นที่น่าเชื่อถือ คือ 75 - 85C ครับ

ผมเคยติดเกจ์ ตอนแว้น70-72.5คับ

รถติดเปิดแอร์ ปะมาน85-87 พัดลมทำงานทีก็เหลือ80-82

ขับปกติ ปะมาน75-78คับ

วาวน้ำเดิมร้อนเกิน100ไม่ไหวคับ

ชอบเย็นๆไม่ฮีทแน่นอน

ทุกอย่างมีจุดที่เหมาะสม มากไปก็ไม่ดี และ "น้อยไป" ก็ใช่ว่าจะดี

เสริมอีกนิดครับว่า ลองศึกษาเงื่อนไขการทำงานของ ECU เดิมๆครับว่า การเปลี่ยนแปลงใดๆจะส่งผลกระทบกับอะไรต่อไปบ้าง ทุกอย่างมีผลกระทบต่อกันครับ แค่อุณหภูมิอย่างเดียวก็ส่งผลมากกว่าที่คิดครับ สิ่งที่บอกว่าดีกับรถแบบนี้อาจจะดีหรือไม่ดีกับรถอีกแบบก็ได้ คงต้องดูว่ารถ standard เดิมๆของเราแบบไหนเหมาะที่สุด ส่วนถ้ารถมีการโมฯมาแล้วลองดูว่าเค้าโมอะไรมาบ้าง และทำไมเค้าถึงต้องเปลี่ยนอันอื่นตามมาด้วย ทุกอย่างมันมีเหตุผลในตัว ไม่มีอะไรดีที่สุดสำหรับทุกอย่างเสมอ

มีคนสอนผมไว้เป็นเครื่ิงเตือนใจเวลาแต่งรถครับว่า

คนมี 3 พวก

พวกรู้แท้ ตัดสินใจใช้เหตุผล >ไม่พัง

พวกไม่รู้ ไม่กล้าทำ >ไม่พัง

พวกรู้ครึ่งๆกลาง ใช้ความรู้สึก ไม่ได้ศึกษาข้อมูลให้ดี > ส่วนมากแย่กว่าเดิม

รถติดๆ อุณหภูมิ 92c ถือว่าปกตินะครับ

ขอเสริมสักนิด ขนาด Hondata ที่ชำนาญเรื่อง ECU ของรถยนต์ Honda เองยังไม่แนะนำให้ใช้วาล์วน้ำอุณหภูมิต่ำกว่าเดิมเลยครับ

Thermostat Information

It is very important to use the correct temperature thermostat in your cooling system, as the water temperature plays an important part in closed loop fueling operation.

Many people think that running a colder thermostat will keep their engine from over heating or that it will give some performance gain.  This is incorrect and will just keep the engine from properly warming up. The engine should be between 185 and 200 degrees when fully warm.

http://www.hondata.com/techthermostat.html

Low temperature thermostats

We do not recommend the use of low temperature thermostats, as this causes tuning problems since the ECU still thinks the engine is still warming up.

For those who think low temperature thermostats stop their engines over-heating - what is the difference between a 160 degree thermostat and 178 degree (stock) thermostat when the coolant is 185 degrees, and both thermostats are fully open?

