Jump to content

Recommended Posts

คืออยากรู้จิงๆว่ามีพี่คนไหนเป็นอาการนี้บ้าง แล้วมีใครแก้จนหายแล้วบ้างเอ่ย เพราะพี่ผมขับ FD เหมือนกันเค้าเปลี่ยนหัวเทียนเบอร์ใหญ่มาก็ดีขึ้นนิดนึง แต่ก็ยังเป็น ผมเลยอยากรู้ว่าพอหายได้ไหม เพราะจูนเนอร์ที่จูนรถผมเค้าบอกว่าเป็นเพราะ E85 มันเป็นปกติของมัน เพราะความเป็นแอลกอฮอร์มันเยอะ

เป็นเหมือนกันครับ ช่วงอากาศเย็นๆ น้ำมันมันระเหยน้อย(คิดว่างั้นนะครับ) ตอนนี้ร้อนๆ สตาร์ทปกติครับ

ตอนนี้อาการดีขึ้นมากๆเลย จนแทบจะปกติ ผมทำ idel learn ใหม่เฉยๆอะคับ ผมถอดแบตข้ามคืนกันไปเลย ^^

• 2 weeks later...

ตอนนี้ผมลอง เอาเครื่องชาร์ตแบตเตอรี่ ชาร์ตไฟเช้าไปในแบต ให้ในแบตมีไฟประมาณ 13นิดๆแล้วสตาร์ทตอนเช้า กลับสตาร์ทได้แบบว่า เหมือนโซฮอล91 ธรรมดา

• 4 weeks later...

ผมก็ใช้บางจากตลอดนะคับ ยังเปนเลย 555

ตอนนี้ผมพยายามหาสาเหตุอยู่คับ ไล่ๆหาดู

ปรากฎว่าถ้าตอนเช้าผมบิด on 2 ที คือบิดไปทีแรกรอตัววัดระดับความร้อน,น้ำมัน เช็คระดับเสร็จบิดกลับไปที่ acc แล้วบิด on ใหม่แล้วสตาร์ท มันปกติเลยคับ

ผมเลยคิดๆอยู่ว่าอาจจะเป็นที่ปั้มติ๊กแรงดันเริ่มถอย แต่ยังไม่แน่ชัดคับ เพราะที่ผมเคยลองก่อนหน้านี้โดนชาร์ตไฟเข้าแบตเลี้ยงไว้เลย แล้วสตาร์ทก็ปกติ ตอนนี้ผมเลยตั้งข้อสงสัยว่ามันเปนที่อะไร

( ผมเคยโทรไปสอบถามเฮียก่ำ อู่ฮอนด้าฝั่งธน เค้าก็บอกว่าเป็นปกติของน้ำมัน e85 คับ) ที่มันทำให้ผมสงสัยคือ ถ้ามันปกติแล้วผมทดลองด้วย2วิธีข้างบนดันกลับมาสตาร์ทง่ายสะงั้น

• 2 weeks later...

ของผมก็เริ่ม startยาวเหมือนกันครับ

อุปกรณ์ที่เปลี่ยนไปแล้ว

1. หัวฉีด R20

2. กรองเบนซิน

3. ปั้มติ๊ก wabro 255

ตอนเช้า start ยาวครับ เครื่องร้อนแล้ว start ปรกติ

ท่านใดมี part regulator ของ civic 2.0 ไหมครับ อยากลองเปลี่ยน

ผมรู้แค่ว่า E85 จะทำให้ต้องสตาร์ทรถนานขึ้นนิดนึง แต่พอเครื่องร้อนแล้วลองสตาร์ทใหม่ก็ติดง่ายเป็นปกติครับ

ยังไม่ได้เปลี่ยนคับผม

ท่านใดที่สตาร์ทยากตอนเช้า ผมแนะนำบิด on 2 ทีคับผม ผมลองแล้วหายทุกครั้งที่สตาร์ทตอนเช้าคับ

เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง!! 55555

เหมือนตอนนั้นที่โซฮอลออกมาใหม่ๆอะคับ "แก๊สโซฮอลนั้นแหละผิด "