http://www.hondata.com/forum/viewtopic.php?t=1193

92 ปรกติคับ แต่ค่อนข้างสูง

ยังไงลองตรวจสอบหม้อน้ำ

ดูแลเป่าฝุ่นบ้างที่รวงผึ้ง

ตรวจสอบดูว่าพัดลม

ทำงานปรกติหรือไม่ครับ

92 ปรกติคับ แต่ค่อนข้างสูง

ยังไงลองตรวจสอบหม้อน้ำ

ตรวจสอบดูว่าพัดลม

ทำงานปรกติหรือไม่ครับ

รวงผึ้ง หรือ รังผึ้ง ครับ

รังผึ้งครับ โทษที ศัพท์ออกทะเลเลย -"-

อธิบายเพิ่มนิดนึง เพราะรังผึ้งมันซ้อนกันอยู่

ข้างหน้าเป็นคอยล์ร้อนแอร์ ข้างหลังเป็นหม้อน้ำ

ถ้าไม่เป่าไล่พวกฝุ่นกับแมลงออกไปบ้าง

อากาศจะผ่านไม่สะดวกทำให้การถ่ายเท

ความร้อนประสิทธิภาพลดลงครับ ^^

ขอโทษอีกครั้งหนึ่งกับศัพท์แปลกๆ

ป.ล. มันขึ้นกับ Thermo stats

รถผมใช้ของซิ่ง มันจะเปิดไวกว่าปรกติครับ

ขอแชร์ข้อมูลครับ

ผมเป็นคนนึงที่เคยใช้ทั้งวาล์วน้ำเดิมโรงงาน (เปิด 180F/82C) และวาล์วน้ำอุณหภูมิต่ำ (เปิด 170F/76.7C) ข้อมูลที่ได้จากการใช้งานจริงพบว่า ในขณะที่ขับรถแบบใช้ความเร็ว เช่น ขับต่างจังหวัด มีลมปะทะหน้ารถตลอดเวลา อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นที่อ่านค่าได้จากเกจ จะอยู่ที่ระหว่าง 70 - 75 องศาเซลเซียส ไม่แตกต่างกันระหว่างวาล์วน้ำเดิมและวาล์วน้ำอุณหภูมิต่ำ แต่ถ้าขับแบบหยุดๆ ขยับๆ เช่น รถติดในกรุงเทพฯ ไม่มีลมพัดเข้ามาช่วยระบายความร้อน คงมีแต่พัดลมทีเป่าระบายความร้อน อุณหภูมิสูงสุดของน้ำหล่อเย็นที่เคยพบคือ 95 องศาเซลเซียส สำหรับวาล์วน้ำเดิมโรงงาน และ 82 องศาเซลเซียส สำหรับวาล์วน้ำอุณหภูมิต่ำ

จากการศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมพบว่า สาเหตุหลักของการที่วาล์วน้ำเดิมโรงงานเปิดค่อนข้างช้าของเครื่อง R18A คือเริ่มเปิดที่ 82 องศาเซลเซียส และค่อยๆ เปิดมากขึ้นจนเปิดสุดที่ 95 องศาเซลเซียส เพราะว่าต้องการให้เครื่องยนต์เข้าสู่ช่วงอุณหภูมิทำงานเร็วขึ้น (แต่ข้อมูลไม่ได้ระบุค่าของช่วงอุณหภูมิทำงาน) เพื่อลดมลพิษในช่วงการทำงานของเครื่องยนต์ที่อุณหภูมิต่ำ เช่น ช่วงสตาร์ทเครื่องยนต์ตอนเช้า ให้ผ่านมาตรฐานมลพิษยูโร 4 ในขณะที่เครื่อง L15A และ K20Z วาล์วน้ำเดิมโรงงานเปิดที่ 172F/78C

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงขอให้ความเห็นต่อเจ้าขอกระทู้ว่า อุณหภูมิ 92 องศาเซลเซียส ถือว่าเป็นปกติสำหรับวาล์วน้ำเดิมโรงงาน

ขอเข้ามาแชร์ด้วยคนครับ

วาล์วน้ำเดิม วาล์วน้ำซิ่ง มันดีไม่ดียังไง 

คือเครื่องยนต์เดิมๆ วาล์วน้ำจะเริ่มเปิดสุดที่อุณหภูมิ ... ( เท่าไรผมไม่สนใจ ) แต่เกิน 80 แน่นอนครับ กับ วาล์วน้ำแต่งเปิดสุดที่หลัก 7สิบปลาย

เท่ากับว่า การใช้งานสภาพปกติ วาล์วน้ำเดิมจะทำให้อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นอยู่ประมาณ 90-95

วาล์วน้ำซิ่ง จะวิ่งอยู่ 80-85 หรือ อาจจะไม่ถึง 80 ดี

เครื่องยนต์เดิมๆ โรงงานอยากให้เครื่องร้อนเร็วเร็วครับ เพื่อที่จะลดปริมาณการฉีดน้ำมันช่วงอุณหภูมิน้ำเย็น ( Cold enrichment fuel injection เอาง่ายๆว่าที่อุณหภูมิน้ำต่ำๆ จะฉีดหนากว่า 14.6 ) xxxเจ้า Cold enrichment จะไปหมดแถวๆอุณหภูมิ 7สิบนิดๆ นี่แหละครับ ถ้าเครื่องร้อนเร็ว Cold enrichment ก็จะหมดไว Emission ก็จะดีครับ

เครื่องยนต์เดิมๆ มันสามารถทนอุณหภูมิน้ำได้ค่อนข้างสูงอยู่ครับ บริษัทรถยนต์เค้าเทสเครื่องกันที่อุณหภูมิ เกิน 100 องศาซีไปเยอะ ไม่ต้องกลัวว่ามันจะฮีทง่าย หรือ มันจะพังไว

สิ่งที่ผมกลัวนอกเหนือจากวาล์วน้ำเดิม วาล์วน้ำแต่งก็คือ " วาล์วน้ำตาย " ถ้าตายละงานมาแน่ครับ ถ้าน้ำหล่อเย็นครบระยะ 160000 กม เปลี่ยนวาล์วน้ำด้วยก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายครับ

ปล. ผมใช้วาล์วน้ำซิ่งครับ ถ้าใช้งานในสภาวะโหดๆหน่อยจะเห็นคุณงามความดีมันมากๆครับ น้ำเย็นลง ออยเท็มลงตาม ออยเพรสฟิตปั้ง ใช้วาล์วน้ำเดิมวิ่งโหดๆในคอนดิชั่นเดียวกัน เท็มน้ำลง 10 องศา เท็มออย 5 องศา มีให้เห็นครับ

• 2 weeks later...

ครับ

ผมเจอสาเหตุแล้วครับ

เปิดแอร์อุณหภูมิกลาง พัดลมกลาง นะครับ

รถติดๆ มันขึ้นมาประมาณ 94 c ผมจอดรถลงเปิดฝากระโปรงดู

พบว่าพัดลมแอร์ไม่หมุน 1 ตัว เลยใช้นิ้วเขี่ย มันเลยหมุน อุณหภูมิลดลงมาที่ 85 c

มอเตอร์พัดลมแอร์ครับ เปลี่ยนมาแล้วนะครับแต่ใช้ของเทียบครับ

ฝากด้วยครับผม เผื่อมีคนระแวงอุณหภูมิความร้อนเหมือนผมครับ

ครับ

ผมเจอสาเหตุแล้วครับ

เปิดแอร์อุณหภูมิกลาง พัดลมกลาง นะครับ

รถติดๆ มันขึ้นมาประมาณ 94 c ผมจอดรถลงเปิดฝากระโปรงดู

พบว่าพัดลมแอร์ไม่หมุน 1 ตัว เลยใช้นิ้วเขี่ย มันเลยหมุน อุณหภูมิลดลงมาที่ 85 c

มอเตอร์พัดลมแอร์ครับ เปลี่ยนมาแล้วนะครับแต่ใช้ของเทียบครับ

ฝากด้วยครับผม เผื่อมีคนระแวงอุณหภูมิความร้อนเหมือนผมครับ

ใช้รถต้องแบบนี้เลยคับ หมั่นตรวจสอบ เจอความผิดปกติ หาสาเหต แก้ปัญหา แล้วนำมาแชร์ให้เพื่อนๆเป็นข้อสังเกตครับ 

แจ๋วเลย  :D